ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีผ้าเบรคแนะนำใหมครับจะเปลี่ยนแหละ  (อ่าน 12017 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
แนะนำกันหน่อยนะครับพี่ๆๆน้องๆๆ O0 O0 O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

PAE_ZA

• ขาประจำ
Re: ใครมีผ้าเบรคแนะนำใหมครับจะเปลี่ยนแหละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:14:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แนะนำกันหน่อยนะครับพี่ๆๆน้องๆๆ O0 O0 O0

1.TRW ครับ ใช้อยู่ฝุ่นผ้าเบรคไม่เยอะ ล้อไม่ดำ ขับเร็วเบรคจับดีไม่กินจาน ผมซื้อมาให้ช่างเปลี่ยน ใช้งานมาเกือบ3ปีแล้ว

คู่หน้าประมาณ 1200 หลัง 800 บาท เจียรจาน จานละ 100

2.นกแก้ว นิ่มดี ไม่มีเสียง ดังอึ๊ด ตอนออกตัว แต่ฝุ่นเบรคเยอะ ล้อดำ ตอนก่อนซื้อหลังวัดโสม ทั้งชุดจำไม่ผิดไม่เกิน1500

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ใครมีผ้าเบรคแนะนำใหมครับจะเปลี่ยนแหละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 23:01:50 »
ของผมเป็น EBC ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:35:29 »
เอาที่เคยใช้นะครับ

TRW ดีครับ ใส่ใหม่ ๆ มีลื่น ๆ ต้องใช้ซักพัก ไม่กินจาน เบรกดี แต่แพง
BENDIX Metal King แพง กินจาน เบรกก็งั้น ๆ
COMPACT เหมือน ๆ ของเดิมติดรถที่สุดแล้ว ฝุ่นเยอะหน่อย แต่ไม่กินจาน ถูกสุดๆ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:15:44 »
Textar ครับ เปลี่ยนมาสองครั้งละ ;)
Ate ถอยให้ห่างเชียว เปลี่ยนแล้วเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเลย  O0

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 14:00:07 »
ใช้ EBC Green Staff ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 15:03:00 »
Ebc yellow stuff หรือ green stuff ก็ได้ครับ หน้าหลังราคาพอๆกับ 0 แต่เบรคต่างกันเยอะครับ พอร้อนปุป ดูดติดเท้าแน่นอน จัดไปหน้า-หลังเลยครับ รู้เรื่องเลยตอนซัดมาเร็วๆ จี๊ดอยู่เลยครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 15:16:32 »
แหมขอบคุณมากครับพี่น้อง :-X :-X :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ

OaTt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:28:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
Ebc yellow stuff หรือ green stuff ก็ได้ครับ หน้าหลังราคาพอๆกับ 0 แต่เบรคต่างกันเยอะครับ พอร้อนปุป ดูดติดเท้าแน่นอน จัดไปหน้า-หลังเลยครับ รู้เรื่องเลยตอนซัดมาเร็วๆ จี๊ดอยู่เลยครับ

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ? คู่หน้าราคาเท่าไรครับ ? น่าสน

แต่เหมือนเคยมีคนในบอร์ดนี้บอก ate เนี่ย ชัวร์สุดละ เสียงดังอย่างเดียว สรุปยังไงเอ่ย ?  :-\

tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 13:08:00 »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ? คู่หน้าราคาเท่าไรครับ ? น่าสน

แต่เหมือนเคยมีคนในบอร์ดนี้บอก ate เนี่ย ชัวร์สุดละ เสียงดังอย่างเดียว สรุปยังไงเอ่ย ?  :-\

ebc ซื้อที่ euro auto ลาดพร้าว 71 ครับ คู่ละ 5 พันกว่าครับ แต่แนะนำให้ร่วมกับจานแบบเงียบของเขานะครับ จานเบรคแบบที่ผมใช้ ตอนเบรคเสียงของจานจะัดังพอสมควรเลยครับ กับอีกอย่างเวลาตอนผ้าเย็นๆจะมีเสียงผ้าดังอิ้ดๆครับ

ส่วน ate พอดีผมไปได้ของ 36 มาใช้เลยรู้สึกว่าลื่น ผ้าของ 36 / 46 ตัวฐานของเหล็กจะเท่ากัน แต่ความกว้างของตัวผ้าเบรคไม่เท่ากันครับ ถ้า ate ของ 46 ตรงไม่รู้ว่าเป็นไงนะครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

mr.dol

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 20:51:37 »
ผมใช้ n-500 ก็ ดีเหมือนกันครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 20:56:30 »
ผมใช้ n-500 ก็ ดีเหมือนกันครับ

ค่าเสียหายเท่าไหรครับ ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

praphol

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 17:43:54 »
จากประสบการณ์ผมเองแบบประหยัดหน่อยใช้จานเบรค EBC +ผ้าTextra ก็เอาอยู่ครับ เคยใช้ผ้าเบรคเซรามิคอย่างดีแต่จานติดรถ เอาไม่อยู่ครับจานเบรดไหม้เลยครับ ลองหาจานระบายความร้อนดีๆ แล้วผ้าเบรค Textra ก็ประหยัดใช้ได้เลยครับ จานหมดคราวนี้ผมว่าจะลองใช้ตัวเซาะร่องของ Runstop ดูซิว่าจะใช้ได้ดีเหมือน EBC (น่าจะหมื่น) ไหมเพราะราคาถูกต่างกัน 3เท่าเลยทีเดียว (3พัน/คู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 17:47:34 โดย praphol »

mr.dol

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 22:08:08 »

ค่าเสียหายเท่าไหรครับ ;) ;) ;)
เช็คราคาล่้าสุดดูครับ เจ้านี้น่าจะถูกสุดมั่ง

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 22:57:48 »
ที่อยู่ebc ตามพี่tom46 เลยครับขอบอกว่าดีจริงครับผมใช้yellow หน้าหลังก ับจานเดิมwork มากและแน่นอนมากครับไม่มีfade เลยครับแต่ยี่ห้ออื่นผมไม่แน่ใจแต่ของเดิมผมate มาเร็วๆแล้วกดfade กระจายครับ

tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:21:15 »
มีอีกตัวอยากให้ลองใช้ครับ พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนไปเลยไม่ได้ลอง

Aorha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:26:10 »
มีอีกยี่ห้อครับใช้ดีมาก posi ผ้าเป็นเซรามิค ราคาไม่แพง แต่ต้องสั่งจากอีเบย์มา
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

RLV_46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:38:43 »
มีอีกยี่ห้อครับใช้ดีมาก posi ผ้าเป็นเซรามิค ราคาไม่แพง แต่ต้องสั่งจากอีเบย์มา

Aor ใช้อยู่ป่าวครับ ผมเห็นใน Mercedes Mania ใช้กันเยอะ

มีคนขายนะเป็นของ 330i

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 14:21:01 »
1. เรียนสอบถามว่า ผ้าเบรคเดิมติดรถมาใช้ยี่ห้อ Textar หรือไม่ครับ  /  Textar เป็นผ้าเบรคประจำศูนย์ ใช่หรือไม่ครับ

2. EBC เหลืองใช้กับจานเดิมได้ไหมครับ หรือ มีตัวอื่นที่เหมาะสม

เนื่องจากตอนนี้ จานเดิมสภาพดี + ผ้าเบรคเดิมยังสมบูรณ์ 75-80 %  ( แต่ไม่ได้ถอดดูยี่ห้อ  ) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 16:05:28 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:45:16 »
1. เรียนสอบถามว่า ผ้าเบรคเดิมติดรถมาใช้ยี่ห้อ Textar หรือไม่ครับ  /  Textar เป็นผ้าเบรคประจำศูนย์ ใช่หรือไม่ครับ

2. EBC เหลืองใช้กับจานเดิมได้ไหมครับ หรือ มีตัวอื่นที่เหมาะสม

8เนื่องจากตอนนี้ จานเดิมสภาพดี + ผ้าเบรคเดิมยังสมบูรณ์ 75-80 %  ( แต่ไม่ได้ถอดดูยี่ห้อ  )
ผมขอตอบข้อ 2 พี่ krisasa นะครับ ผมใช้กับจานเดิมก็รู้สึกมากมายแล้วนับส่วนถ้าจานอื่นเหมาะกว่าหรือไม่ต้องถามพี่ต้อม 46 ครับ แต่สำหรับผมจานเดิมก็ดีมากมายเลยครับ

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 20:41:43 »
ไฟผ้าเบรกเพิ่งขึ้นโชว์ออนบอร์ดมา 2 วัน ยังเลือกไม่ถูกเลยว่ายี่ห้ออะไรดี เอาตามมาตรฐานของเดิมๆติดรถก็พอแล้วสำหรับผม เพราะขับไม่เร็ว ใครพอจะตอบคำถามข้อ 1 ของพี่กฤษฎาได้บ้างครับเนี่ย จะได้ follow  :))
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

yo-e46

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 21:18:59 »
ไฟผ้าเบรกเพิ่งขึ้นโชว์ออนบอร์ดมา 2 วัน ยังเลือกไม่ถูกเลยว่ายี่ห้ออะไรดี เอาตามมาตรฐานของเดิมๆติดรถก็พอแล้วสำหรับผม เพราะขับไม่เร็ว ใครพอจะตอบคำถามข้อ 1 ของพี่กฤษฎาได้บ้างครับเนี่ย จะได้ follow  :))
ผมตอบได้แล้วครับเพราะผมเคยศึกษามาเพิ่งนึกออก เกรด oem ประจำของ bmw ตัวปัจจุบันคือยี่ห้อ jurid ครับผมเคยลองหาซื้อไม่มีในท้องตลาดเลยครับยี่ห้อนี้ต้องเบิก 0อย่างเดียวเลยครับ เดิมๆ ที่ bmw เคยใช้มาก่อนจะเปลี่ยเป็น jurid ในปัจจุบันคือ ate ครับ แต่ texta จะใช้ใน benz เมื่อก่อนปัจจุบันก็ใช้ jurid เหมือน bmw แถม jurid เบิก0 ราคาแพงพอๆกับ ebc เลยครับ ผมจึงเลือก ebc yellow stuff ตัว top เพราะได้เกรดสูงกว่าโรงงานมากกว่าครับ รวมทั้งราคาก็เท่า jurid oem ของ bmw ลองพิจรณาดูครับถ้าขับไม่เร็วก็เลือก ebc เกรด oem ก็มีนะครับ ราคา ถูกกว่า 0"ครึ่งๆแต่คุณภาพใกล้เคียงกันครับ เพราะฉะนั่นในราคาเท่ากับ 0ผมเลยเลือก ebc yellow ที่ให้เกรดสูงกว่า jurid มากๆครับชอบมากด้วยครับเพราะของเดิมติดรถก่อนเปลี่ยนคือ jurid เบรคแรงๆแล้ว fade ชัดเจนครับเพราะเค้าไม่ได้ทำมารองรับอุณหภูมิสูงๆคือไม่ต้องวอร์ม แต่ ebc yellow ก็ไม่ต้องวอร์มครับ แต่ถ้าร้อนและก็ดูดติดเท้าเลยครับ ผมจึงเลือกตัวนี้ครับ ลองพิจรณาถึงความจำเป็นดูครับผม

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 21:21:00 »
ขอบคุณมากครับ คงไปที่ ebc yellow แน่นอน.  C:-)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

RLV_46

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 21:54:46 »
Textar ผมว่าโอเคนะครับ ในการขับขี่ทั่วไป นุ่ม ดูดเท้าดี แต่เสียอย่างเดียว ฝุ่นเยอะเหลือหลายครับ จากที่เคยใช้อยู่ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 00:35:31 »
ขอบคุณมากครับ คงไปที่ ebc yellow แน่นอน.  C:-)
รับรองตัวนี้แจ่มครับ หรือ จะลอง endless ที่พี่ tom46 แนะนำก็น่าสนดีครับ

Aorha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:15:41 »

Aor ใช้อยู่ป่าวครับ ผมเห็นใน Mercedes Mania ใช้กันเยอะ

มีคนขายนะเป็นของ 330i
posi ceramic ผมประทับใจตั้งแต่ ใช้ใน brembo f40 แล้วคร้าบ ส่วนคนขายเป็นรุ่นพีผมเองใน เวบเบ้นซ์ ผมเลยขอให้แกสั่งมาให้ 330i ด้วย
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

tom46

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:34:08 »

เนื่องจากตอนนี้ จานเดิมสภาพดี + ผ้าเบรคเดิมยังสมบูรณ์ 75-80 %  ( แต่ไม่ได้ถอดดูยี่ห้อ  ) 

คู่หน้าไม่แน่ใจครับ แต่คู่หลัง textar แน่ครับ ของผมคู่หลังยังใช้ของศูนย์อยู่ แต่ไม่แน่ใจเรื่อง เกรดของผ้า ข้างในข้างนอกจะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

ebc สีเหลืองเห็นคนอื่นเขาใช้กับจานเดิมนะครับ เขาว่ากินจาน คงเป็นเพราะผ้าเหลืองมันแข็งมั้งครับ แต่ราคาประมาณนี้มีตัวเลือกหลายตัวนะครับ ทั้ง ebc yellow stuff / endless ewing / project m / dixcel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 07:35:40 โดย tom46 »

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:55:03 »
ผ้าเบรคติดรถ BMW มันมีหลายยี่ห้อครับ

ถ้าประกอบในไทยตอนนี้มีโรงงานในไทยทำส่ง ไม่ได้นำเข้ามา

ถ้าเป็นประกอบนอกมาก็จะมีหลายเจ้ากว่านะครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น