ผู้เขียน หัวข้อ: M43tu ติดแก็สแบบ obdได้มั้ยครับ  (อ่าน 2088 ครั้ง)

saints

• ขาประจำ
M43tu ติดแก็สแบบ obdได้มั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 09:59:24 »
ผมติดมา ช่างเค้าบอกว่ารุ่นนี้ มันลิ้งหากันไม่เจอ
และเค้าบอกว่ามันแค่เอาใว้เทียบค่าให้ช่างจูน อันนี้จิงมั้ยครับ อ่านมาหลายเว็บอ่านจนงงไปหมดแล้วครับ
จริงๆแล้วหน้าที่ของobdคืออะไรกันแน่ครับ
ผมติดถังโดนัท 54ลิตร ไม่ทราบว่าท่านที่ติดถังโดนัท54ลิตร ต้องเปลี่ยนยางรองสปริงแบบหนามั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 10:01:45 โดย saints »

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
Re: M43tu ติดแก็สแบบ obdได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:42:04 »
อย่างที่ผมเคยบอกไว้ในรีวิวรถผมครับ
ติดแก๊ส ต้องติดยี่ห้อที่เป็นที่แพร่หลายหรือมีชื่อเสียง
เพราะยี่ห้อเหล่านี้ ช่างมันจะจูนได้ และมีเครื่องมือจูนครบ
ระบบหัวฉีด มันก็เป็นobdนั่นแหล่ะ คือต้องต่อกับคอมเพื่อจูนกล่องแก๊ส
จูนก็มี2แบบ คือ ออโต้ กับ ช่างจูนเอง
การจูนเอง ช่างจะถนัดรุ่นที่เคยอบรมณ์มาเป็นพิเศษ ถ้าเป็นรุ่นอื่น จะอาศัยอ้างอิงจากรุ่นที่ถนัดเป็นตัวอย่าง
ถ้าช่างไม่แน่ใจ เค้าก็จะตั้งจูนออโต้ให้แทน แต่ไม่บอกลูกค้าเพราะกลัวเสียฟอร์ม
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

saints

• ขาประจำ
Re: M43tu ติดแก็สแบบ obdได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:55:12 »
อ๋อครับ

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 19:08:27 »
m43tu ไม่ต้องถึงขั้น OBD ก็ได้ โดยเฉพาะรถบ้านเดิม ๆ ที่ไม่ได้ต้องการแมปหรือ adaptive อะไรเยอะ แต่ถ้าติดไว้เผื่อความสบายใจก็แล้วแต่ (เอาหล่อด้วย) และ OBD ของแก๊สสามารถตรวจจับอาการเครื่องเสียในบางส่วนได้ด้วย ไม่ต้องไปพึ่ง GT1 ถ้าหาสายจูนกับมีโน๊ตบุ๊ค แล้วก็ความสามารถแบบนิด ๆ หน่อย ๆ

อันนี้ตรวจเจอว่าเป็นที่ลูกเบี้ยว แล้วก็เอาโค๊ดไปหาต่อว่าตัวไหน ถอดยังไง แล้วก็ทำเอง (เสียดายไม่มีเวลา ให้ช่างทำให้อยู่ดี)

OBD ของแก๊สมันคือการดึงข้อมูลจาก OBD รถยนต์มาเทียบ และ Audo-Adaptive การฉีดแก๊สแบบ น้ำมันช้าน้ำมันเร็ว หรือ Fast Trim - Slow Trim ซึ่งถ้าไม่ใช่ OBD ก็มี เป็นแบบใกล้เคียงกัน คือระบบ ISA2 ของ AC Stag เทียบกราฟเป็นแบบ 3 มิติ (ถ้าเป็น ISA2 วิ่งเก็บกราฟก่อน ถ้าเป็น OBD ไม่ต้อง มันแมปได้เลย แต่ก็ยังไม่แม่นอยู่ดี)

และถ้าไม่ได้ Remap รถมา แล้วใช้แก๊ส OBD เทียบค่า รถจะวิ่งไม่ได้สากกระเบือ เพราะมันเทียบกับค่ากล่องเดิม สุดท้ายก็ต้องใช้ช่างแมปแก๊ส ที่สามารถแมปให้มันดีกว่าน้ำมัน (ชดเชยในส่วนที่หนาไปหรือบางไป แล้วเปิด Auto-Adaptive ในบางฟังค์ชั่นของตัวกล่อง OBD คือช่างให้เก่งแค่ไหนมันก็ต้องมีชดเชยกัน)

สรุปสั้น ๆ หน้าที่ของ OBD คือ ดึงค่าที่รถมันใช้งานมาให้คนจูนแก๊สได้เห็น คนจูนแก๊สจะใช้ไม่ใช้ก็สุดแล้วแต่เขา มันตรวจเวลาเครื่องเสียในบางประการได้

แก๊ส ต้องเลือกยี่ห้อที่เราสามารถเข้าถึงได้ทุกส่วน รู้ว่าหัวฉีดยี่ห้อไร รุ่นไร สายรุ่นไร หม้อต้มแรงดันเท่าไหร่ รับแรงม้าได้เท่าไหร่ ต้องมีโปรแกรม มีสายจูน เช็คแก๊สได้ตลอด (พกติดรถไว้เป็นการดี เผื่ออยากลองแมปใหม่ ๆ เพิ่มแรงบิดแรงม้า) มีชื่อเสียง แพร่หลาย คนใช้เยอะ ห่วยแตกก็มี (ยี่ห้อที่มันซื้อ AEB อิตาลี่มา มีไม่กี่ยี่ห้อหรอก สีฟ้า ๆ สองพี่น้องโปรโมต นั่นไงแพร่หลาย)

และระบบหัวฉีดไม่มี OBD มันมีทั่วตลาด จะหัวฉีดจะมิกเซอร์มันไม่ได้เกี่ยวกับมี OBD หรือไม่มีเลย

และ Auto-Tune (Adaptive) ไม่ใช่การจูนแล้วจบ มันคือการจูนให้เห็นภาพ เพื่อที่จะเอาไปวิ่งแล้วลองโหลดหนักโหลดเบา เอาจริง ๆ ให้แน่ต้อง A/F Sensor ที่ปลายท่อแล้วขึ้นไดโน่วิ่ง สุดท้ายก็ต้องแก้กันอยู่ดี ถ้าใครโดนช่าง Auto-Tune แล้วบอกจบแนะนำให้ขับรถออกแล้วเขวี้ยงถังแก๊สใส่ร้าน เพราะยังไงมันก็ไม่จบ (หรืออาจจะจบสำหรับคนที่ไม่คิดมากเกี่ยวกับรถ สตาร์ทติดขับได้ อืดช่างหัวมัน วันหลังก็วาล์วบิน)

saints

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 09:57:13 »
ขอบคุณมากครับ
ตอนนีเมีอาการสตาร์ลากยาวมาเพิ่มอีกหลังจากติดแก๊สมา ก็ติดไม่เคยเป็นเลย พอมีวิธีตรวจเช็คเบื้องต้นมั้ยครับ
จะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นเท่านั้น ตอนเช้าจะเป็น พอจอดรถทั้งวันตอนเย็นก็เป็นอีก แต่ถ้าเครื่องร้อนจะไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 09:59:51 โดย saints »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 16:05:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณมากครับ
ตอนนีเมีอาการสตาร์ลากยาวมาเพิ่มอีกหลังจากติดแก๊สมา ก็ติดไม่เคยเป็นเลย พอมีวิธีตรวจเช็คเบื้องต้นมั้ยครับ
จะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นเท่านั้น ตอนเช้าจะเป็น พอจอดรถทั้งวันตอนเย็นก็เป็นอีก แต่ถ้าเครื่องร้อนจะไม่เป็นครับ

เอาไปเช็คเซ็นเซอร์ก่อนครับ

saints

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 16:35:35 »
เซ็นเซอร์ตัวไหนครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 16:53:27 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เซ็นเซอร์ตัวไหนครับ

แก๊สติดยากตอนเย็นนี่ไม่น่าใช่เพราะแก๊สคับ ลองเล็งไปพวกเซ็นเซอร์หน้าเครื่องทั้งหลาย เพลาลูกเบี้ยว ข้อเหวี่ยง ๆลๆ ที่เกี่ยวกับไอดี ถ้าเป็นที่แก๊สจะต้องสตาร์ทน้ำมันติดตามปรกติ พอเข้าแก๊สแล้วอาการถึงมา

saints

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 20:11:52 »
อ๋อครับ ขอบคุณครับ