ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรูปเฟืองโชว์ครับ ช่วยผมหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 12621 ครั้ง)

nuttapon

• ขาประจำ
พอติดเครื่องแล้วออกตัวมันจะเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ ต้องเยียบซักพักถึงรอบจะมา **แต่บางทีไฟรูปเฟืองโชว์** ทีนี้เยียบไม่ขึ้นเลยได้แค่ประมาณ 60 แค่นั้น ต้องดับเครื่องแล้วเอากุญแจออกรอซักพักแล้วติดเครื่องใหม่ไฟรูปเฟืองถึงหายไปทีนี้รอบมา วิ่งได้ตามปกติ เป็นเพราะอะไรครับพี่ๆ รถผมไม่ได้ติดแก๊สครับ  :-\

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ไฟรูปเฟืองโชว์ครับ ช่วยผมหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 17:48:30 »
เช็คแอร์แมส กับนำ้มันเกียร์ดูครับ แต่อาจจะหนักไปทางแอร์แมสครับ เพราะถ้าแอร์แมสเสีย เกียร์มันจะไม่ตอบสนองนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

nuttapon

• ขาประจำ
Re: ไฟรูปเฟืองโชว์ครับ ช่วยผมหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 19:03:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เช็คแอร์แมส กับนำ้มันเกียร์ดูครับ แต่อาจจะหนักไปทางแอร์แมสครับ เพราะถ้าแอร์แมสเสีย เกียร์มันจะไม่ตอบสนองนะครับ

ขอบคุณครับผม ;) จะลองๆปเช็คดูครับ

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 01:34:27 »
เอาไปจับ ด้วย GT1 ครับ เพราะว่า ไฟรูปเฟืองมีจากหลายสาเหตุครับ
ที่เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ ก็แปลว่า คงจะมีอุปกรณ์บางต้วเริ่มมีปัญหา
เช่น ขั้วหรือข้อต่อต่างๆของอุปกรณ์นั้นๆ กำลังจะเสียเลยออกอาการ
หลวมๆ ทำให้บางที ไฟเฟืองติด บางทีก็ไม่ติด ต้องระวังและรีบหา
อาการเสียหรือสาเหตุที่แท้จริง จะดีกว่านะครับ.......

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

nuttapon

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:20:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาไปจับ ด้วย GT1 ครับ เพราะว่า ไฟรูปเฟืองมีจากหลายสาเหตุครับ
ที่เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ ก็แปลว่า คงจะมีอุปกรณ์บางต้วเริ่มมีปัญหา
เช่น ขั้วหรือข้อต่อต่างๆของอุปกรณ์นั้นๆ กำลังจะเสียเลยออกอาการ
หลวมๆ ทำให้บางที ไฟเฟืองติด บางทีก็ไม่ติด ต้องระวังและรีบหา
อาการเสียหรือสาเหตุที่แท้จริง จะดีกว่านะครับ.......
ขอบคุณครับผม ;)

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:30:22 »
ถอดขั้วลบออก แล้วล้าง air flow ดูครับ ถ้าเหยียบไม่ขึ้น อย่าฝืนครับ แรงอัดมันอาจจะหายไปดันตรงอื่น เสียหายครับ
หรือเป็นไปได้ว่ามันเข้าเซฟโหมดครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:33:07 »
มีอาการเครื่องสั่นๆ ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าสั่นด้วยอาจเป็นที่เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวครับ

แต่ที่ดี ที่สุดเอาเครื่องจับครับ เพราะทั้ง เซ็นเซอร์หรือแอร์แมส คอมจะบอกครับ ว่าอะไรบกพร่องครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

กุลชาติ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 16:31:18 »
ขอร่วมด้วยนะครับ ผมเครื่อง M52 อาการคล้ายเจ้าของกระทู้มากเลยครับ อาการคือ

- บางครั้งวิ่งอืด แต่ก็ได้ 120-140 นะครับ แต่มันขึ้นช้ากว่าปกติ รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง ตอนที่มันปกติ
- จอดข้างทาง ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ วิ่งได้ปกติ
- เป็นเฉพาะบางครั้ง บางวันก็ไม่เป็นเลยทั้งวัน
- เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน อาการเดียวกัน
- เดินเบาเครื่องสั่นนิดๆ เป็นช่วงๆ อาการนี้เป็นตลอดเวลา
- ไม่มีไฟอะไรโชว์ครับ

อาการดังกล่าว จับ GT-1 แล้ว ไม่พบอาการฟ้องใดๆ :-\ (ลูกสูบทั้ง 6 สูบขึ้นตัวเลขศูนย์จุดกว่าๆ) ครับ เลยจำใจต้องใช้ไปเรื่อย ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ

จากกระทู้นี้รบกวนสอบถาม 4 จุดครับ
1. air flow อยู่ตรงไหน และล้างยังไงครับ
2. air mass อยู่ตรงไหน และเช็คยังไงครับ
3. น้ำมันเกียร์ขาด เช็คได้ตรงไหนครับ ช่างบอกไม่มีจุดเช็คเหมือนน้ำมันเครื่อง จริงหรือไม่ครับ
4. เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว อยู่ตรงไหนครับ และเช็คยังไงครับ

ถามเยอะหน่อยขอรบกวนด้วยนะครับ :-X เพราะหาสาเหตุมานานแล้วครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 17:04:42 »
ขอร่วมด้วยนะครับ ผมเครื่อง M52 อาการคล้ายเจ้าของกระทู้มากเลยครับ อาการคือ

- บางครั้งวิ่งอืด แต่ก็ได้ 120-140 นะครับ แต่มันขึ้นช้ากว่าปกติ รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง ตอนที่มันปกติ
- จอดข้างทาง ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ วิ่งได้ปกติ
- เป็นเฉพาะบางครั้ง บางวันก็ไม่เป็นเลยทั้งวัน
- เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน อาการเดียวกัน
- เดินเบาเครื่องสั่นนิดๆ เป็นช่วงๆ อาการนี้เป็นตลอดเวลา
- ไม่มีไฟอะไรโชว์ครับ

อาการดังกล่าว จับ GT-1 แล้ว ไม่พบอาการฟ้องใดๆ :-\ (ลูกสูบทั้ง 6 สูบขึ้นตัวเลขศูนย์จุดกว่าๆ) ครับ เลยจำใจต้องใช้ไปเรื่อย ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ

จากกระทู้นี้รบกวนสอบถาม 4 จุดครับ
1. air flow อยู่ตรงไหน และล้างยังไงครับ
2. air mass อยู่ตรงไหน และเช็คยังไงครับ
3. น้ำมันเกียร์ขาด เช็คได้ตรงไหนครับ ช่างบอกไม่มีจุดเช็คเหมือนน้ำมันเครื่อง จริงหรือไม่ครับ
4. เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว อยู่ตรงไหนครับ และเช็คยังไงครับ

ถามเยอะหน่อยขอรบกวนด้วยนะครับ :-X เพราะหาสาเหตุมานานแล้วครับ

ตอบนะครับ
1.air flow ไม่แน่ใจว่า m52 มีหรือเปล่าว เพราะผมยังไม่เคยเห็นเลย
2.air mass อยู่ตรงท่อก่อนถึงกลองอากาศ ถ้าจะทำความสะอาด ต้องใช้นำ้ยาล้าง air mass โดยตรงนะครับ
3. จะมีน๊อตอยู่ที่ข้างเกียร์ครับ สามารถครายออกมาดูได้ครับว่ายังมีนำ้มันเกียร์อยู่หรือเปล่าว แต่อย่าครายหมดนะครับ เดี๋ยวนำ้มันมันจะออกมาซะหมด แต่ถ้าดูแล้วเกียร์เราไม่มีการรั่วซึม นำ้มันเกียร์มันก็ไม่หายไปไหนหลอกครับ
4.เซ็นเซอร์เพราลูกเบี้ยวจะอยู่ที่หน้าเครื่องที่เป็นปลักเสียบอยู่ มองลงไปที่ช่องใกล้พัดลมก็จะเห็นครับ เพราะสายมันแทบจะโดนกับพัดลมเลยนะครับ555

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Somchai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 17:26:02 »
Air Mass sensor  กับ Air Flow sensor  คืออุปกณ์ที่ทำหน้าที่ เดียวกันครับ

ระบบรถ ญี่ปุ่น มักจะเรียก      Air Flow
ส่วนทาง BMW จะเรียก       Air Mass

sensor ตัวนี้ จะอยู่ ปากทางอากาศเข้า ก่อน ลิ้นปีกผีเสื้อ ทำหน้าที่วัดปริมาณของอากาศ ที่ไหลเข้าเครื่อง เพื่อส่งข้อมูลให้ ECU ทำการคำนวณค่าเชื้อเพลิงครับ

การออกแบบสมัยก่อน บางทีก็ทำเป็นปีกใบพัด วางขวางทางลมโดยตัวใบจะต่อกับ ความต้านทานปรับค่าได้พบได้ใน BMW รุ่นเก่าๆ

หรือ บางยี่ห้อ ก็ใช้หลักการจับสัญญานเสียงของอากาศวิ่งผ่านโดยใช้ ultrasonic sensor เป็นตัวจับสัญญานเช่น รถฮุนได

ส่วน E46 ใช้ Chip IC จับความหนาแน่นของอากาศที่วิ่งผ่าน จึงเรียกว่า air mass ครับ

ผมเคยเห็นช่าง BMW บางคนเรียก Air Mass Flow ก็มีครับ

tongite

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 17:38:02 »
เป็นเหมือนตามเจ้าของเรื่องเลยครับ  ไปจับ gt1 แล้วไม่พบ ว่าฟ้องอะไรเลย 
ของผมนานๆเป็นทีงครับ ขับน้ำมันเป็น  ขับแก๊สไม่เป็นเลย อาการเร่งไม่ขึ้นรอบตก แต่ไมล์วัดระดับการกินน้ำมันขึ้นตามคั่นแร่งที่กด แต่รอบเครื่องไม่ขึ้น จะหน่วงสัก 10-15 วิจะขึ้นมาเอง   ผมเล็งไปที่ ปั๊มติกปัดปัดอาจติดขัด  และว่าจะเปลื่ยนกรองเชื่อเพลิงดู   ถ้าได้ยังจะมาบอกครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:35:09 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ :-X

ถอดขั้วลบออก แล้วล้าง air flow ดูครับ ถ้าเหยียบไม่ขึ้น อย่าฝืนครับ แรงอัดมันอาจจะหายไปดันตรงอื่น เสียหายครับ
หรือเป็นไปได้ว่ามันเข้าเซฟโหมดครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับว่า
- เซฟโหมดนี่มันคืออะไรหรือครับ? แล้วอาการมันจะเป็นอย่างไร? และเราจะเช็คได้อย่างไรว่ามันเข้า เซฟโหมดครับ? ???
- ล้าง Air Mass นี่แพงไหมครับ? ผมว่าจะเริ่มไล่จากจุดนี้ก่อน

ตอนนี้ความคิดผม ผมตัดตัวแปรไป คือ ปั๊มติ๊ก+regurator (เพราะน้ำมัน,แก๊ส อาการเดียวกัน) คอย+หัวเทียน (gt1 โชว์ค่าปกติ) กำลังมองไปที่ ล้าง Air Mass,เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว ผมเดาถูกหรือเปล่าครับ ???

เจ้าของกระทู้เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าแก้หายแล้วบอกกันมั่งนะครับ ขอบคุณครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:37:38 »
อ้อ ตัวนี้อีกตัว เผื่อฟลุ๊ก เปลี่ยนแล้วหาย  >:( ค่าตัวมันอยู่ประมาณเท่าไรน่ะครับ ว่าจะเบิกวัดโสม

Awirut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:48:07 »
อ้อ ตัวนี้อีกตัว เผื่อฟลุ๊ก เปลี่ยนแล้วหาย  >:( ค่าตัวมันอยู่ประมาณเท่าไรน่ะครับ ว่าจะเบิกวัดโสม

ของผมหนักกว่านี้อีกครับ ไม่เห็นมันสั่นนะครับ แต่ก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะเปิดฝากระโปงมาทีแลมันกากมากๆ O0

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:06:48 »

ตัวนี้ไม่มีผลครับ ผมเคยขาด ก็ใช้งานได้ครับ ตัวหม้อกรองมันช่องดูดด้วยอยู่แล้วครับ แต่ถ้าพวกท่อหลังหม้อกรองอากาศ อันนั้นที่เคยเห็นมามีผลครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nuttapon

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:21:06 »
 :)) :)) ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับผม  :)) :))

กุลชาติ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 18:27:17 »
รบกวนเจ้าของกระทู้ update ให้หน่อยครับ อาการหายยังครับ ซ่อมอย่างไร ผมอยากหายจากอาการนี้ด้วยครับ  :-\

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:09:47 »
วิธีล้าง air mass ก็ถอดจากรองอากาศมาเลยครับ แล้วพอมาถึงตัว air mass ก็ถอด ออกมา(ไม่ยากครับ)ถ้าเจอของยากแสดงว่าผิดอย่าไปยุ่งกับมันครับ ส่วนนำ้ยาก็ซื้อที่อาคารศรีวรจักรครับ น่าจะ 400 กว่าบาทถ้าจำไม่ผิด นำ้ยาเฉพาะกับนำ้ยาล้างหัวเทปต่างกันมากน่ะครับและราคาก็ต่างกันมากด้วย พอล้างแล้วจะเห็นการเปลี่ยนแปลงทันที(ตอนถอดออกมาลองสังเกตุถ้ามันมีปุ่มๆก็อาการไม่ค่อยดีแล้วน่ะครับอยู่ตรงที่เป็นกระจกแก้วน่ะคับ) ฉีดห่างๆๆพอน่ะครับ
ส่วนเซฟโหมดผมเคยคุยกับช่างว่า e46 มีแต่ก็ยังไม่เคยมีใครมีประสบการณ์ ถามช่าง 0 บางคนก็บอกไม่มี อาการคือจะเหยียบได้ไม่เกิน 80 ครับ ที่มีให้เห็นแค่ดับเครื่องเมื่อรถเกิดเหตุครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

กุลชาติ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:33:08 »
วิธีล้าง air mass ก็ถอดจากรองอากาศมาเลยครับ แล้วพอมาถึงตัว air mass ก็ถอด ออกมา(ไม่ยากครับ)ถ้าเจอของยากแสดงว่าผิดอย่าไปยุ่งกับมันครับ ส่วนนำ้ยาก็ซื้อที่อาคารศรีวรจักรครับ น่าจะ 400 กว่าบาทถ้าจำไม่ผิด นำ้ยาเฉพาะกับนำ้ยาล้างหัวเทปต่างกันมากน่ะครับและราคาก็ต่างกันมากด้วย พอล้างแล้วจะเห็นการเปลี่ยนแปลงทันที(ตอนถอดออกมาลองสังเกตุถ้ามันมีปุ่มๆก็อาการไม่ค่อยดีแล้วน่ะครับอยู่ตรงที่เป็นกระจกแก้วน่ะคับ) ฉีดห่างๆๆพอน่ะครับ
ส่วนเซฟโหมดผมเคยคุยกับช่างว่า e46 มีแต่ก็ยังไม่เคยมีใครมีประสบการณ์ ถามช่าง 0 บางคนก็บอกไม่มี อาการคือจะเหยียบได้ไม่เกิน 80 ครับ ที่มีให้เห็นแค่ดับเครื่องเมื่อรถเกิดเหตุครับ
ขอบคุณมากครับ จะลองเริ่มแก้จากจุดนี้ก่อน  :-Xแต่บอกตามตรงผมไม่กล้าทำเองครับ O0 มีท่านใด หรืออู่ไหนแนะนำไหมครับ ไปได้หมดครับ >:(

Awirut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 13:02:27 »
ขอบคุณมากครับ จะลองเริ่มแก้จากจุดนี้ก่อน  :-Xแต่บอกตามตรงผมไม่กล้าทำเองครับ O0 มีท่านใด หรืออู่ไหนแนะนำไหมครับ ไปได้หมดครับ >:(

ถ้าอยู่แถวนี้จะจับรื้อให้หมดเลย555 :)) :)) :))

chaky

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 14:41:11 »
ถ้าอยู่แถวนี้จะจับรื้อให้หมดเลย555 :)) :)) :))

ใจเย็นครับ คุณ รุท.....   รื้ออย่างเดียวนะครับ ห้ามถอด....(อย่างอื่นนะครับ)  ;D ;D ;D

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

nuttapon

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:48:02 »
ตอนนี้ผมเอารถไปเช็คที่ศูนย์ช่างบอกให้ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดู ผมก็เลยเปลี่ยนมันก็ยังไม่หายอยู่ดีครับพี่ ทำงัยดี  :( :( :(

Somchai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:58:57 »
อันดับแรก ศูนย์นั้นเลิกเข้าเถอะครับ........มั่ว

ไฟเฟืองโชว์  มักจะเป็นเรื่อง Air Mass เสียซะเป็นส่วนใหญ่ ใช้ GT1 จับดูก็รู้แล้ว

บางทีAir Massเสีย ไฟอาจจะไม่โชว์  แต่ถ้า ฟิมล์ใน Air Mass ขาด ไฟโชว์แน่นอน

ล้างคงไม่หาย  ต้องเปลี่ยนครับ.....

ทดสอบง่ายๆ  ลองยืม Air Mass คันอื่นมาลองใส่ และ ลบโค้ดด้วยนะครับ

nuttapon

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 20:03:39 »
ตอนนี้ยังไม่หายครับ เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ผมเลยติดเครื่องไว้พักนึง แล้วค่อยออกถึงจะไม่เป็น ลองเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วแต่ยังไม่หาย สงสัยต้องเข้าศูนย์เช็คแอร์แมสอีกรอบครับ  O0

PiekPoon

• Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 20:18:41 »
M52 ใช่มั้ยครับ.อยู่แถวใหนละคับ.แวะมาหาผมลองสับ Air Mass ของผมใส่ดูก่อนก็ได้คับ..เอ่ออ  ??? แต่ไม่รู้ต้องใช้ GT 1 ลบโค้ดไรรึป่าว
นะ.

>:D    >:D    >:D