ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เอารถเข้าอู่นอกเวลาเช็คระยะ เค้าเช็คละเอียดแค่ไหน?  (อ่าน 3813 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
คือเท่าที่ผมดูเนี่ย ช่างก็แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ แล้วก็ดูนิดๆหน่อยๆก็บอกเสร็จแล้ว ผมก็เลยถามไปว่า เช็คแค่นี้เองหรอครับ ? ช่างก็บอกว่าก็แค่นี้แหละครับ รถมันยังไม่เป้นอะไร , ไม่มีอะไรเสียก็ไม่ต้องไปเช็คอะไร  <--- ก็เลยงงน่ะครับ เพราะก่อนหน้านี้รถผมคันเก่า ผมเอาเข้า 0 เช็คตลอดทุก 10000 กม. พอขับแล้วรู้สึกมั่นใจทุกครั้ง

มาเจออย่างนี้ก็เลยแอบกลัว ว่าจะไปเสียกลางทางรึเปล่า ? หรือที่ช่างพูดก็ถูกแล้วครับ  ?

ใครมีอู่ที่แบบเช็คละเอียดๆหน่อย เวลาเอารถไปเข้าก็บอกชื่ออู่ได้นะครับ จะได้ไปใช้บริการ จะเข้า 0 ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ  :noway ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ukrit

• ขาประจำ
หลายอู่ก็เป็นแบบนั้นจริงครับ เอาเข้าไปเช็คก่อนเดินทางไกลสงกรานต์ อย่างที่โดนมาก็อู่เพชรเกษมซอย 117  พี่แกบอกไม่มีอาการอะไรก็ขับไปซิ เช็คไปก็ไม่รู้หรอก  คนขับรู้ดีอยู่แล้ว เล่นเอาผมงงเลยไม่รู้พูดมาได้ไง ผมขับหนีไม่ร่ำลาเลย
ส่วนมากอู่ไม่ค่อยชอบเช็คให้หรอกครับ เพราะเสียเวลา หลายท่านเช็คแล้วก็ไม่ทำประมาณนั้นครับ ชอบแบบงานเสียซ่อมแบบชัดเจน เพราะฟันได้เต็มๆ แตกรายระเอียด ตอดค่าซ่อมยิบย่อยได้มากมายครับ
ไม่ระเอียดแบบศูนย์ครับตรวจเช็คกว่า 30 จุดหลักๆ  เช่น ยางกันกระแทกโช๊คยังอุส่าห์แหวกดูให้ กรองเบนซิน สาย ท่อ ที่เริ่มจะเสื่อม จานเบรคบางลง อะไรเช่นนี้ครับ ถ้าเป็นอู่ก็ดูผ่านๆไม่รั่วหยดจนน่าเกลียด ไม่หลุด แตกไม่ทำไม่แจ้งครับ
ขับบีเอ็มต้องทำใจ กับอาการจุกจิกและค่าซ่อมเกินจริงอยุ่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
หากต้องการเช็คแบบละเอียดจริงๆ เข้าอู่คงลำบากครับ แต่อย่าเพิ่งตกใจนะครับว่าถ้าไปเช็คที่ศูนย์จะแพง เพราะผมได้รถมาวันแรกกำเงินไป 10,000 บาท วิ่งเข้าศูนย์เลย ให้ช่างเช็คอย่างละเอียดหมดไปแค่ 1,900 บาทครับ ช่างศูนย์บอกไม่มีปัญหาอะไรน่าห่วง แต่ก็เสนอราคาเปลี่ยนโน่นนี่มาให้ถึง 30,000 กว่าบาท ส่วนเราจะทำหรือไม่ทำก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ ศูนย์เขาทำงานมีระบบ เสนอราคาให้เราเลือกซ่อมตามงบได้ สู้ไม่ไหวก็ผ่านไปก่อน แต่ผมล่อทุกอาการเลยเหอะๆ  :D

เข้าศูนย์แพงจริงครับ แต่เขาก็เสนอราคาแบบชัดเจน แจ้งเท่าไหร่จ่ายเท่านั้น กรณีถ้าเราอยากเช็คศูนย์บ้างก็เอาเข้าไปได้ครับ เพราะ E46 มีระบบคอมเยอะกว่ารุ่นก่อนๆ มีโอกาสก็เข้าไปตรวจสอบอย่างละเอียดบ้างสักปีละครั้งผมว่าก็ดีนะครับ สบายใจขึ้นเยอะ เช็คแล้วถือใบเสนอราคาออกมาซ่อมอู่นอกก็ยังได้ ฮ่าๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
อู่ช่างเทพ เรียบทางด่วนรามอินทราครับ
มีเครื่องมือเช็คเหมือนศูนย์ พี่แกคุยง่าย สบายๆ อยากให้แกเช็คอะไรให้แจ้งได้เลย

ปล. เข้าไปแล้วอาจจะเห็นรถเยอะเอาเรื่องไม่ต้องตกใจนะครับ บริการดีซ่อมเก่ง ราคาคุยได้ ก็เป็นเรื่องธรรมดา

ไปไม่ถูกเดี่๋ยวผมแจ้งพิกัดให้ครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
อู่ช่างเทพ ชื่อ M Power อยู่เรียบทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ ติดกับร้านข้าวต้มผีของพี่ ป๋อง  รถแยอะมาก

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
อ้างจาก: "kosit_w"
อู่ช่างเทพ ชื่อ M Power อยู่เรียบทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ ติดกับร้านข้าวต้มผีของพี่ ป๋อง  รถแยอะมาก

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบ เยอะมากมาย ทางเข้าเดียวกับปั้มบางจากเลย

ยิ้มบางแสน

รถเยอะแสดงว่างานดี แบบนี้น่าไปใช้บริการครับผม  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

OaTt

อ้างจาก: "kosit_w"

เคยได้ยินชื่ออู่นี้เหมือนกัน ไว้จะหาเวลาไปใช้บริการแกดูครับ  :goodjob

X-talize

เอาไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงได้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

จะได้รู้ว่ารถเราไปถึงไหนแล้ว :defend
เฉาก๊วย