ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเดินสดุดเวลาสตาร์ทตอนเช้า/ บางที่ต้องสตาร์ทรอบแรกติดแล้วดับ  (อ่าน 3746 ครั้ง)

7789

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ตอนเครื่องเย็นๆ หรือจอดค้างคืน
เวลาสตาร์ทตอนเช้ารอบเครื่องจะต่ำๆ ราวๆ 6-7 ร้อย สัก  3-4 วินาทีแรกครับ
แล้วรอบค่อยเด้งกลับไปราวๆ 1000 rpm (อาการเหมือนจะดับๆ)
โดยที่ที่ผ่านมา ปกติสตาร์ทปุ้บรอบจะเด้งไปราวๆ 1000-1200 rpm ครับ

และตอนนี้มีอาการเพิ่มคือ สตาร์ทครั้งแรกจะติดแพพเดียวก็ดับ แต่พอสตาร์ทอีกก็ปกติ
หลักๆจะเป็นตอนเช้า หรือสตาร์ทครั้งแรกหลังจอดเป็นเวลานานครับ

อะไหล่ที่เคยเปลี่ยน น่ะครับปั้มติ้ก กับ กรองเบนซิล อยู่นอก แต่ยังไม่หายครับ

พอแนะนำได้ไหมครับว่าเป็นอาการจากอะไรครับ?

พอมีอู่แนะนำไหมครับ? แถวพหล หรือที่อื่นก็ได้ครับ

ปล. ขอไม่ใช่อู่แถวตีนสะพานพระนั่งเกล้าเก่านะครับ ที่ สมช แนะนำ ครับ ดองงานนานมาก โทรติดต่อช่างก็ยากมากครับ

ปล. 2เครื่อง 325i M54 2.4 ครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมเคยเป็นอาการนี้ สตาร์ทเดินเบาทิ้งไว้สักสามนาที เครื่องจะดับเอง สตาร์ทใหม่ติดปกติ ตอนนั้นหายแบบฟลุ๊คๆคือผมสังเกตุดูว่า vanos มันมีเสียงเลยไปหาซื้อชุดซ่อมมา

แต่พอตอนถอดเปลี่ยน ช่างเขาเจอว่าเสื้อของ vanos มันมีรอยสึกไม่เรียบและหลวมเลยเอาของเก่าๆมาสลับเสื้อใช้ไป ก็หายเป็นปกติครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN