ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามข้อมูลการ Reset ECU และระบบเกียร์ครับ  (อ่าน 4028 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
พอดีผมยังข้องใจกับอาการรถกระตุกช่วงออกตัว รถเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 และเมื่อถอนคันเร่ง รถจะดึงๆ หน่วงๆ ครับ
ก็เลยไปค้นๆ หาข้อมูลจาก Internet พบว่า BMW เป็นกันเยอะเหมือนกันครับ ทั้งรุ่นใหม่รุ่นเก่า
E36 E46 E60 E90 ไม่เว้นแม้กระทั่ง X1
แนวทางแก้ไขบางท่านบอกว่า Reset ECU บ้าง Reset เกียร์ บ้างก็จะหาย
ก็เลยอยากถามข้อมูลเกี่ยวกับการ Reset ค่าทั้งสองนี้
1. ว่าทำอย่างไร แล้วจะมีผลอะไรกับรถมั้ยครับ
2. มีที่ไหนรับทำบ้างครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลการ Reset ECU และระบบเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:39:21 »
วิธีรีเซ็ท ถ้าเป็นฮอนด้า ถอดแบตทิ้งไว้คืนนึง เช้ามามันจำไม่ได้แระ ประมาณว่า มันโง่ 55555+++

บีเอ็มไม่รู้ครับ แต่ศูนย์ต้องทำได้

มีอีกวิธีเคยอ่านเจอ เคยลองแล้วด้วยกับรถฮอนด้า

เข้าเกียร์ต่ำสุดที่มี แล้ววิ่งเลย วิ่งอยู่เกียร์เดียว วิ่งยาวๆเลยนะ ให้รอบเครื่องซักห้าพันรอบ  วิ่งไปซักสามสี่กิโล แล้วเพิ่มขึ้น1เกียร์ ทำแบบเดิมอีก เป็นการทำให้ อีซียู มันรู้จักว่า เฮ้ยกรูมีเกียร์1ก้วยนะโว้ย หลังจากมันลืมไปแล้ว

เค้าบอกว่าอาการแบบนี้จะเกิดกับรถที่วิ่งช้าๆเรื่อย ไม่ค่อยกระชากเป็นเวลานานๆ พอคนต่อมากดกระชากมันก็ไม่ค่อยไป

คือต้องทำให้มันลืมค่าเก่า แล้วยัดค่าใหม่ไปให้มัน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลการ Reset ECU และระบบเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:21:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พอดีผมยังข้องใจกับอาการรถกระตุกช่วงออกตัว รถเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 และเมื่อถอนคันเร่ง รถจะดึงๆ หน่วงๆ ครับ
ก็เลยไปค้นๆ หาข้อมูลจาก Internet พบว่า BMW เป็นกันเยอะเหมือนกันครับ ทั้งรุ่นใหม่รุ่นเก่า
E36 E46 E60 E90 ไม่เว้นแม้กระทั่ง X1
แนวทางแก้ไขบางท่านบอกว่า Reset ECU บ้าง Reset เกียร์ บ้างก็จะหาย
ก็เลยอยากถามข้อมูลเกี่ยวกับการ Reset ค่าทั้งสองนี้
1. ว่าทำอย่างไร แล้วจะมีผลอะไรกับรถมั้ยครับ
2. มีที่ไหนรับทำบ้างครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ผมอยากเห็นรถคุณจัง ว่ามันกระตุกขนาดไหน แสดงว่ามันคงจะกระตุกมากกว่าคันอื่นแน่เลย ถึงปวดหัวขนาดนี้ แต่ตอนยกคันเร่งเป็นแบบนี้แน่ๆ เหมือนเราจะเข้าโค้งและยกคันเร่ง เกียร์ก็จะชุดรถลงเพื่อเราไม่ต้องเยียบเบรคครับ แล้วเราก็สามารถเข้าโค้งได้เลยครับ
 O:-) O:-) O:-)

ส่วนรถผมมันก็กระตุกแต่ตอนวิ่งช้ามากๆเท่านั้น แต่ก็เหมือนกับรถยุ่นทั้วๆไป ไม่ต่างกันเลย แถมถ้าเยียบเต็มที่ตอนนี้ รถผมวิ่งได้ถึง 245 km/ชั่วโมงเลยนะครับ หลังจากที่ปรับแต่งหัวฉีดกับท่อไอเสียมานิดหน่อยนะครับ ถ้ามีโอกาศต้องขอดูรถซะหน่อยแล้วครับ อย่างวันศุกร์ที่จะถึงที่เขานัด meeting กัน ถ้าผมว่างก็ว่าจะไปนะครับ จะได้แรกเปลี่ยนความรู้ด้วยครับ
 ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:50:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับ

ผมอยากเห็นรถคุณจัง ว่ามันกระตุกขนาดไหน แสดงว่ามันคงจะกระตุกมากกว่าคันอื่นแน่เลย ถึงปวดหัวขนาดนี้ แต่ตอนยกคันเร่งเป็นแบบนี้แน่ๆ เหมือนเราจะเข้าโค้งและยกคันเร่ง เกียร์ก็จะชุดรถลงเพื่อเราไม่ต้องเยียบเบรคครับ แล้วเราก็สามารถเข้าโค้งได้เลยครับ
 O:-) O:-) O:-)

ส่วนรถผมมันก็กระตุกแต่ตอนวิ่งช้ามากๆเท่านั้น แต่ก็เหมือนกับรถยุ่นทั้วๆไป ไม่ต่างกันเลย แถมถ้าเยียบเต็มที่ตอนนี้ รถผมวิ่งได้ถึง 245 km/ชั่วโมงเลยนะครับ หลังจากที่ปรับแต่งหัวฉีดกับท่อไอเสียมานิดหน่อยนะครับ ถ้ามีโอกาศต้องขอดูรถซะหน่อยแล้วครับ อย่างวันศุกร์ที่จะถึงที่เขานัด meeting กัน ถ้าผมว่างก็ว่าจะไปนะครับ จะได้แรกเปลี่ยนความรู้ด้วยครับ
 ;) ;) ;)
ขอบคุณมากครับคุณ Rut อยากลองรถท่านอื่นเหมือนกันครับว่ามันกระตุกเหมือนรถผมมั้ยอ่ะครับ จริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้กระตุกมากมายหรอกครับ
แค่พอเร่งตอนออกตัว จังหวะเปลี่ยนเกียร์ที่ประมาณเกือบๆ 3000 รอบ แล้วรถมันจะกระตุก วูบลงไปหน่อยหนึ่ง
จังหวะเดียวกับที่รอบตกลงมาที่ประมาณ 2500 กว่าๆ ครับ (อารมณ์ประมาณรถถูกดึงแล้วปล่อยครับ)
แต่ที่น่ารำคาญนี่คือตอนชะลอรถครับ รถจะหน่วงๆ ดึงๆ กระตุกๆ นิดหน่อยครับ เหมือนรถไม่มีแรงประมาณนี้อ่ะครับ
(รู้สึกประมาณรถถูกดึงแล้วปล่อยทันทีประมาณ2-3 ครั้ง) หลังจากนั้นพอรถนิ่งก็ไม่มีรอบแกว่งหรือรถกระตุกใดๆ ครับ
มันรู้สึกอึดอัดและรำคาญใจนิดหน่อยครับ
ส่วน Meeting วันศุกร์นี้ผมน่าจะไปได้ล่ะครับ ตอนนี้ยังไม่ติดอะไรครับ แต่อาจจะไปถึงค่ำๆ หน่อยครับ
ขอบคุณครับ