ผู้เขียน หัวข้อ: อาการความร้อนขึ้น น้ำหยดใส่เท้า  (อ่าน 3292 ครั้ง)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
อาการความร้อนขึ้น น้ำหยดใส่เท้า
« เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:30:26 »
สอบถามพี่น้อง e46 หน่อยครับ
สืบเนื่องจาก ผมขับรถไป ปราจีนบุรี เมื่อเช้าวันที่ 13 เมษายน 2555 ประมาณ ตี4
วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ 130 กิโลเมตร/ชั่วโมง มี 140 บ้าง พอเลี้ยวไปเส้น ที่จะไป อ.พนมสารคราม วิ่งได้ประมาณ 16 กิโลเมตร แล้วเจอจุดสังเกตุคือ
มีน้ำหยดจากพรหม ลงเท้าซ้ายด้านที่พัก
ตอนแรกนึกว่าน้ำจากพวกมาลัยที่ซื้อห้อยหน้ารถ ลองจับดูก็ไม่ใช่ (ขับที่ 90km/h)
ลองเหยียบดู ที่ 110 น้ำยิ่งหยด ลงเท้าหนัก เหลือบไปมองเห็นความร้อน เริ่มขึ้น ผมเริ่มผ่อน แล้วหักออกเลนซ้าย น้ำค่อยๆ หยดจากพรหมลงเท้า
ความร้อนเริ่มพุ่งจะไปขีดแดง ผมจึงคิดว่าไม่ไหวแน่ๆ ไปต่อไม่ได้ ก็เลยแวะปั้ม จอดพัก ประมาณ 1ชม. (ขณะวิ่งรถมาเปิดแอร์ที่ 21องศา พักลม 2ขีด)

ผมตัดสินใจขับรถกลับ ด้วยความระมัดระวัง ที่ 60km/h ความร้อนก็ปกติดี จนมาถึงจุดสังเกตุอีกอย่าง คือ รถติดไฟแดง เข้าเกียร์ D ไว้รอไป ตอนนั้นผมหนาวเพราะแอร์มากเลยตัดสินใจปิดแอร์ เสียงปิดแอร์ดังพอควร ปรากฏว่า ความร้อนเริ่มพุ่ง ครับ เครื่องสั่นเสียงดัง ผมปลดเกียร์ไปที่ N ความร้อนลดลงมานิดหน่อย แต่เครื่องก็ยังดังอยู่
พอไฟเขียวผมตัดสินใจใส่เกียร์ แล้วขับไป จอดที่ ป้อมตำรวจข้างหน้า พอจอด เสร็จ ผมเปิดแอร์ ปลดเกียร์ N ความร้อนเริ่มลดลงจนปกติ ตัดสินใจขับรถกลับ กทม. อีกครั้ง
โดยเปิดแอร์มาตลอด แต่ขับได้ไม่เกิน 60-80 เกินกว่านั้นความร้อนเพิ่มไป จนถึง กทม. ได้อย่างปลอดภัย.

อยากถามพี่น้อง ชาว e46 ว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ ผมถามอา เขาบอกว่าอาจจะเป็นที่พัดลมหน้าเครื่องไม่ทำงาน.
แต่อาเขาก็ไม่ได้ใช้เหมือนผม ก็เลยเอาปัญหานี้มาถามพี่น้อง e46 น่าจะได้ประสบการณ์มากกว่า

*ขอ อู่แนะนำด้วยครับ ผมอยู่แถวเรียบทางด่วนรามอินทรา ทาวน์อินทาวน์ อ่ะครับ
ถ้าจะกรุณาโทรแนะนำ 0876886111 โต้งครับ

ขอโทษด้วยนะครับ อาจจะยาวไปหน่อย แต่เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง ก็เลยเขียนมาให้หมดเลย  :swt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: อาการความร้อนขึ้น น้ำหยดใส่เท้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 14:19:02 »
อาการหนักจริงๆ ฟังแล้วผมเดาไม่ออกเลยว่าเกิดจากอะไร แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากน้ำแห้งจากหม้อน้ำ แล้วรวนไปถึงแอร์ด้วยป่าวครับ รอผู้ชำนานมาตอบอีกทีครับผม  :indotz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
Re: อาการความร้อนขึ้น น้ำหยดใส่เท้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 15:09:31 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
อาการหนักจริงๆ ฟังแล้วผมเดาไม่ออกเลยว่าเกิดจากอะไร แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากน้ำแห้งจากหม้อน้ำ แล้วรวนไปถึงแอร์ด้วยป่าวครับ รอผู้ชำนานมาตอบอีกทีครับผม  :indotz

น้ำหม้อน้ำผมเติมไปตอนออกรถไป ตี4
เด๋ววันนี้แดดร่ม ลงไปเช็คอีกรอบ
ขอบคุณครับท่าน

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 18:44:44 »
ท่าจะเจอปัญหาแล้วครับ ให้ช่างบีควิก สุขาภิบาล3 ดู ช่างพบว่าน้ำมันเครื่องรั่ว เช็คน้ำมันเครื่องให้ ช่าง 2คนร้องจ๊าก แล้วโชว์ให้ดูแทบจะไม่เห็นน้ำมันเครื่องเลย หุหุ เขาบอกเป็นที่นี่แหละทำให้ความร้อนขึ้น ส่วนหม้อน้ำโชว์ ท่าจะเป็นที่น้ำรั่วตามสายหรือหม้อน้ำเอง ยังไงก็ต้องให้ช่างบีเอ็มดูอีกที
หุหุ มารายงานผลครับ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 20:03:06 »
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาเจอปัญหาแบต รถโชว์แบตตลอด ตอนนี้ดับไปเลย สตาร์ทไม่ติด
พ่วงแล้วติดแป๊บนึง ก็ดับอีกตอนนี้จอดนิ่ง พี่ข้างบ้าน ลองเอาเครื่องมาชาร์ทให้
รอรายงานผลครับ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 21:59:13 »
สรุปผล เปลี่ยนแบตลูกใหม่ตอนนี้ไฟปกติแล้วครับ เหลือไฟหม้อน้ำโชว์+น้ำมันเครื่องรั่ว สงสัยต้องส่งอู่รื้อในไม่ช้า   :indotz

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 16:47:56 »
แล้วน้ำที่หยดลงเท้ามาจากไหน  

ลองวิเคราะห์เป็นขั้นๆไปนะ

ถามว่าน้ำที่รั่วลงเท้าซ้ายน่ะร้อนมั้ย  (ถ้าร้อนน่าจะเกิดจาก ฮีทเตอร์แอร์รั่วหรือแตก ทำให้น้ำในหม้อน้ำหมด เลยทำให้ความร้อนขึ้น)

ถ้าน้ำที่รั่วเป็นน้ำเย็น ก็ไม่เกี่ยวกับฮีทเตอร์แระ ที่น้ำรั่วน่าจะเกิดจากท่อระบายน้ำตู้แอร์ตัน

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 17:05:22 »
อ้างจาก: "kosit_w"
แล้วน้ำที่หยดลงเท้ามาจากไหน  

ลองวิเคราะห์เป็นขั้นๆไปนะ

ถามว่าน้ำที่รั่วลงเท้าซ้ายน่ะร้อนมั้ย  (ถ้าร้อนน่าจะเกิดจาก ฮีทเตอร์แอร์รั่วหรือแตก ทำให้น้ำในหม้อน้ำหมด เลยทำให้ความร้อนขึ้น)

ถ้าน้ำที่รั่วเป็นน้ำเย็น ก็ไม่เกี่ยวกับฮีทเตอร์แระ ที่น้ำรั่วน่าจะเกิดจากท่อระบายน้ำตู้แอร์ตัน

เป็นน้ำปกติเลย ครับ ไม่ร้อนไม่เย็น (รึว่าเวลานั้นภายในห้องโดยสารเย็นรู้สึกว่าเป็นน้ำธรรมดา) แต่อาจจะเกี่ยวกะที่ท่านว่า
ตอนนี้ ความร้อนปกติครับ หลังจากได้น้ำมันเครื่องไป 4ลิตร (ก็คงต้องนำไปเช็คที่อู่ ว่ารั่วตรงไหน)
กำลังเจาะปัญหาที่แบตโชว์ อยู่ครับ เพราะพึ่งเปลี่ยนแบตลูกใหม่มา กลัวจะเจอปัญหาหลักอยู่ มีหวังได้เปลี่ยนอีกแน่  :touched

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 17:16:00 »
พอจะเข้าใจได้นะว่า
ถ้าน้ำมันเครื่องขาดนี่ทำให้ฮีทได้

แต่น้ำที่หยดลงบนเท้านี่มันคืออะไรกัน  น้ำไม่ร้อนด้วยนี่สิ  งงงง

ผมว่าน่าจะเป็นหลายอาการพร้อมๆกันนะ ค่อยๆหาไปลองดูนะ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 21:36:16 »
อ้างจาก: "kosit_w"
พอจะเข้าใจได้นะว่า
ถ้าน้ำมันเครื่องขาดนี่ทำให้ฮีทได้

แต่น้ำที่หยดลงบนเท้านี่มันคืออะไรกัน  น้ำไม่ร้อนด้วยนี่สิ  งงงง

ผมว่าน่าจะเป็นหลายอาการพร้อมๆกันนะ ค่อยๆหาไปลองดูนะ

ตัวน้ำหยดก็คงคาดว่า ท่อระบายน้ำตู้แอร์ตัน อย่างท่าน kosit_w ว่า (รอช่างดูอีกที)

ตอนนี้เจอปัญหา ที่ต้องเปลี่ยนด่วนแล้วครับ ไดชาร์ท หุหุ
ช่างเปลี่ยนแบตใหม่ให้ แล้วไฟแบตยังโชว์ ช่างบอกว่า ไดชาร์ท เดี้ยง ต้องเปลี่ยนแล้ว
พี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าเปลี่ยนที่ไหนที่ไม่ใช่ศูนย์และมี out service มั้ยเพราะตอนนี้รถวิ่งมาถึงแล้วบ้านแล้วหมดเลย   :touched
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 17:59:49 »
หยุดก่อนครับ ไดร์เอาไว้ทีหลังครับใจเย็นๆๆเข้ามาบอกว่าผมก็เป็น เสต็ปดียวกันเลย เปลี่ยนแบตเปลี่ยนไดร์ ช่างไดร์โทษแบต ช่างแบตโทษไดร์ พอเปลี่ยนทั้งสองอย่างไม่รู้โทษใคร โทษนำ้ท่วม 555ก่อนอื่นต้องหาช่างที่รู้เกี่ยวกับอาการขาประจำนี้ก่อนน่ะ เพราะแก้มันต้องแก้ทั้งระบบถ้าตัวไหนมันแงงแงอยู่มันก็เหมือนเดิม ถ้ามีรถสำรองใช้ลองใจเย็นหาข้อมูลก่อนแล้วจัดการครับ แต่ที่ต้องทำก่อนคือเรื่องความร้อนครับ น่าจะเกี่ยวกับพัดลม วาวนำ้ รังผึ้ง และก็อีกไม่กี่อย่างที่เกี่ยวกับความร้อนถ้าเฮงจริงๆๆเปลี่ยนทั้งหมดไม่น่าเกิน 30,000 ครับ แต่ถ้าเป็นผมอะไรเสียค่อยเปลี่ยนครับใจเย็นๆๆและคิดว่าเรากำลังดูแลสิ่งที่เรารักและสนุกกับมันครับ
เอาใจช่วยครับ(คนนึงที่เคยเปลี่ยนไดร์55) :sick
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 18:18:11 »
น้ำมันเครื่องหายไปถึง 4 ลิตร?  แล้วมันไม่เสียหายอย่างอื่นหรือ ไฟกาน้ำมันเตือนไหม
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 18:48:27 »
ลองดูอู่ช่างแอ๊ดครับ086 0772008 ลาดพร้าว 71 เวลาคันไหนเสียกลางถนน เห็นแกก็รับออกไปทำด้วยครับ
ส่วนเรื่องน้ำหยอดใส่เท้า อาจเป็นที่ท่อระบายตันก็ได้ครับ อันนี้ผมก็เคยเป็นให้ร้านเขาเป่าท่อก็หายครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:15:55 »
อ้างจาก: "inin"
หยุดก่อนครับ ไดร์เอาไว้ทีหลังครับใจเย็นๆๆเข้ามาบอกว่าผมก็เป็น เสต็ปดียวกันเลย เปลี่ยนแบตเปลี่ยนไดร์ ช่างไดร์โทษแบต ช่างแบตโทษไดร์ พอเปลี่ยนทั้งสองอย่างไม่รู้โทษใคร โทษนำ้ท่วม 555ก่อนอื่นต้องหาช่างที่รู้เกี่ยวกับอาการขาประจำนี้ก่อนน่ะ เพราะแก้มันต้องแก้ทั้งระบบถ้าตัวไหนมันแงงแงอยู่มันก็เหมือนเดิม ถ้ามีรถสำรองใช้ลองใจเย็นหาข้อมูลก่อนแล้วจัดการครับ แต่ที่ต้องทำก่อนคือเรื่องความร้อนครับ น่าจะเกี่ยวกับพัดลม วาวนำ้ รังผึ้ง และก็อีกไม่กี่อย่างที่เกี่ยวกับความร้อนถ้าเฮงจริงๆๆเปลี่ยนทั้งหมดไม่น่าเกิน 30,000 ครับ แต่ถ้าเป็นผมอะไรเสียค่อยเปลี่ยนครับใจเย็นๆๆและคิดว่าเรากำลังดูแลสิ่งที่เรารักและสนุกกับมันครับ
เอาใจช่วยครับ(คนนึงที่เคยเปลี่ยนไดร์55) :sick

ขอบคุณครับท่าน ตอนนี้ก็เย็นๆ ดูๆ ถามๆ อยู่ครับ แต่ก็จอดนิ่งอยู่ใช้ รถเพื่อนพ่วง ดูอาการ เด๋ว แบตโชว์ เดี่๋ยวไม่โชว์
เด๋วว่าจะลองอีกซักตั้ง แล้วขับได้จะเข้าอู่ มีพี่ที่คอนโดแนะนำแถวเรียบด่วน ไม่ไกลครับ  :blur

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:19:00 »
อ้างจาก: "krisada511"
น้ำมันเครื่องหายไปถึง 4 ลิตร?  แล้วมันไม่เสียหายอย่างอื่นหรือ ไฟกาน้ำมันเตือนไหม

ถ้าตอนที่ผมขับไป ตจว. แล้วอาการความร้อนไม่ขึ้นผมคงไม่ทราบอะไรแน่ๆ แต่ดีที่เอะใจทันครับ เลยพบปัญหา เรื่อยๆ ละ
ไฟน้ำมันเครื่อง เตือนประจำครับ โชว์แล้วก็หายไป เหมือนอาการเซ็นเซอร์ ผิดปกติ
ช่างบีควิก โชว์ให้เห็นว่าน้ำมันเครื่องมันรั่ว เต็มท้องรถเลย มันแผลบๆ หุหุ
อาการนี้ต้องให้ช่างบีเอ็มเช็คอีกที

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:21:07 »
อ้างจาก: "tom46"
ลองดูอู่ช่างแอ๊ดครับ086 0772008 ลาดพร้าว 71 เวลาคันไหนเสียกลางถนน เห็นแกก็รับออกไปทำด้วยครับ
ส่วนเรื่องน้ำหยอดใส่เท้า อาจเป็นที่ท่อระบายตันก็ได้ครับ อันนี้ผมก็เคยเป็นให้ร้านเขาเป่าท่อก็หายครับ

ขอบคุณมากมายเลยครับท่าน ลาดพร้าว71 ใกล้ๆ ครับ
จะได้เอาไปให้พี่แกเช็คให้เลย

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:23:55 »
แถวรามอินทรา ถ้าไม่อยากเข้า 0 สงสัยต้องลองอู่ Berlin ตรงบางใหญ่ ดูครับ ส่วนเรื่องน้ำหยดวันก่อนแอบมีหยดนิดหน่อยเหมือนกันแต่เหมือนจะเป็นน้ำเย็น ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นน้ำอะไร แต่หยดที่เท้าซ้ายเหมือนกันเลย  :indotz

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 20:20:51 »
อ้างจาก: "OaTt"
แถวรามอินทรา ถ้าไม่อยากเข้า 0 สงสัยต้องลองอู่ Berlin ตรงบางใหญ่ ดูครับ ส่วนเรื่องน้ำหยดวันก่อนแอบมีหยดนิดหน่อยเหมือนกันแต่เหมือนจะเป็นน้ำเย็น ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นน้ำอะไร แต่หยดที่เท้าซ้ายเหมือนกันเลย  :indotz

ตอนนี้เจออู่ ช่างเทพ ติดกับ ปั้มน้ำมันบางจาก เรียบทางด่วนรามอินทรา
แต่เปลี่ยนไดชาร์ทก็หมื่นกว่าบาท เลยลองหาอะไหล่ ให้ช่างเจ้าประจำของป๊าเปลี่ยนให้ดูแล้วค่อยไปโปรแกรม ที่ศูนย์ หรือ บีควิก ก็ได้
ปัญหาน้ำหยดผมว่าน่าจะมาจากแอร์ ท่อแอร์ ประมาณนั้น เด๋วจะให้ช่างลองเป่าให้ดู ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ