ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีทำความสะอาดห้องเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 1766 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
อยากรู้วิธีทำความสะอาดห้องเครื่องอย่างถูกวิธี เพื่อไม่ให้ระบบไฟฟ้าในห้องเครื่องได้รับความเสียหาย เราต้องทำอย่างไรบ้างครับ :-X :-X

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: ขอวิธีทำความสะอาดห้องเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 19:46:58 »
เห็นฝุ่นแล้วอยากเอาน้ำฉีดล้างมาก...แต่ไม่กล้า
เคยถามอู่บีเอ็มราชพฤษ์ เขาบอกว่าล้างได้หมด แต่ต้องระวังตรงคอยน์จุดระเบิด แต่ก็ยังกลัวอยู่ดี
เคยค่อยๆ เช็ดๆ ถูๆ ตามซอกเล็กซอกน้อยเล่นเอานิ้ว มือ เป็นแผลเหมือนกัน
ใครเคยล้างก็ขอเอารูปมา Review กันหน่อยจะได้กล้าๆ สักที.....
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: ขอวิธีทำความสะอาดห้องเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:59:45 »
แนะนำให้ใส่ถุงมือผ้า และใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ด อย่าราดน้ำลงบนหัวเครื่องนะครับ พังมานักต่อนักแล้ว

และถ้าในซอกเล็กๆมี คราบสกปรกแยอะๆ พวกช่างตามเต๊น เค้าจะใช้ หวาย (ที่ใช่ทำเก้าอี้หวาย หรือด้ามไม้ขนไก้รุ่นเก่าๆ) เอามาทุบปลายให้มันบานนิดๆ แล้วแหย่เข้าไปขัดตามซอกเล็กๆ ถ้าอยากใช้น้ำล้าง เค้าจะใช้สายยาง เส้รเล้กๆ แหย่เข้าไปให้ถึงจุดแล้วเปิดน้ำล้างเฉพาะตรงนั้น   (แต่ก็ไม่แนะนำให้ใช้น้ำอยู่ดี ) ยังไงให้ใช่เศษผ้าแหย่เช็ดเอาดีกว่า   

ขอให้มีความสุขกับการทำความสะอาดนะครับ