ผู้เขียน หัวข้อ: *** คุณถามมา เราตอบไป ( ยาวนะ ) ***  (อ่าน 5768 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
*** คุณถามมา เราตอบไป ( ยาวนะ ) ***
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:36:32 »

ก่อนอื่นต้องขออนุญาติ คุณ P ผู้ส่ง PM คำถาม และผมนำมาลงในกระทู้นี้ จุดประสงค์ให้เพื่อนสมาชิก ท่านอื่น
ได้แสดงความเห็น จากหลายๆท่าน ซึ่งจะเป็นประโยชน์ ต่อคุณ P และ สมาชิกท่านอื่น ซึ่งมีปัญหาเดียวกัน

เรียน คุณกฤษดา

ผมชื่อ P ครับ บ้านอยู่แถวลาดพร้าวครับ เนื่องจากผมได้ซื้อรถ e46 ที่เป็นมือ 2 มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ ตอนนี้รถเริ่มมีอาการแปลก ๆ หลายอย่างดังนี้ครับ

1. เวลาขับรถด้วยความเร็ว 120 km/h ขึ้นไป พวงมาลัยจะมีอาการสั่น ๆ ไม่นิ่งครับ แล้วพวงมาลัยจะเบามาก จนต้องเกร็งมือจับไว้ให้แน่นครับ
     ( แต่ถ้าเป็นช่วงเดินเบา พวงมาลัยจะหนักมาก มากกว่าของเพื่อนที่ใช้ e46 ด้วยกันครับ )

ตอบ  ตรวจสอบระบบพวงมาลัยเพาว์เวอร์ ปริมาณน้ำมันในกระปุก รอยรั่ว / ยางรถ ขนาด  / การตั้งศูนย์ / โช๊คอัพ / ลูกหมาก บูช ปีกนก

2. ขณะที่เป็นช่วงเดินเบา ตอนนี้เหมือนรู้สึกเครื่องจะสั่น ๆ เล็กน้อย ซึ่งตอนแรกที่ได้มา ไม่มีอาการสั่นเลยครับ   แล้วรู้สึกเหมือนเสียงพัดลมจะดังมากขึ้นครับ และมีเสียงอะไรสักอย่างจะดังวี้ ๆ เป็นบางครั้งครับ

ตอบ ล้างแอร์แมส สกปรก ที่ต่อระหว่างที่กรองอากาศ ด้วยน้ำยาล้างคอนแท็กอิเลิคโทรนิค หรือ น้ำยาเฉเพาะทาง หาซื้อได้ที่ ชั้น 1 ร้านตรงข้ามบันไดเลื่อน อาคารศรีวรจักร
          เรื่องเสียงผมว่ามาจากระบบแอร์ ในข้อ 3 ที่ถาม เพราะระบบน้ำร้อนลดอุณหภูมิไม่เปิด ( ทำงาน ) ทำให้ระบบทำความเย็นทำงานตลอด ไม่ตัด และ ลองดูเรื่องระบบระบายความร้อนด้วยครับ
          พวกน้ำยาหล่อเย็น ( เลือกใช้คุณภาพหน่อย ของ BMW เลย ก็ได้ ) และ ที่ต้นตอคือตัวพัดลมเอง 

3. แอร์รถจะเย็นมากครับ แม้ว่าจะปรับอุณหภูมิแล้ว เหมือนอุณหภูมิจะไม่เพิ่มขึ้นเลย ผมเดาเอาว่า ไม่ว่าจะปรับอุณหภูมิไหน ก็เหมือนผมปรับอุณหภูมิไว้ที่ 16 องศาตลอดครับ

ตอบ : เคยเป็นครับ ระบบวาว์ลที่จ่ายน้ำร้อนมาลดอุณหภูมิชำรุด ไม่สามารถส่งน้ำร้อน มา MIX ลดความเย็น อันนี้ซ่อมได้  แนะนำไป ร้านสตาร์แอร์ หนองแขม ค่าใช้จ่าย ไม่เกิน 1,500 บาท

4. sensor ของการรัดเข็มขัดนิรภัย โดยปกติตอนที่ซื้อมาผมขึ้นรถแล้วจะรัด belt ทันที เนื่องจากเป็นนิสัยส่วนตัวครับ ผมจึงคิดว่าที่ sensor ดับไปเพราะผมรัด belt แต่พอผม start รถโดยที่ยังไม่ได้รัด
    belt ปรากฏว่า sensor belt ดับเลยครับ เหมือนกับว่าผมได้รัด belt เรียบร้อยแล้ว

ตอบ : คาดว่าหลอดขาด หรือ มีการลัดวงจร / ไม่แน่ใจว่าใช้ GT1  ตรวจสอบได้ไหม

5. มีเสียงดัง เอี๊ยด ๆ เหมือนเหล็กขัดสีกัน บริเวณเบาะข้างคนขับ 

ตอบ : อันนี้มาจากรางเลื่อนครับ เอา น้ำมันหล่อลื่น WD-40 ฉีด ก็จะหาย และ ใช้ Waxy หรือ Karshine แบบ กระป๋องสเปรย์ พ่นที่จุดหมุนเบาะ
             และ ชายด้านหลัง ที่เป็นพลาสติก + ตาข่าย  ( ตัวนี้ทำให้เกิดเสียงรบกวนได้ ผมใช้จุดที่เกิดเสียง ใช้เวลาหา 2 เดือน จากรอบบริเวณ )
            หมายเหตุ :  Waxy หรือ Karshine แบบ กระป๋องสเปรย์ พ่นที่ขอบสักหลาดกระจกประตู จะทำให้เสียงกระจกแนบเงียบสนิท ไม่มีเสียงกระทบกวนใจ

6. มีเสียงเหมือนอะไรสั่น ๆ บริเวณหน้า console ด้านซ้ายครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะผมไปติด carlink มาหรือเปล่า เลยมีเสียงเกิดขึ้น

ตอบ : ก่อนช่างรื้อคอนโซน , ที่เก็บของ  , มีเสียงไหมครับ  /  ถ้านำไปติดตั้ง Car Link อาจเป็นสายสัญญาณ กระทบ ต้องเอาฟองน้ำ
หรือผ้าหุ้มสายด้วยครับ
         ลองตรวจสอบดู รวมถึงการยึด ประกอบ ช่องเก็บของ ลง Lock แนบสนิทเหมือนเดิมไหม / มั่นใจไม่ได้มาจากตู้แอร์นะครับ ถ้าตู้แอร์ตันเป็นน้ำแข็งจาก คำถามข้อ 3
         ลมมันระบายไม่สะดวก ก็มีเสียงครับ

หากคุณกฤษดา มีความสะดวกอย่างไร ผมอยากรบกวนเวลาขอโทรหาได้ไหมครับ เพราะผมรู้สึกว่ารถของผมเวลาขับมีความสะเทือนค่อนข้างมาก
และมีเสียงล้อค่อนข้างดังเมื่อเทียบกับรถของเพื่อนที่ใช้ด้วยกันครับ

ตอบ : ดูข้อ 1

รถผมค่อนข้างเดิม ๆ ครับ ซื้อต่อมาจากเพื่อนลุง ทุกอย่างมาเดิม ๆ หมด  ตอนที่ซื้อมาเพิ่งขับไปแค่ เกือบ ๆ 80,000 โล ตอนแรกผมไม่ได้ดูเรื่องความประหยัดน้ำมันเท่าไร
 เพราะชอบรถรุ่นนี้มาตั้งแต่ตอนเด็ก ๆ ครับ  กว่าจะเก็บเงินซื้อได้ค่อนข้างนาน แต่ตอนนี้มาเช็คน้ำมันปรากฏว่าเต็มถังขับไปได้แค่ 300 กว่ากิโล ในเมืองครับ
ไม่รู้ว่ามีจุดไหนรั่วรึป่าว หรือเป็นปกติอยู่แล้วครับ

ตอบ : 4.7 กม. / ลิตร ในเมือง ค่อนข้างเยอะนะครับ  คุณไม่ได้แจ้งว่าใช้รุ่นใด เดาว่าเป็น 323  จริงๆแล้ว 323 จะกินประมาณ 7 กม. / ลิตร 
         318 ( N42 ) ประมาณ 9 กม. / ลิตร  ผมว่าต้องให้ช่างตรวจสอบแล้วครับ

ผมได้ลองโทรหาคุณสุเมธ แล้วแต่เนื่องจากไกลจากที่พักผมค่อนข้างมาก และรวมทั้ง ผมเป็นพนักงานบริษัท
 จะออกไปวันธรรมดา ก็ยากครับ จึงขอรบกวนคุณกฤษดาด้วยครับ ถ้าหากคุณกฤษดาสะดวกอย่างไร
ผมรบกวนขอเบอร์โทรศัพท์เพื่อติดต่อด้วยได้ไหมครับ และนี่เป็นเบอร์โทรศัพท์ผมครับ 089-xxx-xxxx  ชื่อ P ครับ

ตอบ : ต้องหาเวลาไปครับ ทิ้งรถไว้ 2-3 วัน เช่นไปจอดไว้วันศุกร์เช้า มารับวันจันทร์ตอนเย็นๆ  ผมว่ามาที่เดียวจบ ยกเว้นแอร์นะครับ ไม่รู้พี่สุเมธเขาทำหรือเปล่า
          แต่เรื่องแอร์ผมทำที่สตาร์แอร์ ใช้เวลา 2 ชม.

ขอบคุณครับ

ตอบ : ยินดีครับ เบอร์ผม 081-753-8348  สะดวกรับสายน้อยมาก ช่วงนี้ มีประชุมตลอด เวลารับสายสะดวก 17.30 -18.00 น. ครับ
          แนะนำให้ตั้งกระทู้สอบถาม ในที่นี้ เพื่อเพื่อนสามาชิกหลายท่าน จะได้ช่วยกันตอบ และ มีความเห็นหลากหลายดี ผมเองก็เป็นเพียงผู้ใช้
          และ ชอบศึกษา อาจทำเอง ซ่อมเองในงานเล็กน้อย แต่หลายอย่างก็ต้องส่งให้ช่างผู้ชำนาญ ดำเนินการครับ เพราะเขาจะรู้ลึกกว่า และ เป็นงานที่เขาศึกษามาโดยตรง
         ผมเองประกอบอาชีพ เปิดบริษัทดำเนินการ ในด้านงานก่อสร้าง งานออกแบบ งานระบบ ธนาคาร งานโยธา ....... ไม่ได้เกี่ยวกันเลย ( ฮ่า )

หมายเหตุ : อย่างไรผมก็ว่ารถรุ่นนี้ เป็นรถทีดีครับ ขอให้สู้ทำให้สมบูรณ์  คุณจะได้รถที่ตอบสนองอัตราเร่ง การทรงตัว บุคลิกเฉเพาะ สมกับที่เป็น BMW และ มีความสุขที่ขับทุกครั้ง ทำแล้ว ก็ทำให้สมบูรณ์ ใช้งานได้อีกยืนยาว และ ก็เตรียมเก็บเงินแต่งรถเล็กน้อย ต่อไป สู้ๆ ครับ   :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 13:02:21 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Park

• แฟนพันธุ์แท้
Re: *** คุณถามมา เราตอบไป ( ยาวนะ ) ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 13:30:37 »
ขอบคุณ คุณกฤษดา เป็นอย่างยิ่งครับ อย่างไรผมจะลองนัดกับคุณสุเมธ เข้าไปให้ดูอาการให้ครับ

ปล. ของผมเป็น 318i ase ตายก ครับ  น่าจะกินน้ำมันมากพอดี ถ้า 9 โลลิตรในเมืองนี่น่าตกใจมาก ๆ เลยครับ  เพราะผมเติมไปเต็มถัง เคยวิ่งทั้งในและนอกเมืองยังไงก็ได้แค่ประมาณ 300 กว่าโลเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 13:33:25 โดย Park »
สิ่งสุดท้ายในชีวิต ก็คือ "ความว่างเปล่า"

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
Re: *** คุณถามมา เราตอบไป ( ยาวนะ ) ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:05:12 »
รุ่นเดียวกันกับผมครับ กินมากไปนะครับ ขอให้แก้ปัญหาได้ทุกสาเหตุ ครับ   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Park

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:08:11 »
ขอบคุณครับ
สิ่งสุดท้ายในชีวิต ก็คือ "ความว่างเปล่า"

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 15:09:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณ คุณกฤษดา เป็นอย่างยิ่งครับ อย่างไรผมจะลองนัดกับคุณสุเมธ เข้าไปให้ดูอาการให้ครับ

ปล. ของผมเป็น 318i ase ตายก ครับ  น่าจะกินน้ำมันมากพอดี ถ้า 9 โลลิตรในเมืองนี่น่าตกใจมาก ๆ เลยครับ  เพราะผมเติมไปเต็มถัง เคยวิ่งทั้งในและนอกเมืองยังไงก็ได้แค่ประมาณ 300 กว่าโลเองครับ

ของผม 323ia ตาตก วิ่งในเมืองเท่านั้นเลยครับ ช่วงอโศก-ถนนวิทยุ วันละประมาณ 10-15 กิโล เติมเต็มถังวิ่งได้แค่ประมาณเกือบๆ 300 กิโลเองครับ ตกประมาณเกือบๆ 5 โลลิตร  :o ไปเช็คนั่น โน่น นี่ หลายๆ ที่ เอาเครื่องจับ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ  :-\ จนทำใจล่ะครับ  O0

Park

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 15:32:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ของผม 323ia ตาตก วิ่งในเมืองเท่านั้นเลยครับ ช่วงอโศก-ถนนวิทยุ วันละประมาณ 10-15 กิโล เติมเต็มถังวิ่งได้แค่ประมาณเกือบๆ 300 กิโลเองครับ ตกประมาณเกือบๆ 5 โลลิตร  :o ไปเช็คนั่น โน่น นี่ หลายๆ ที่ เอาเครื่องจับ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ  :-\ จนทำใจล่ะครับ  O0

:o

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 16:36:23 »

อย่าตกใจครับ ของผมก็ 323 Ia ตาตกตก พูดถึงเรื่องนำ้มันแล้วมันเศราครับ :'( :'( :'(

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 17:27:21 »
รถผม 318i n42 ได้แค่ 6-7 กม./ลิตรเองครับ ถ้าจะให้ช่างตรวจสอบ ต้องตรวจสอบจุดไหน อย่างไรครับ ที่จะช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นมาบ้างครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 18:23:48 »
ถ้่าดูข้อมูล ในเอกสารนี้ ค่าเฉลี่ยมีดังนี้

1.  318iase  เครื่อง n42 จะบริโภค 7.2 ลิตร ต่อ 100 กม. หรือ 13.88 กม./ลิตร

2.  323iase  จะบริโภค 10.5 ลิตร ต่อ 100 กม. หรือ 9.52 กม./ลิตร

3.  330i  ไม่บอกข้อมูล คงเกรงผู้ใช้ตกใจ

การทดสอบน่าจะเป็นค่าเฉลี่ยที่ความเร็ว 100 กม./ชม. และ ปิดแอร์ และวิ่งนอกเมือง การจราจรคล่องตัว
สำหรับรถผมนอกเมืองจะได้ประมาณ 11.5 กม. / ลิตร เปิดแอร์ ความเร็วเดินทาง 110 - 120 กม./ชม.
เป็นเหตุผลที่ผมเลือกรุ่น 318iase เครื่อง n42 ล้วนๆ และอัตตราเร่ง 0 - 100 กม./ชม.  ที่ 9.3 วินาที
 มากกว่า 323iase เพียง 0.7 วินาที.  คงประมาณกระพริบตา 1/2 ครั้ง...ฮ่า   ( 323iase อัตราเร่ง 8.6 วินาที )
 :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 16:27:53 โดย krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 18:41:46 »
ข้อดีของเครื่อง n42 ก็มีนะครับ ถ้าซ่อมเรื่องน้ำมันเครื่องซึม จากพวกปะเก็น ยางโอริง ของเครื่องที่หมดอายุ เรื่องน้ำหาย เปลี่ยนพวกท่อยางต่างๆ
ผมว่ารับใช้ท่านได้นานแน่ครับ ( จริงๆเรื่องดังกล่าวก็เป็นเรื่องปกติ ไม่ว่าเครื่องรุ่นใด วิ่งเกินแสนกิโลเมตร )

เหมือนผมจะเป็นสาวก n42 อยู่คนเดียวในบอร์ด ( ฮ่า )

Krisada511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 18:46:08 »
วันนี้ได้หนังสือเล่มนี้มา ถ้าจะหลุดจาก e46 ยาก

มีข้อมูลต่างๆ และ ภาพของแต่ง การแต่งรถ มากมาย  :-*

X-talize

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 19:22:34 »
ถ้่าดูข้อมูล ในเอกสารนี้ ค่าเฉลี่ยมีดังนี้

1.  318iase  เครื่อง n42 จะบริโภค 7.2 ลิตร ต่อ 100 กม. หรือ 13.88 กม./ลิตร

2.  323iase  จะบริโภค 10.5 ลิตร ต่อ 100 กม. หรือ 9.52 กม./ลิตร

3.  330i  ไม่บอกข้อมูล คงเกรงผู้ใช้ตกใจ

การทดสอบน่าจะเป็นค่าเฉลี่ยที่ความเร็ว 100 กม./ชม. และ ปิดแอร์ และวิ่งนอกเมือง การจราจรคล่องตัว
สำหรับรถผมนอกเมืองจะได้ประมาณ 11.5 กม. / ลิตร เปิดแอร์ ความเร็วเดินทาง 110 - 120 กม./ชม.
เป็นเหตุผลที่ผมเลือกรุ่น 318iase เครื่อง n42 ล้วนๆ และอัตตราเร่ง 0 - 100 กม./ชม.  ที่ 9.3 วินาที
 มากกว่า 323iase เพียง 0.7 วินาที.  ( 323iase อัตราเร่ง 8.6 วินาที )
 :-*

330i เดิมๆ เต็มถังในเมืองไม่ติดมากได้อยู่ 6-7 กม./ลิตร (ได้สัก 400 กิโล)
ถ้านอกเมืองมีได้ 9 โล/ลิตร (เกิน 500 โล) ขับเฉลี่ยๆ ที่ 110-140 แล้วแต่สภาพถนน
ท่านใดกินน้ำมันมากเกิน ง่ายๆ น่าจะล้างแอร์แมสโฟล์วดูก่อน ผมก็ล้างเอง
ซื้อสเปรย์ล้างคอนแทคตามร้านขายอิเล็กโทรนิคส์ทั่วไปมาฉีดๆๆๆ ก็ได้ครับ :-*
เฉาก๊วย

praphol

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 20:33:05 »
อยากให้ดูที่ค่าเฉี่ลยความเร็วด้วยว่าวิ่งได้เท่าไร ถ้าวิ่งควาวมเร็วเฉลี่ย 21-22 กม./ชม. ผมก็ได้ประมาณนี้ครับ แต่ทางไกลที่หน้าปัดเฉลี่ย120 ก็ 11-12 โล/ลิตร ต้องยำว่าดูที่ความเร็วเฉลี่ยนะครับไม่ใช่ความเร้วที่เข็มวัดไมล์และเท่าที่เจอกับตัวเองที่กินนำมันมากกว่าปกติและหาไม่เจอ ก็เป็นตัวเซ็นเซอร์แคมชาร์ปที่ชำรุดก็เป็นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 20:55:47 โดย krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 20:56:06 »
ผมคำนวนจากปริมาณน้ำมันที่เติมเต็มถัง กับ ระยะทางจริงที่วิ่งได้ เราจะทราบเมื่อไปเติมเต็มถังอีกครั้งว่าใช้ไปกี่ลิตร ทดสอบมา 3 - 4 ครั้งครับ  :-*

Park

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:08:33 »
ข้อมูลแน่น จริง ๆครับ พี่กฤษดา  เมื่อวานผมได้ลองไปเติม V Power มา เหมือนรถผมเพิ่งตื่นเลย ตกใจเหมือนกันนี่ใช่รถเราหรือ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:16:55 »
สำหรับผม M52 เต็มถัง เอาแบบคร่าวๆแล้วกันนะครับ ขับนอกเมืองเดินทางไกล กรุงเทพ-อุดรธานี ระยะทางโดยประมาณ 560 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมง 40 นาที ความเร็วเฉลี่ยคร่าวๆอยู่ที่ 160-180 คิกดาวบ่อยครับ

ออกจากเซ็นทรัลบางนา - ตัวเมืองอุดรธานี ไฟแดงขึ้นหลังจากออกจากขอนแก่น (ห่างอุดรไป 112 กิโลเมตร โดยประมาณ) ชิบหายแระ ปิดแอร์ เปิดกระจก ความเร็วเท่าเดิมเผื่อว่าน้ำมันหมดกลางทาง จะได้ไหลไปได้ไกลหน่อย :)) (คิดได้เนอะ) ไปเติมอีกทีปั๊ม ปตท ก่อนถึงไฟแดงรอบเมืองอุดรธานี โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 9.3 กิโลเมตร/ลิตร

"ถังเดียว อยู่หมัด"

คิดว่าผมประหยัดแล้ว มาอ่านกระทู้นี้ ชิกหายแระ รถผมเปลืองกว่าชาวบ้านเค้านี่หว่า
การเปลี่ยนถ่ายของเหลว ใส้กรอง ช่วยได้เยอะครับ ประหยัดขึ้นเยอะอย่างเห็นได้ชัดครับ
 :P :P :P

Krisada511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:00:22 »
เมื่อเช้า คุณ Park โทรมาขอบคุณ ที่แนะนำเข้าอู่พี่สุเมธ  รถของคุณ Park แก้ไขเต็มระบบ ทั้งระบบน้ำหล่อเย็น หม้อน้ำ  ล้างระบบเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ฯลฯ จนเรียบร้อย
สำหรับ ค่าใช้จ่าย สำหรับใช้งานอีก 8-9 ปี  จะได้ไม่ต้องกังวัลใจในเรื่องจุกจิก ของเจ้ารถคันนี้  ( ที่จริงมันก็เป็นการเปลี่ยนอะไหล่ตามวงรอบอายุไขเท่านั้น ) ยินดีด้วยครับ
กับยอด  6 หมื่น ผมว่าเหมาะสมครับ ซึ่งผมบอกไว้เสมอว่า ซื้อ เจ้า E46 มาเตรียมไว้ สัก 1 แสน ในการปรับปรุง ก็จะได้รถชั้นดี ขับห่างอู่อีกนานและไม่งอแง แบบน้องๆรถใหม่   :-*

หมายเหตุ : เรื่องชุดโช้คและสปริงโหลด SACHS Performance กระบอกแดงนั้น ไหนๆจะทำระบบช่วงล่างแล้ว ขอให้เปลี่ยน ยางเบ้าโช๊ค หน้าหลัง ไปพร้อมๆกันเลยครับ จะได้คุ้มค่าแรง และ ได้รับประสิทธิ์ภาพ ของโช๊คและสปริง สมบูรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 14:38:12 โดย krisada511 »

Park

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 15:04:08 »
เมื่อเช้า คุณ Park โทรมาขอบคุณ ที่แนะนำเข้าอู่พี่สุเมธ  รถของคุณ Park แก้ไขเต็มระบบ ทั้งระบบน้ำหล่อเย็น หม้อน้ำ  ล้างระบบเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ฯลฯ จนเรียบร้อย
สำหรับ ค่าใช้จ่าย สำหรับใช้งานอีก 8-9 ปี  จะได้ไม่ต้องกังวัลใจในเรื่องจุกจิก ของเจ้ารถคันนี้  ( ที่จริงมันก็เป็นการเปลี่ยนอะไหล่ตามวงรอบอายุไขเท่านั้น ) ยินดีด้วยครับ
กับยอด  6 หมื่น ผมว่าเหมาะสมครับ ซึ่งผมบอกไว้เสมอว่า ซื้อ เจ้า E46 มาเตรียมไว้ สัก 1 แสน ในการปรับปรุง ก็จะได้รถชั้นดี ขับห่างอู่อีกนานและไม่งอแง แบบน้องๆรถใหม่   :-*

หมายเหตุ : เรื่องชุดโช้คและสปริงโหลด SACHS Performance กระบอกแดงนั้น ไหนๆจะทำระบบช่วงล่างแล้ว ขอให้เปลี่ยน ยางเบ้าโช๊ค หน้าหลัง ไปพร้อมๆกันเลยครับ จะได้คุ้มค่าแรง และ ได้รับประสิทธิ์ภาพ ของโช๊คและสปริง สมบูรณ์

ขอขอบคุณพี่กฤษณาอีกครั้งครับ  :-X  ตอนนี้กะลัง test รถอยู่ครับ  พี่สุเมธปรับรอบเครื่องมาให้ รู้สึกเหยียบมันส์ขึ้นเยอะเลยครับ  แล้วก็กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลง bil หรือ SACHS ดี แต่ใจเอน ๆ ไปทาง SACHS ซะแล้ว ชักเร่ิ่มติดใจความนุ่มครับ  :))

Krisada511

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 16:04:45 »

ขอขอบคุณพี่กฤษณาอีกครั้งครับ  :-X  ตอนนี้กะลัง test รถอยู่ครับ  พี่สุเมธปรับรอบเครื่องมาให้ รู้สึกเหยียบมันส์ขึ้นเยอะเลยครับ  แล้วก็กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลง bil หรือ SACHS ดี แต่ใจเอน ๆ ไปทาง SACHS ซะแล้ว ชักเร่ิ่มติดใจความนุ่มครับ  :))

Sachs เลือกให้ตรงรุ่นนะครับ มี 4 สูบ 6 สูบ

Bigone55

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 17:09:47 »

เสียค่าใช้จ่าย 6 หมื่น นี่คือไล่เปลี่ยนทั้งหมดเลยใช่มั้ยครับ หรือตามอาการของรถ ที่เป็นครับ อยากทราบเพราะสนใจจะเข้ารับบริการเหมือนกัน จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข

Park

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:01:43 »

เสียค่าใช้จ่าย 6 หมื่น นี่คือไล่เปลี่ยนทั้งหมดเลยใช่มั้ยครับ หรือตามอาการของรถ ที่เป็นครับ อยากทราบเพราะสนใจจะเข้ารับบริการเหมือนกัน จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข

มาตอบคำถามให้ครับ  ที่หมดไป 6 หมื่น นี่ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมดครับ แต่เรียกว่าเปลี่ยนเกือบหมดดีกว่าครับ เอาหละงั้นมาดูกันครับ ว่ารถผมมีอะไรเสียไปบ้างแล้วซ่อมอะไรไปบ้างครับ  เผื่อช่วยในการตัดสินใจได้

1.  ซ่อมช่วงล่างทั้งชุดครับ  จากอาการคือ โชค 4 ต้น อยู่ในสภาพเสียหมดทุกต้นครับ คู่หน้าต้องซ่อม และอัดแก๊สใหม่ คู่หลังต้องเปลี่ยนแกนโชคเลยครับ
2.  หม้อน้ำมีรอยปริตามตะเข็บครับ  ตอนแรกพี่สุเมธยังนึกว่ารถผมชนมา เพราะตามตะเข็บน้ำซึ่มออกหมดเลยครับ แต่สุดท้ายน่าจะเป็นที่หม้อน้ำผม คงถึงอายุการใช้งาน ก็เลยจัดเปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ โดยที่พี่สุเมธแนะนำให้ใช้ของเบิกศูนย์ ซึ่งผมก็เห็นด้วย ก็เลยจัดการทั้งหม้อน้ำ ขายึดหม้อพักน้ำ ข้อต่อหม้อพักน้ำ วาวล์พัน้ำ
3.  แอร์ ผมปรับอุณหภูมิไม่ได้  ต้องรื่้อคอนโซลกันใหม่หมด แล้วก็เป็นที่ระบบน้ำร้อนไม่ทำงานครับ ไหน ๆ ก็รื้อแล้วพี่สุเมธเลยให้ล้างตู้แอร์ไปด้วยเลย รวมทั้งเปลี่ยน ท่อน้ำแอร์ไปอีก 1 อันครับ
4.  จากนั้นพอดูจากโปรแกรมที่เครื่องที่พี่สุเมธเขาต่อจากระบบแล้ว พบว่า หัวฉีดที่ 4 ของผมตัน เลยต้องจัดการกันใหม่
5.  ทำการล้างชุดเกียร์ทั้งหมด และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  รวมทั้งประเก็นเหล็กของอ่างเกียร์
6. เปลี่ยน connecting line หรือ ท่อแว๊กคั่มฝาครอบวาวล์
7. return pipe
8. วาวล์ดักไอน้ำมัน
9. น้ำมัน power
10. น้ำมันเบรค
11. ลูกหมากกันโครงคู่หน้า
12. แร๊กคู่หน้า
13. เบ้าโชค

ที่จริงยังมีอีกนะครับ  แต่ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ  ก็เป็นว่าตอนไปถึง นี่อาการหนักพอควร เพราะคนที่ขายรถให้ผม เขาขับเป็นอย่างเดียวครับ พอหมด BSI ไม่เคยทำอะไรอีกเลย  O0  ผมก็เลยต้องจัดหนักพอสมควรเนื่องจากอยากให้รถที่เราใฝ่ฝันอยากครอบครองมานานแสนนาน อยู่กับเราไปอีกนานแสนนานครับ  ::)

ปล. ขอเสริมอีกเรื่องนึงครับ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ  ตอนเข้าไปให้พี่สุเมธดูผมเอารถผมเข้าไปครับ  แต่ตอนออกมานี่ไม่ใช่รถผมอีกแล้วครับ  จากเดิม ๆ ขับแบบเอื่อย ๆ เร่งไม่ทัน  ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ  ผมได้รถที่ออกมานั้น พุ่งทะยาน ไม่เหมือนเดิมเลยครับ พวงมาลัยนิ่งแม้ผมจะกดไปถึง 160 แล้วก็ตาม ในระยะสั้น ๆ ในเมือง ผมสามารถ เรียกความเร็วเหมือนที่ผมต้องการและอยากจะให้เป็นได้ในอึดใจครับ  เวลาเข้าโค้งรถมีความนิ่งคอนข้างมาก ไม่มีอาการหน้าดื้อเหมือนแต่ก่อนอีกต่อไป  ถ้าท่านใดเคยไปอู่พี่สุเมธ อาจจะเคยให้โค้งที่ไปกลับรถ ตรงสะพานทางไปถนนปิ่นเกล้า  ทางกลับรถใต้สะพานนั้น ผมเข้าโค้งด้วยความเร็ว 120 km/h ด้วยไม่มีการผ่อนเครื่อง และแตะเบรกเลยครับ ซึ่งโค้งแค่นั้นสำหรับผมแล้ว ถึอว่าผมเข้าด้วยความเร็วค่อนข้างมาก  แต่รถไม่แสดงอาการเหวี่ยงหรือทำท่าจะหลุดจากโค้งเลย  จังหวัดเข้าโค้งอาจจะไม่เร็วมาก แต่จังหวะตั้งหลักจากโค้งนั้น ทำได้เร็วเหลือเชื่อว่าเป็นรถเมื่อ 8 ปีที่แล้วจริง ๆ ครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 22:10:26 โดย Park »

kapongbm46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • ไม่ชอบขับรถเร็ว แต่ชอบขับรถแรง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:20:25 »
รถผม e46 ตาตก เครื่อง m43 เติม แก๊ส91 เต็มถัง 2000 วิ่งได้ ประมาน 500 กิโล ปกติหรือป่าวคัฟ
KaponG NeverDie

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:28:47 »

มาตอบคำถามให้ครับ  ที่หมดไป 6 หมื่น นี่ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมดครับ แต่เรียกว่าเปลี่ยนเกือบหมดดีกว่าครับ เอาหละงั้นมาดูกันครับ ว่ารถผมมีอะไรเสียไปบ้างแล้วซ่อมอะไรไปบ้างครับ  เผื่อช่วยในการตัดสินใจได้

1.  ซ่อมช่วงล่างทั้งชุดครับ  จากอาการคือ โชค 4 ต้น อยู่ในสภาพเสียหมดทุกต้นครับ คู่หน้าต้องซ่อม และอัดแก๊สใหม่ คู่หลังต้องเปลี่ยนแกนโชคเลยครับ
2.  หม้อน้ำมีรอยปริตามตะเข็บครับ  ตอนแรกพี่สุเมธยังนึกว่ารถผมชนมา เพราะตามตะเข็บน้ำซึ่มออกหมดเลยครับ แต่สุดท้ายน่าจะเป็นที่หม้อน้ำผม คงถึงอายุการใช้งาน ก็เลยจัดเปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ โดยที่พี่สุเมธแนะนำให้ใช้ของเบิกศูนย์ ซึ่งผมก็เห็นด้วย ก็เลยจัดการทั้งหม้อน้ำ ขายึดหม้อพักน้ำ ข้อต่อหม้อพักน้ำ วาวล์พัน้ำ
3.  แอร์ ผมปรับอุณหภูมิไม่ได้  ต้องรื่้อคอนโซลกันใหม่หมด แล้วก็เป็นที่ระบบน้ำร้อนไม่ทำงานครับ ไหน ๆ ก็รื้อแล้วพี่สุเมธเลยให้ล้างตู้แอร์ไปด้วยเลย รวมทั้งเปลี่ยน ท่อน้ำแอร์ไปอีก 1 อันครับ
4.  จากนั้นพอดูจากโปรแกรมที่เครื่องที่พี่สุเมธเขาต่อจากระบบแล้ว พบว่า หัวฉีดที่ 4 ของผมตัน เลยต้องจัดการกันใหม่
5.  ทำการล้างชุดเกียร์ทั้งหมด และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  รวมทั้งประเก็นเหล็กของอ่างเกียร์
6. เปลี่ยน connecting line หรือ ท่อแว๊กคั่มฝาครอบวาวล์
7. return pipe
8. วาวล์ดักไอน้ำมัน
9. น้ำมัน power
10. น้ำมันเบรค
11. ลูกหมากกันโครงคู่หน้า
12. แร๊กคู่หน้า
13. เบ้าโชค

ที่จริงยังมีอีกนะครับ  แต่ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ  ก็เป็นว่าตอนไปถึง นี่อาการหนักพอควร เพราะคนที่ขายรถให้ผม เขาขับเป็นอย่างเดียวครับ พอหมด BSI ไม่เคยทำอะไรอีกเลย  O0  ผมก็เลยต้องจัดหนักพอสมควรเนื่องจากอยากให้รถที่เราใฝ่ฝันอยากครอบครองมานานแสนนาน อยู่กับเราไปอีกนานแสนนานครับ  ::)

ปล. ขอเสริมอีกเรื่องนึงครับ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ  ตอนเข้าไปให้พี่สุเมธดูผมเอารถผมเข้าไปครับ  แต่ตอนออกมานี่ไม่ใช่รถผมอีกแล้วครับ  จากเดิม ๆ ขับแบบเอื่อย ๆ เร่งไม่ทัน  ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ  ผมได้รถที่ออกมานั้น พุ่งทะยาน ไม่เหมือนเดิมเลยครับ พวงมาลัยนิ่งแม้ผมจะกดไปถึง 160 แล้วก็ตาม ในระยะสั้น ๆ ในเมือง ผมสามารถ เรียกความเร็วเหมือนที่ผมต้องการและอยากจะให้เป็นได้ในอึดใจครับ  เวลาเข้าโค้งรถมีความนิ่งคอนข้างมาก ไม่มีอาการหน้าดื้อเหมือนแต่ก่อนอีกต่อไป  ถ้าท่านใดเคยไปอู่พี่สุเมธ อาจจะเคยให้โค้งที่ไปกลับรถ ตรงสะพานทางไปถนนปิ่นเกล้า  ทางกลับรถใต้สะพานนั้น ผมเข้าโค้งด้วยความเร็ว 120 km/h ด้วยไม่มีการผ่อนเครื่อง และแตะเบรกเลยครับ ซึ่งโค้งแค่นั้นสำหรับผมแล้ว ถึอว่าผมเข้าด้วยความเร็วค่อนข้างมาก  แต่รถไม่แสดงอาการเหวี่ยงหรือทำท่าจะหลุดจากโค้งเลย  จังหวัดเข้าโค้งอาจจะไม่เร็วมาก แต่จังหวะตั้งหลักจากโค้งนั้น ทำได้เร็วเหลือเชื่อว่าเป็นรถเมื่อ 8 ปีที่แล้วจริง ๆ ครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยครับ ;)

ผมอ่านแล้วอมยิ้มครับ ความรู้สึกเดียวกัน เมื่อเราไล่เก็บรายละเอียดต่างๆที่ต้องปรับปรุงแก้ไข จะพบว่า e46 เป็นรถที่น่าใช้ และหลงรักมัน เทียบกับรถใหม่ๆ ที่ค่าตัวเท่ากันในปัจจุบัน คุ้มค่ากว่าในเรื่องของประสิทธิภาพ จนอยากขับทุกวัน  :D

Pyester Studio™

• Pyester : Online
  • ขาประจำ
  • I  My 3er!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:36:31 »
ข้อดีของเครื่อง n42 ก็มีนะครับ ถ้าซ่อมเรื่องน้ำมันเครื่องซึม จากพวกปะเก็น ยางโอริง ของเครื่องที่หมดอายุ เรื่องน้ำหาย เปลี่ยนพวกท่อยางต่างๆ
ผมว่ารับใช้ท่านได้นานแน่ครับ ( จริงๆเรื่องดังกล่าวก็เป็นเรื่องปกติ ไม่ว่าเครื่องรุ่นใด วิ่งเกินแสนกิโลเมตร )

เหมือนผมจะเป็นสาวก n42 อยู่คนเดียวในบอร์ด ( ฮ่า )

ขออนุญาตินะค่ะ ขอแทรกหน่อยค่ะ
เริ่มแรกจะซื้อ e46 มาใช้ ใจเอนเอียงไปทาง 323ise หมดแล้ว 99%
แต่เมื่อได้ลองอ่านแทบจะทุกกระทู้ในเวปนี้ และรู้สึกชื่นชมในการตอบคำถาม
และแก้ปัญหาของพี่กฤษดา จึงได้ PM ไปสอบถาม รายละเอียดต่างๆ
และบวกกับพี่กฤษดา ตอบโจทย์และตั้งโจทย์ให้ตัดสินใจระหว่าง 318ise N42 ตัวเจ้าปัญหาของหลายๆท่าน
กับ 323ise M52tu ที่หลายๆท่านชื่นชม

แค่คืนเดียว เปลี่ยนใจเลือกหาเฉพาะ 318ise N42 เพราะ ตรงกับการใช้งานของเรามากที่สุดค่ะ
และเชื่อว่ารถ BMW ทุกคันนั้นไม่มีคันไหนที่ซื้อมาแล้วไม่มีปัญหาค่ะ
และตัดสินใจจากให้เวลาในการเลือกแค่1 เดือน เลยไปเป็น2 เดือนกว่่า
และ ได้ไป ลองดูรถ แค่ 3 คัน คือ 323ise และคันนี้ 318ise N42 2คัน หึหึ

โดยใช้จากข้อมูลที่ศึกษามาทั้งหมด กว่า3เดือน ว่าปัญหาต่่างๆที่จะต้องตามมาจะมีอะไรบ้างนะ
รับได้มั้ยนะถ้าได้มาแล้วจะต้องนั่งปวดหัว คันแรก ดูจากรูปและคุยกับคนขายถูกใจค่ะ
คนขายน่ารักนิสัยดีค่ะ ตัวรถค่อนข้างถูกใจ แต่ความรู้สึกคือยังไงไม่ใช่เพราะมองจากหลายๆอย่างประกอบกันแล้ว
มีเรื่องให้เสียเงินแน่นอนไม่มาก ก็มากๆๆๆ และลองขับดู รู้สึกว่าไม่ใช่ของเราแน่ๆ
เลยตัดสินใจปฏิเสธเค้าไปค่ะ คันที่2 ก็ลองทุกอย่างที่พี่ๆพูดกัน มองจากสายตา
ดูจากสภาพตัวรถ ภายนอก ภายใน แม้จะใหม่กิ๊ก แต่กลิ่นรับไม่ไหว แปลกๆ
คนขายให้ข้อมูลไม่ชัดเจน เลยออกมาและขอบคุณคนขายก็น่ารักดีค่ะ

จนมาถึงคันนี้ เห็นแวบแรก อุ๊ยย ต้องเป็นของเราดิ ถ้าเค้าขายก่อนเสียใจแน่ๆเลยค่ะ
จริงด้วยอะ ลงขาย2 วัน เค้ายกเลิกขาย ตอนนั้นแบบ โหยยยยย
ว่าละเชียว พูดกับตัวเอง เห็นป่ะ ว่าละรถดี มาไว ไปไว โชคดีที่เก็บเบอร์เค้าไว้ เอาเหอะลองโทรไปดีกว่า
สะใจดี อยากรู้ว่าพี่เค้าจะขายไปเท่าไหร่.. เค้ารับและพูดว่าน้องปายครับ พี่ยังไม่ได้ขายเลย
ตัดสินใจว่าไม่ขายละ ทำใจไม่ได้... คุยไปคุยมา พี่เค้าน่ารักมากๆค่ะ
และโชคดีมากๆค่ะ สำหรับรถคันนี้

เพราะที่เค้าบอกมาไม่ได้โกหกเลยค่ะ อะไรที่ควรเปลี่ยนหรือเตรียมเปลี่ยนนะ
เค้าก็บอกเรา อะไรที่ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ไปลอง้ช็คอู่อื่นดู ก็เหมือนที่เค้าพูดค่ะ
ช่างที่พี่ๆในคลับหลายๆท่านได้ใช้บริการแนะนำ
ดีใจมากค่ะ หลังจากเปลี่ยนถ่ายเสร็จสิ้น ตรวจเช็คด้วยระบบ คอมพิวเตอร์ GT-1
ช่างบอกว่าเครื่องยนต์สมบูรณ์ สภาพดีมากค่ะ ตั้งแต่ได้รถมา ได้ทำการเปลี่ยนถ่ายของเหลว
ไส้กรองต่างๆ มีทั้งเบิกศูนย์ เป็นส่วนใหญ่ รวมค่าซ่อมบำรุง 13,915 บาทค่ะ

ดีใจมากค่ะ ส่วนใหญ่จะเสียค่าใช้จ่ายไปกับการเปลี่ยนโน่น นี่ นั่น ให้รถดูเป็นสไตล์ที่เราพอใจค่ะ
อิอิ ขอบคุณค่ะ

คอนเฟริ์มอีกคนค่ะว่า N42 ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะค่ะ
อยู่ที่คนใช้ และดูแลรักษามากกว่าค่ะ

อย่ากลัวถ้าจะลอง N42 ตราบใดที่พี่กฤษดายังอยู่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 23:43:04 โดย Pyester »

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

H.T. THANAYONT.,ltd 

SHIPPING :  JAPAN -THAILAND 

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

Krisada511

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:53:14 »
      ขอให้อู่ดีๆ รู้จริง รับผิดชอบสูง อยู่ยาวๆ หลายๆ อู่ดีกว่าครับ  ผมเองช่วยตอบได้ที่พอรู้เท่านั้น ลึกซึงต้องช่างผู้ชำนาญ
 บ้างที  ตอบมากไป ก็อาจมีคนหมั่นใส้ได้ แต่ผมเชื่อในการ ทำความดีครับ และ บริสุทธิ์ใจ โปร่งใส ครับ

ส่วนเรื่องโปรเจค คุณปายส่งมา น่าสนใจครับ แต่การตลาดอาจอยู่ในกลุ่มเล็กๆ ไม่มีผลกำไรมากมาย
 แต่ถ้าชอบ และ รักในการทำงานดังกล่าว ก็ลุยเลยครับ คนเราถ้าตั้งใจทำ มุ่งมั่น ก็จะพบความสำเร็จครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 12:02:18 โดย krisada511 »

• Pyester : Online
  • ขาประจำ
  • I  My 3er!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:04:31 »
เรื่องอู่ที่พี่ๆได้แนะนำมา ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงๆค่ะ
ส่วนตัว เชื่อในข้อมูลและประสบการณ์ความรู้ลึก รู้จริง ของพี่กฤษดามาตั้งแต่ต้นจนถึงทุกวันนี้ค่ะ  ;)
สำหรับคำตอบข้อมูลหลายๆอย่าง ที่ได้ศึกษามาตั้งแต่ก่อนได้ครอบครองรถ ก็ชัดเจน มีเหตุและผลมาประกอบ
อ้างอิงจากแหล่งข้อมูลที่มีอยู่จริงเสมอ รวมถึงการวิเคราะห์และตัดสินใจ ของพี่กฤษดา
เชื่อว่าในคลับ e46th คงไม่มีใครคิดว่ามากไปนะค่ะพี่ เพราะส่วนใหญ่
ล้วนเป็นประโยชน์มากทีเดียวค่ะพี่  :-*

ส่วนเรื่องโปรเจคกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจค่ะ ว่าจะทำแบบชิวๆสำหรับคนที่ชื่นชอบและรักจริงๆเท่านั้นค่ะพี่กฤษดา
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจนะค่ะ  ;) :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 10:07:09 โดย Pyester »

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

H.T. THANAYONT.,ltd 

SHIPPING :  JAPAN -THAILAND 

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

OaTt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:24:22 »
ผมว่าจะถามเรื่องเบาะไฟฟ้าผมหน่อยครับ ตอนนี้ฝั่งคนนั่งเวลาเลื่อนเดินหน้า - ถอยหลัง มันมีเสียงอิ๊ดๆๆๆ เหมือนเหล็กมันเสียดสีกัน ก่อนหน้านี้ก็ปกติอยู่ ไม่ทราบว่าจะใช้กสเปรย์ aw-40 ที่คุณ krisada แนะนำได้มั๊ยครับ ? แล้วต้องฉีดตรงจุดไหนยังไงบ้าง ? เวลาฉีดต้องระวังไม่ให้โดนเบาะมั๊ยครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-X :-X

Krisada511

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:48:26 »
ผมว่าจะถามเรื่องเบาะไฟฟ้าผมหน่อยครับ ตอนนี้ฝั่งคนนั่งเวลาเลื่อนเดินหน้า - ถอยหลัง มันมีเสียงอิ๊ดๆๆๆ เหมือนเหล็กมันเสียดสีกัน ก่อนหน้านี้ก็ปกติอยู่ ไม่ทราบว่าจะใช้กสเปรย์ aw-40 ที่คุณ krisada แนะนำได้มั๊ยครับ ? แล้วต้องฉีดตรงจุดไหนยังไงบ้าง ? เวลาฉีดต้องระวังไม่ให้โดนเบาะมั๊ยครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-X :-X

เจ้า WD-40 ฉีดราง และ หาแว็กซี หรือ น้ำยาเคลือบเบาะแบบสเปรย์ พ่นที่แกนพลาสติกที่ยึด  ตาข่ายใส่ของ ด้านหลังเบาะ ที่เป็นรูปตัว U  .... จุดนี้เกิดเสียงที่หลายคนคิดว่ามาจากราง หรือจุดหมุนของเบาะ พ่นให้แทรกซึมแล้วใช้ผ้าเช็ดน้ำยาส่วนเกินออก ....เงียบ  :-*

อันนี้ภาพใต้เบาะ จะได้ทราบแนวทางเพิ่ม

หมายเหตุ : ภาพประกอบจาก Internet

--------------------------------------------------------

น้ำมันอเนกประสงค์ WD-40

WD-40 เป็นน้ำมันอเนกประสงค์ชั้นนำของโลก ผสมจากสูตรลับเฉพาะของ WD40 ฉีดเพียงนิดประนิดประสิทธิภาพสูง ใช้ได้ทุกสถานการณ์ น้ำมัน WD40 เข้ายึดเกาะเคลือบผิวและแทรกซึมได้ทุกซอกทุกมุม แม้บริเวณที่เข้าถึงยาก WD40 ใช้ CO2  เป็นตัวขับ จึงไม่มีสาร CFC ที่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม  ไม่มีส่วนผสมของซิลิโคน จึงไม่ทิ้งคราบเหนียวและล้างออกได้ง่าย อีกทั้งใส ไม่มีตะกอน สามารถคว่ำกระป๋องฉีดได้โดยไม่ต้องเขย่าก่อนใช้ ไม่มีกลิ่นเหม็นฉุน ไม่มีสารพิษ หรือสารก่อมะเร็ง WD40 จึงได้รับความนิยมสูงสุดจากผู้คนทั่วทั้งอเมริกา และเป็นน้ำมันอเนกประสงค์หนึ่งเดียวที่ NASA เลือกใช้

คุณสมบัติเด่น 5 ประการ  ของน้ำมันอเนกประสงค์ WD-40

WD-40 ไล่ความชื้น มีแรงยึดติดกับผิวโลหะสูงมาก จึงแทรกซึมเป็นเกราะป้องกันระหว่างความชื้นและโลหะ โดยไม่เป็นสื่อไฟฟ้า

ช่วยป้องกันการลัดวงจร

WD-40 หล่อลื่นอุปกรณ์ ทำให้ส่วนเคลื่อนไหวต่างๆ ทำงานคล่องขึ้น ลดเสียงเอี๊ยดอ๊าดให้ผลหล่อลื่นยาวนาน

WD-40 แทรกซึมเพื่อคลายความติดขัด ช่วยให้ชิ้นส่วนที่ติดแน่นคลายตัวออกด้วยสูตรแทรกซึมตัวสูงของ WD-40 เช่น นอตที่ติดแม่กุญแจที่ติด ฯลฯ

WD-40 ป้องกันสนิม และจำกัดไม่ให้สนิม ที่เกิดแล้วลามออกไปได้

WD-40 ขจัดสิ่งสกปรก WD-40 แทรกซึมเข้าใต้สิ่งสกปรก  ทำให้สิ่งสกปรกหลุดออก และยังช่วยลอกฉลากออกอย่างง่ายดาย ใช้ทำความสะอาดจาระบีจากชิ้นส่วนเขม่าในกระบอกปืน ฯลฯ

ตัวอย่างการใช้งาน น้ำมันอเนกประสงค์ WD-40

- ช่วยขจัดเสียงรบกวนจากบานพับ

- หล่อลื่นเครื่องมือจากสนิม

- หล่อลื่นคลายนอตที่ติดแน่น

- ทำความสะอาดสายเบรค

- ทำความสะอาดเฟือง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:59:43 โดย krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:03:34 »

พวกสเปรย์เคลือบเงา แบบพ่น ผมชอบใช้ ชอบกลิ่น ยี่ห้อแว็กซ์ชายน์ WAX SHINE ตัวนี้ใช้มาเป็น 10 ปีแล้ว เคยซื้อยกลังเลย

เอามาพ่นพวกคิ้วกันชน ยาง ด้วย   :-*

Krisada511

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:07:42 »
สำหรับ สมาชิกใหม่ ที่กลัว N42 ตามที่ฟัง " เขาเล่ามา "  :-*