ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้และคำแนะนำครับ  (อ่าน 1146 ครั้ง)

Ewitra

• คนคุ้นเคย
ขอความรู้และคำแนะนำครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 07:00:03 »
เพิ่งใช้ มาประมาณ2เดือน เป็น 323ia 2001 ตาตกครับ อาการคือ
       เกียร์ โหมด S/M ไม่ทำงานครับ คือตั้งแต่ได้รถมาก็เคยใช้ไปครั้งเดียว ก็ปกติ คือโยกคันเกียรไปซ้าย ที่หน้าปัทมจะเป็นตัวS
เกียรจะลากยาวขึ้นต่อเกียร  พอเราโยกขึ้น-ลง+- ก็จะเป็น M1 M2 345.....ตามสภาวะการขับขี่ของเราใช่มั้ยครับ
         อาการคือโยกเกียรไปซ้าย หน้าปัทมขึ้น M1 (ไม่มีSเหมือนที่เคยลองครั้งเเรก) ขับไปสังเกตว่าเกียรไม่เปลี่ยนลากรอบไปเรื่อยๆ
ลองโยกเกียรขึ้น + หน้าปัทมแทนที่จะเปลี่ยนเป็นM2 กลับเป็น D แล้วเกียรก็ไม่เปลี่ยนขึ้นให้
        ขอคำแนะนำของปัญหานี้ด้วยครับ มีใครเคยเป็นบ้างมั้ยครับ

:-X

Ewitra

• คนคุ้นเคย
Re: ขอความรู้และคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:24:59 »
 รอผู้รู้  ???

ATT30799

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 14:40:59 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ( เพราะผมก็มือใหม่  >:D ไม่มีความรู้ มาเก็บเกี่ยวความรู้ในเวบเรื่อยๆ )

....หาอู่ ที่ไว้ใจได้ ( ลองหาข้อมูลในเวบครับ มีหลายๆท่านแนะนำ ) แล้วให้ช่างตรวจสอบ หาจุดบกพร่อง
หรือ เข้าศูนย์ BMW แล้วให้ช่างตรวจสอบ หาจุดบกพร่อง ซึ่งจะได้ รายการที่ชำรุด พร้อม part number และ
ราคา  ถ้าเราไม่ซ่อม ก็จ่ายค่าตรวจแล้ว ก็เอาข้อมูลนี้ ไปหาอู่นอกซ่อมเอา... :-X

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 15:20:10 »
อยู่แถวไหนครับ เด่วเอาคอมพ์จิ้มวิเคราะห์ให้ดีกว่าครับ
 ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ewitra

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 15:39:27 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อยู่แถวไหนครับ เด่วเอาคอมพ์จิ้มวิเคราะห์ให้ดีกว่าครับ
 ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::
สุขุมวิท71ครับ
กลางวันก็ ปทุมวัน สีลมครับ :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 17:02:37 »
1. เช็คสวิทซ์เกียร์ตรงคันโยกก่อน

2.  ใช้เครื่องมือวิเคราะห์ ( ถ้าสมองเกียร์ยังไม่เสียมันจะขึ้นฟ้องว่า อะไร แต่ถ้าสมองเสียมันจะไม่ขึ้นอะไร ) ต้องใช้ icom เช็คดูสมองก่อน และถึงเช็ครายละเอียดว่าเป็นที่สวิทซ์ชุดบน
     หรือชุดล่างในเกียร์

3.  ถ้าเช็คแล้วทั้ง 2 ทำตามปกติ ก็มาที่วาล์วบอดี้ กับโซลินอยไม่ตอบสนองคับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 17:27:42 »
สุขุมวิท71ครับ
กลางวันก็ ปทุมวัน สีลมครับ :-X
กลางวันถ้าแถวซีคอน พาราไดซ์ได้ก้อโอเครครับ
 O0 O0 O0

Ewitra

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 18:41:35 »
1. เช็คสวิทซ์เกียร์ตรงคันโยกก่อน

2.  ใช้เครื่องมือวิเคราะห์ ( ถ้าสมองเกียร์ยังไม่เสียมันจะขึ้นฟ้องว่า อะไร แต่ถ้าสมองเสียมันจะไม่ขึ้นอะไร ) ต้องใช้ icom เช็คดูสมองก่อน และถึงเช็ครายละเอียดว่าเป็นที่สวิทซ์ชุดบน
     หรือชุดล่างในเกียร์

3.  ถ้าเช็คแล้วทั้ง 2 ทำตามปกติ ก็มาที่วาล์วบอดี้ กับโซลินอยไม่ตอบสนองคับ
แต่สงสัยว่า ขับในตำแหน่งD มันก็ปกตินะครับ เกียร์เปลี่ยนปกติเลยครับ