ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาต่อเนื่องวันนี้ กับเสียงครืดๆที่ล้อหลัง  (อ่าน 8892 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
อาการเป็นมาสองสามวันแล้วล่ะครับ แต่ไม่ได้เอามาโพส เพราะเดาเอาว่ามันคงเป็นที่เบรค เอาไปให้เพื่อดูเมื่อวาน เพื่อนฟังเสียง เดาว่าเป็นที่ลูกปืนล้อหรือป่าว(มันแน่ใจ) โชคดีที่ คิวซ่อมเต็ม มันเลยไม่ได้แกะชุดเบรคออกมาดู

คือเสียงครืดๆ เป็นรอบๆ ไม่ได้ดัง ครืดดดดดดดดดดดดดด ต่อกัน คือ ครืดเป็นช่วงๆต่อเนื่องกัน

เมื่อวานเย็นผ่านอู่นอกซ่อม BMW กะ Benz เลยแวะซะหน่อย เอาขึ้นฮอย์ ติดเครื่องดู ให้ล้อหมุนฟรี สรุปคือ เสียงครืดๆ ไม่มี หายไป??? ค่ำแล้วเลยเอาลงแล้วก็กลับบ้าน

เช้าเอารถไปทิ้งไว้ที่อู่ เจอเจ้าของอู่ เลยพากันขับรถไปลอง พี่แกบอกว่า ไม่น่าจะเป็นที่ระบบเบรค น่าจะเป็นที่ระบบเพลาขับหลัง และที่ขึ้นฮอย์แล้วไม่มีเสียง ก็เป็นเพราะมันไม่มีแรงต้าน ไม่มีน้ำหนัก ทำให้จุดที่เสียดสีกัน ไม่เกิดเสียง อืมมมม เหตุผลพอเป็นไปได้

เที่ยงปั๊บ ขับรถอีกคันไปอู่ รถไม่อยู่ แต่เจอเจ้าของ พี่เค้าบอกว่า ขับไปเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางอยู่?????? งง เป็นอู่ทำไมไม่เปลี่ยนที่อู่หว่า.....ไม่ได้ถาม ดันลืมถาม แล้วก็เผ่นกลับเข้าอ๊อฟฟิต

อยากถามว่า ตุ๊กตาเพลากลางเสีย อาการมันจะเป็นยังไงครับ ที่สำคัญเลย แพงหรือป่าว พี่ท่านใดมีประสบการรบกวนนำมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
Re: ปัญหาต่อเนื่องวันนี้ กับเสียงครืดๆที่ล้อหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 14:03:53 »
ตุ๊กตาเพลากลาง ไม่เคยเปลี่ยน เคยเปลี่ยนแต่ ตุ๊กตาหน้ารถ บอกได้เลยว่าแพงครับ !!! (ค่าทำแผลจากตุ๊กตาตัวเก่าน่ะครับที่แพง  O0)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ปัญหาต่อเนื่องวันนี้ กับเสียงครืดๆที่ล้อหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 14:28:48 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการเป็นมาสองสามวันแล้วล่ะครับ แต่ไม่ได้เอามาโพส เพราะเดาเอาว่ามันคงเป็นที่เบรค เอาไปให้เพื่อดูเมื่อวาน เพื่อนฟังเสียง เดาว่าเป็นที่ลูกปืนล้อหรือป่าว(มันแน่ใจ) โชคดีที่ คิวซ่อมเต็ม มันเลยไม่ได้แกะชุดเบรคออกมาดู

คือเสียงครืดๆ เป็นรอบๆ ไม่ได้ดัง ครืดดดดดดดดดดดดดด ต่อกัน คือ ครืดเป็นช่วงๆต่อเนื่องกัน

เมื่อวานเย็นผ่านอู่นอกซ่อม BMW กะ Benz เลยแวะซะหน่อย เอาขึ้นฮอย์ ติดเครื่องดู ให้ล้อหมุนฟรี สรุปคือ เสียงครืดๆ ไม่มี หายไป??? ค่ำแล้วเลยเอาลงแล้วก็กลับบ้าน

เช้าเอารถไปทิ้งไว้ที่อู่ เจอเจ้าของอู่ เลยพากันขับรถไปลอง พี่แกบอกว่า ไม่น่าจะเป็นที่ระบบเบรค น่าจะเป็นที่ระบบเพลาขับหลัง และที่ขึ้นฮอย์แล้วไม่มีเสียง ก็เป็นเพราะมันไม่มีแรงต้าน ไม่มีน้ำหนัก ทำให้จุดที่เสียดสีกัน ไม่เกิดเสียง อืมมมม เหตุผลพอเป็นไปได้

เที่ยงปั๊บ ขับรถอีกคันไปอู่ รถไม่อยู่ แต่เจอเจ้าของ พี่เค้าบอกว่า ขับไปเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางอยู่?????? งง เป็นอู่ทำไมไม่เปลี่ยนที่อู่หว่า.....ไม่ได้ถาม ดันลืมถาม แล้วก็เผ่นกลับเข้าอ๊อฟฟิต

อยากถามว่า ตุ๊กตาเพลากลางเสีย อาการมันจะเป็นยังไงครับ ที่สำคัญเลย แพงหรือป่าว พี่ท่านใดมีประสบการรบกวนนำมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ตุ๊กตาเพรากลางถ้าเสีย จะมีการสั่นบางช่วงของความเร็วรถ แล้วแต่ว่าจะช่วงความเร็วไหน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นตอนออกตัวได้นิดนึง

ส่วนเสียงครืดๆ เป็นข้างไหนของล้อหลังครับ ถ้าผ้าเบรคไม่หมด ก็ดูที่จานเบรคว่าคดหรือเปล่าวด้วย ถ้าคดก็มีเสียงได้เหมือนกัน แต่ถ้าจานเบรคไม่คด      ทีนี้อาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อไม่ดีก็ได้ เพราะถ้าลูกปืนเริ่มหลวมเวลาวิ่งจะมีเสียงหอนตลอด แต่ถ้าหนักเวลาวิ่งดุมล้อมันจะเวี่ยงไปมาทำให้ดังได้เหมือนกันครับ

ลองเช็คตามนี้ดูครับ O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 15:03:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตุ๊กตาเพลากลาง ไม่เคยเปลี่ยน เคยเปลี่ยนแต่ ตุ๊กตาหน้ารถ บอกได้เลยว่าแพงครับ !!! (ค่าทำแผลจากตุ๊กตาตัวเก่าน่ะครับที่แพง  O0)

55555 เปลี่ยนบ่อยละสิท่าครับ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 15:09:49 »

ขอบคุณครับ

ตุ๊กตาเพรากลางถ้าเสีย จะมีการสั่นบางช่วงของความเร็วรถ แล้วแต่ว่าจะช่วงความเร็วไหน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นตอนออกตัวได้นิดนึง

ส่วนเสียงครืดๆ เป็นข้างไหนของล้อหลังครับ ถ้าผ้าเบรคไม่หมด ก็ดูที่จานเบรคว่าคดหรือเปล่าวด้วย ถ้าคดก็มีเสียงได้เหมือนกัน แต่ถ้าจานเบรคไม่คด      ทีนี้อาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อไม่ดีก็ได้ เพราะถ้าลูกปืนเริ่มหลวมเวลาวิ่งจะมีเสียงหอนตลอด แต่ถ้าหนักเวลาวิ่งดุมล้อมันจะเวี่ยงไปมาทำให้ดังได้เหมือนกันครับ

ลองเช็คตามนี้ดูครับ O:-) O:-)

พี่ Rut คับ
จานเบรคผมบางแล้ว จากที่ช่างบอกนะครับ ไม่น่าคดครับ เพราะขึ้นฮอย์ ติดเครื่องเข้าเกีย D ปล่อยล้อให้หมุนฟรี เสียจากล้อหลังไม่มีครับ

ส่วนลูกปืนล้อ คงไม่ใช่ครับ เพราะช่างบอกว่า ถ้าหลวมหรือแตก เวลาวิ่งเร็วมันจะหอน แต่เสียงครืดๆที่ความเร็วต่ำๆ 20 ในจังหวะออกตัว และชัดเลยในตอนปล่อยคันเร่ง แล้วชะลอความเร็วติดไฟแดงหรือกำลังจะจอดครับ

อยู่ในมือช่างแล้ว ก็ไม่รู้จะยังไง พึ่งโดน Air mass ไปเมื่อวานด้วย ดีนะสินเดือนแล้ววววววววว

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 17:47:04 »
ลองดูอีกทางนะครับ อาจหาย

ผ้าเบรคชื้นระยะนี้  เบรคติด  เอาไปขับถนนโล่ง ดูรถท้ายด้วย ที่ความเร็ว 60 Km/h แตะเบรคไว้
ให้มันชะลอความเร็ว มาที่ 50 Km/h  ค้างไว้ สัก 1-2 นาที ทำ 2-3 ครั้ง   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 17:48:37 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 06:03:07 »
เจอต้นตอแล้วครับ

มันคือล้อแม็ก PG2 ล้อซ้ายหน้า มันหลวมครับ ช่างใช่เวลารื้อช่วงล่างทั้งวัน ถึงกะขับรถเข้าหมู่บ้านที่เสียงเงียบ คนนึงขับ อีกคนเดินวิ่งตามเลยว่าเสียงมาจากตรงไหน

พอฟันธงว่าล้อหน้าซ้ายแน่ๆ ถอดล้อออก จับล้อเด้งกับพื้นมีเสียงล้อสองชิ้นโขกกันครับ เลยใส่ยางอะไหล่แทน วิ่งดูเสีบงหายเงียบกริ้บเลยครับ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าเสียงเหมือนเบรคหรือช่วงล่างมีปัญหา แต่ดันเป็นที่ล้อสองชิ้นประกอบมาไม่ดีครับ

แต่ก็โดนค่าตุ๊กตาเพลากลางไปตัวนึง ช่างบอกว่ามันทรุดแล้วไหนๆถอดออกมาแล้วก็เลยจับเปลี่ยนของใหม่ไป โดนค่าตุ๊กตาไป 1400 ค่าแรงอีก 400
แต่ล้อเจ้าปัญหาอยู่หลังรถ เพราะเย็นแล้วเอาไปซ่อมไม่ทัน

กรณีล้อหลวม ต้องถอดแยกชิ้น แล้วประกอบใหม่หรือเปล่าครับ หรือเอาปากแฉกขันให้แน่นได้เลยครับ เห็นช่างบอกว่ามีโอริงอะไรด้วยหน่ะครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:07:37 »

มันคือล้อแม็ก PG2 ล้อซ้ายหน้า มันหลวมครับ ช่างใช่เวลารื้อช่วงล่างทั้งวัน ถึงกะขับรถเข้าหมู่บ้านที่เสียงเงียบ คนนึงขับ อีกคนเดินวิ่งตามเลยว่าเสียงมาจากตรงไหน

พอฟันธงว่าล้อหน้าซ้ายแน่ๆ ถอดล้อออก จับล้อเด้งกับพื้นมีเสียงล้อสองชิ้นโขกกันครับ เลยใส่ยางอะไหล่แทน วิ่งดูเสีบงหายเงียบกริ้บเลยครับ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าเสียงเหมือนเบรคหรือช่วงล่างมีปัญหา แต่ดันเป็นที่ล้อสองชิ้นประกอบมาไม่ดีครับ

แต่ก็โดนค่าตุ๊กตาเพลากลางไปตัวนึง ช่างบอกว่ามันทรุดแล้วไหนๆถอดออกมาแล้วก็เลยจับเปลี่ยนของใหม่ไป โดนค่าตุ๊กตาไป 1400 ค่าแรงอีก 400
แต่ล้อเจ้าปัญหาอยู่หลังรถ เพราะเย็นแล้วเอาไปซ่อมไม่ทัน

กรณีล้อหลวม ต้องถอดแยกชิ้น แล้วประกอบใหม่หรือเปล่าครับ หรือเอาปากแฉกขันให้แน่นได้เลยครับ เห็นช่างบอกว่ามีโอริงอะไรด้วยหน่ะครับ

ต้องรื้อมาประกอบใหม่ครับถึงจะดี...แต่แปลกทำไมยางถึงไม่แบนครับ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:20:59 »

ต้องรื้อมาประกอบใหม่ครับถึงจะดี...แต่แปลกทำไมยางถึงไม่แบนครับ

ไม่ชัวครับพี่ แต่ไม่แบนแน่ๆครับ เพราะขับมีเสียงมา 3 วันได้ พาล้อหลวมกดไป190 มาด้วย นึกย้อนไปเสียวชะมัดอ่ะ

chai1977

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:31:31 »
ล้อหลวม คือจุดส่ว่นไหนของล้อครับที่หลวม ผมอ่านแล้วงงๆ เป็นที่ยางด้วยรึป่าวครับ พอจะอธิบายได้ไม๊ครับ ผมก็เคยเป็นอาการนี้ เสียงมันเหมือนลากอะไรติดใต้ท้องแล้วก็หายไปเลย ทุกวันนี้ก็ยังไม่เจออาการนี้อีกครับ

Awirut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:38:28 »
ล้อหลวม คือจุดส่ว่นไหนของล้อครับที่หลวม ผมอ่านแล้วงงๆ เป็นที่ยางด้วยรึป่าวครับ พอจะอธิบายได้ไม๊ครับ ผมก็เคยเป็นอาการนี้ เสียงมันเหมือนลากอะไรติดใต้ท้องแล้วก็หายไปเลย ทุกวันนี้ก็ยังไม่เจออาการนี้อีกครับ

คือล้อแม็กแต่งที่เป็นสองชิ้นประกบกันครับ ส่วนล้อเดิมจะเป็นชิ้นเดียว อาการคงคนละอย่างแล้วละครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:24:45 »
แบบนี้ถ้าจะเล่นล้อสองชิ้นต้องระวังหน่อยแล้ว

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:45:31 »
ของผมให้ร้านตรวจสอบ เปลี่ยนน๊อตชำรุด กวดขันน๊อต ก่อนใช้งานแล้วครับ  ;)

แปลกจริงๆ มันไม่ได้คลายง่ายๆ หรอกครับ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 10:47:03 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:58:50 »
Hamann PG2 มันจะมีบ่ารับแนบสนิท + มีน๊อตขนาดใหญ่ รัดไว้อีก 20 ตัว  ไม่น่าจะขยับได้  :-*

ตามที่คุณแบงค์ โทรมาหาเมื่อครู่ ว่ามีการผ่านการซ่อมมาแล้ว
อยากให้ตรวจสอบเรื่องการขันน๊อต และ ความสมบูรณ์ ในการประกอบ ล้ออีกครั้งครับ
อาจมีน๊อตขาดใน ( ระหว่างการถอดซ่อม ) และ โดนอัดกาวติดเหล็กมา แทนที่จะเปลี่ยนน๊อต  :-\
เพราะ น๊อตหายากมากครับ ผมเองต้องสั่งทำ มาแทนน๊อตที่ชำรุด ไม่สมบูรณ์

เครดิต : รูปประกอบจาก เวปต่างประเทศ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 13:40:09 »
ขอบคุณมากๆครับพี่กฤษดา ที่แนะนำนะครับ ตอนนี้ออนเดอัเวย์ทู ออโต้แม็ค ใจร้อนเสาร์จะไปหล่อแถวหัวหิน ถ้าล้อไม่เสร็จ คงต้องเอาคันอื่นไปแทน เซ็งเลยครับ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 14:57:42 »
ล้อผมถึงมือหมอแล้วครับ ซอยโคตรลึกครับ
เจอน้องแว่นลูกเจ้าของร้าน เค้าจำพี่กฤษดาได้ด้วยครับ พอดีผมอ้างถึงพี่ด้วยหน่ะ
ค่าถอดแปะกาว ใช้เวลา 3 ชั่วโมง เสียชมละ 100 ครับ แต่ค่าทางด่วนมาไปกลับ 200 เดี๋ยวขามาเอาหกโมงโดนอีก 200 ค่าน้ำมันอีกเพียบ สรุปค่าเดินทางแพงกว่าค่าซ่อมอีกครับ 555 แต่แฮปปี้ครับ เครียดครับนอนๆไม่หลับเลยเมื่อคืน เป็นเอามาก กลัวไม่ได้ใช้ไปหล่อเสาร์นี้ครับ
ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ

Awirut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 19:12:22 »
ขอบคุณมากๆครับพี่กฤษดา ที่แนะนำนะครับ ตอนนี้ออนเดอัเวย์ทู ออโต้แม็ค ใจร้อนเสาร์จะไปหล่อแถวหัวหิน ถ้าล้อไม่เสร็จ คงต้องเอาคันอื่นไปแทน เซ็งเลยครับ

แล้ววันอาทิตย์ไม่มา meeting. หรือครับ ไม่อยากเจอตัวแรงวิ่งจนล้อหลุดหรือไงครับ >:D >:D

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:11:21 »

แล้ววันอาทิตย์ไม่มา meeting. หรือครับ ไม่อยากเจอตัวแรงวิ่งจนล้อหลุดหรือไงครับ >:D >:D

555 อยากเจอครับพี่ รอบหน้าไปครับ อาทิตนี้ไปหัวหินครับผม