ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมขอบลำโพงกัน  (อ่าน 14208 ครั้ง)

ukrit

• ขาประจำ
ซ่อมขอบลำโพงกัน
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 13:53:51 »
ขอบเดิมติดรถเปื่อยหมดตามอายุแล้วครับ ลองดีไอวายแบบขำๆกันเล่นดีกว่าครับ
อุปกรณ์หลักๆ มีดเล็กๆ กอฮอล์ กาวยาง70 ขอบโฟม 20x4 ลงทุนร้อยกว่าบาทกับเวลารื้อแต่เสียงที่ได้คุ้มค่าเหนื่อยครับ
สภาพรื้อออกมา ยุ่ยหมดแล้วครับ

ukrit

• ขาประจำ
Re: ซ่อมขอบลำโพงกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 13:54:48 »
ภาพมาแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 17:46:50 โดย ukrit »

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 13:57:13 »
จัดการขูดออกทำความสะอาดกอฮอล์เช็ดให้สะอาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 17:47:11 โดย ukrit »

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 14:00:38 »
ทากาวยาง หรือเอาแบบดีสุดกาวดำครอบจักรวาล แบบที่กาวประเก็น หลอดเดียวติดไดทั้งคัน

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 14:11:27 »
ขอบโฟมวางแปะลงไป มือกดขอบนอกให้ติดขอบเสอมเรียบร้อยก่อน แล้วจึงล้วงติดขอบในตามครับ. ทิ้งไว้ซักพักเอากลับไปใส่รถได้เลย

เสร็จแล้วลองอัดดูครับ เบส น้ำหนักเสียงเพิ่มขึ้นชัดเจน เพราะขอบเดิมมันไม่รีบาวด์ อัดอากาศมีแต่กลางแหลมฟุ้งๆความถี่ต่ำหดหายไป

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 14:17:00 »
ไม่ต้องหอบไปร้านเสียเวลาเสียเงินเยอะแยะ ไม่ต้องเปลี่ยนดอกประหยัดไปอีก ดอกกรวยกระดาษเดิมๆเสียงไม่เลวครับแนวเสียงวินเทจนวลๆไม่ล้าหูจี๊ดจ้าด ฟังสบายๆ
ง่ายๆแค่นี้จากประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงที่
เคยโดนค่าวิช่าไปเกือบหมื่นกับดอก scanspeak ในลำโพงไฮเอนด์กับร้านนึงจำยาวเลย  :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 14:19:00 โดย ukrit »

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 14:41:18 »
 ;)
ไม่ทราบว่า ขอบโฟมหาซื้อได้แถุวไหนครับ

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 14:50:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่ต้องหอบไปร้านเสียเวลาเสียเงินเยอะแยะ ไม่ต้องเปลี่ยนดอกประหยัดไปอีก ดอกกรวยกระดาษเดิมๆเสียงไม่เลวครับแนวเสียงวินเทจนวลๆไม่ล้าหูจี๊ดจ้าด ฟังสบายๆ
ง่ายๆแค่นี้จากประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงที่
เคยโดนค่าวิช่าไปเกือบหมื่นกับดอก scanspeak ในลำโพงไฮเอนด์กับร้านนึงจำยาวเลย  :))

เล่น scanspeak แบบนี้ fullset หรือป่าวฮาๆๆผมมี 9545 อยู่คู่นึงตอนนี้แทบไม่ได้ฟังเลยเก็บอย่างเดียว
"ต้อง ครับ"

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 17:46:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;)
ไม่ทราบว่า ขอบโฟมหาซื้อได้แถุวไหนครับ
บ้านหม้อเยอะแยะเลยหรือร้านอุปกรณ์อิเลคทรอนิค ร้านเครื่องเสียงตามตลาดนัด งานวัดมีหมดครับอันละ20-30 บาท

เล่น scanspeak แบบนี้ fullset หรือป่าวฮาๆๆผมมี 9545 อยู่คู่นึงตอนนี้แทบไม่ได้ฟังเลยเก็บอย่างเดียว
กรวยหูดรึป่าว  :))  อยู่ในลำโพงดังๆหลายตัวเลยครับ เล่นไปเล่นมาสั่งดอกมารีเสริชเองเลยครับ  เห็นรถก็เอามาใช้กันเยอะแต่คงไม่คุ้ม ตากแดดไม่นานเปื่อย  :-\ 

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 20:53:28 »
ต้องระวังนะครับ เวลาติดขอบยางกับกรวยลำโพง
และตอนติดขอบยางกับขอบเหล็กด้านนอก
ถ้าติดไม่ได้ศูนย์ วอยซ์คอยจะไปเสียดสีกับแกนแม่เหล็ก
บริเวณตูดลำโพงเกิดเสียงดังเหมือนลำโพงแตกได้นะครับ

งานนี้ต้องค่อนข้างละเอียดอ่อนเป็นงานฝีมือทีเดียวครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า