ผู้เขียน หัวข้อ: 318i ปี2005 e46 n42 ช่วงล่างผุทั้งคัน ตรวจสภาพไม่ได้ ทำให้ผ่อนหมดแล้วแต่โอนไม่ได้ ทำไงดีคะ  (อ่าน 1510 ครั้ง)

teamwut

• สมาชิกสมัครใหม่
เริ่มเลยนะคะ..
318i ปี2005 e46 N42 เดิมๆ เป็นรถของสามี ผ่อนหมดเตรียมจะทำเรื่องโอนมาเป็นชื่อสามีละ ด้วยความที่ไม่ค่อยได้ใช้ จอดซ่อมบ่อย คุณสามีเลยปล่อยละเลยไม่ได้ต่อทะเบียนเกิน3ปีจนทะเบียนขาด ต้องจดทะเบียนใหม่ เราก็เอาล่ะ ไปจ่ายเงินค่าดำเนินการจ่ายภาษีย้อนหลังและค่าจดทะเบียนใหม่เรียบร้อยโดนไป13000(ผ่านนายหน้า) ฝากเล่มและเอกสารการดำเนินการไว้ที่นายหน้าทจากนั้นนายหน้าโทรมาบอกว่าต้องใช้ใบตรวจสภาพด้วย คราวนี้มาถึงขั้นตอนจะเอารถไปตรวจสภาพเพื่อแนบหลักฐาน มาเปิดรถโอ้โหววว ช่วงล่างผุจ้า ผุแบบหนักมาก สะเก็ดหลุดตามพื้นจนสามีไม่กล้ามุดเข้าไปดู หนำซ้ำ น้ำเข้าเครื่องไปอีกกกก ไม่รู้ว่าเป็นที่ออยล์เกียร์ หรือฝาสูบโก่ง หรือบลาๆๆๆ
คราวนี้เลยต้องมานั่งสมาธิคิดเลขในใจ
1. ควรซ่อมอะไรก่อน อู่ไหนดี (รถอยู่สมุทรสาคร ไม่อยากขึ้นสไลด์หลายรอบ ช่วยชี้พิกัดด้วยเถิด)
2. ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่
3. ซ่อมแล้วคุ้มไหมกับสิ่งที่จะได้รับ
4. ถ้าไม่ซ่อมล่ะ ทำอะไรได้บ้างให้คุ้มค่าที่สุด

Panta

• คนคุ้นเคย
 :cheerup:  หนักมากครับ ผมก็ไม่ได้อยู่แถวนั้นซะด้วย เอาใจช่วยครับ  :cheerup: :cheerup:

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ตัวถังผุ ยังไม่ค่อยได้ยินกันเท่าไรนะครับ น่าจะลองปรึกษาพวกอู่สีดูก่อน

ส่วนพวกน้ำเข้าเครื่อง ถ้าพวก ออยแตก ก็ไม่ค่อยเท่าไรครับ แต่ถ้าไม่ได้มีปัญหาเรื่อง ฮีท เรื่องฝาโก่งคงยังไม่น่าจะใช่ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Maigio

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ลงรูปด้วยน่าจะประเมินได้ง่ายกว่าครับ แบบนี้นึกไม่ออก ว่าผุยังไง ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอผุ นอกจากแช่น้ำนะครับ ของผมจอดตากแดด ตากฝน นานๆ ขับทีก็ปกติ