ผู้เขียน หัวข้อ: BMW E46 323i M52tu 1.ไฟสามเหลี่ยมโชว์ 2. ไฟABSโชว์ 3. ไฟเบรกมือโชว์ แบบติดๆดับ  (อ่าน 2696 ครั้ง)

nenggy999

• สายพันธุ์BMW
  • มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • หลงใหลในความที่เป็นBMW
    • http://www.e46thailand.com/index.php?action=profile;area=forumprofile;u=5759887
เรียน..พี่ๆทุกท่านที่ชำนาญการ เมื่อคืน ผมขับรถมาอยู่ดีๆจู่ๆไฟทั้งสามดวงก็ติดๆดับหลังจากนั้นเครื่องเริ่มสะดุดเร่งไม่ขึ้นรถวิ่งอืดๆและผมก็ได้แวะปั้มน้ำเพื่อดับเครื่องและจะสาร์ทเครื่องใหม่แต่พอบิดกุญแจเพื่อจะทำการสตาร์ทปรากฎว่าไฟหน้าปัดไม่โชว์อะไรเลยเงียบและขังผมไว้ในรถด้วยผมนี่ใจตกมาถึงตะตุ่มเลยแต่พอรอซักพักผมลองบิดกุญแจไปตำแหน่งONปรากฎว่าไฟมาปกติไฟหน้าปัดติดขึ้นมาแบบปกติและสตาร์ทเครื่องได้และขับกลับบ้านแบบหลอนๆอาการแบบนี้พี่ๆท่านใดเคยประสบพบเจอบ้านครับและไม่ทราบว่าอุปกรณ์ตัวใดมีปัญหาช่วยชีแนะผมด้วยครับจะได้หาวิธีแก้ไขเบื้นต้นก่อนจะไปหาอู่ครับ อขบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
 O0 ::)
I LOVE BMW

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ไฟสามดวงขึ้นแล้ววิ่งไม่ออก น่าจะมีพวกไฟ eml ขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่พวกนี้เวลาเอาคอมอ่านจะเป็นพวกกลุ่ม ลิ้นปีกผีเสื้อ กล่องเครื่อง รีเลย์ พวกนี้ครับ

ส่วนล็อคตัวเองนี่ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน แต่เห็นเขามีระบบกันขโมยที่จะล็อครถเองด้วยอยู่เหมือนกัน แต่เท่าที่เคยฟังๆมาของ 46 เรายังไม่เคยเห็นใครเป็นอาการนี้เหมือนกันครับ

ดีสุดตอนนี้ก็คงแนะนำได้แค่ลองเอา คอมอ่านโค้ด ดูก่อนครับ มีอาการแบบนี้มันน่าจะโค้ดเก็บไว้ว่าตัวไหนเสียบ้างครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Panta

• คนคุ้นเคย
 O0 อาการปวดหมองเลย เจ้าตัวนี้ ไฟสีเหลืองโชว์ EML+ASC+Brake ผมเช็คโค้ดเวลามันโชว์ทีไร มันก็ฟ้อง ลิ้นปีกผีเสื้อทุกครั้ง ผมแก้ไขไปแล้วดังนี้
1. ล้างเซนเซอร์ล้อ ทั้ง 4 ล้อ
2. เปลี่ยนเพลาลูกเบี้ยว
3. เปลี่ยน DISA Vale
4. เปลี่ยนรีเลย์ ตัวเขียว+ตัวฟ้า
5. เปลี่ยน ICV vale
6. เปลี่ยนถ่าย นมก. นมค.+กรองเครื่อง+กรองเกียร์+เซนเซอร์อ่าง นมค.
7. เปลี่ยน Ewap vale หรือ วาล์วแท้งก์+สาย

มันก็ก็ยังไม่หายขาด
ของผม เป็นตอนเครื่องใช้งานไประยะหนึ่ง จนร้อนได้ที่ แล้วเหยียบคันเร่ง แบบยั้งๆ ไม่กดมิด บางทีมันจะโชว์
แต่ตอนเครื่องยังไม่ร้อนมาก กดยังไงก็ไม่โชว์
คงต้องไล่ ลำดับต่อไปคงต้องเไล่เช็ค CCV ละครับ สำหรับผม

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
O0 อาการปวดหมองเลย เจ้าตัวนี้ ไฟสีเหลืองโชว์ EML+ASC+Brake ผมเช็คโค้ดเวลามันโชว์ทีไร มันก็ฟ้อง ลิ้นปีกผีเสื้อทุกครั้ง ผมแก้ไขไปแล้วดังนี้
4. เปลี่ยนรีเลย์ ตัวเขียว+ตัวฟ้า
6. เปลี่ยนถ่าย นมก. นมค.+กรองเครื่อง+กรองเกียร์+เซนเซอร์อ่าง นมค.
7. เปลี่ยน Ewap vale หรือ วาล์วแท้งก์+สาย

ของผม เป็นตอนเครื่องใช้งานไประยะหนึ่ง จนร้อนได้ที่ แล้วเหยียบคันเร่ง แบบยั้งๆ ไม่กดมิด บางทีมันจะโชว์
แต่ตอนเครื่องยังไม่ร้อนมาก กดยังไงก็ไม่โชว์
คงต้องไล่ ลำดับต่อไปคงต้องเไล่เช็ค CCV ละครับ สำหรับผม

แล้วได้เปลี่ยน ตัวลิ้นปีกผีเสื้อ ไปแล้วหรือยังครับ ลิ้นปีกผีเสื้อ เสียจริงๆก็มีกันอยู่นะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Panta

• คนคุ้นเคย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แล้วได้เปลี่ยน ตัวลิ้นปีกผีเสื้อ ไปแล้วหรือยังครับ ลิ้นปีกผีเสื้อ เสียจริงๆก็มีกันอยู่นะครับ
เนี่ยแหละครับ ผมไม่แน่ใจ ตรงที่ ลิ้นปีกผีเมื้อ มันจะมีอะไรติดขัดได้ ก็เลย เปลี่ยน ICV ดูก่อนครับ และก็หาข้อมูล มีน้อยมากเลย ที่มีการเปลี่ยนตัวลิ้นปีกผีเสื้อ เห็นมีแต่ ICV (อยู่ข้างล่างลิ้นปีกผีเสื้อ) ซึ่่งดูแล้ว น่าจะมีปัญหามากกว่า เพราะลิ้นมันอยู่ข้างใน ดูยาก ว่า มันติดขัดหรือไม่ติดขัด เพราะตอนถอดออกมาเขย่า มันก็ดูเหมื่อนปิดเปิดได้ดี ครับ แต่ตอนนี้ อาการไม่กลับมาหลายวันแล้วนะครับ

majorgoog

• คนคุ้นเคย
ตอนนี้อาการหายไหมครับ ผมเจอ ไฟ สามพี่น้อง เหมือนกันครับ

Saksiam

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ผม เปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อ  เรื่องเงียบ  ไฟสามดวง หายสนิท