ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยสำหรับเพื่อนสมาชิกเนื่องจากบางท่านใช้ภาษาไทยไม่ค่อยถูกต้องทำให้อ่านแล้ว งง  (อ่าน 2232 ครั้ง)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
อย่าโกรธกันนะครับ พอดีอยากให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องกันนะครับ 

เช่น คำว่า

ท่า หมายถึง  ฝั่งนํ้าสําหรับขึ้นลงหรือจอดเรือ, ท่านํ้า ก็เรียก, ที่สําหรับขึ้นลงริมนํ้า เช่น ท่าข้าม

ถ้า หมายถึง คําแสดงความคาดหมาย คาดคะเน หรือข้อแม้, ผิ, แม้, หาก. ถ้าว่า, ถ้าหากว่า

หย่า หมายถึง เลิกเป็นผัวเมียกัน; (กฎ) ทําให้การสมรสสิ้นสุดลงโดยความยินยอมของคู่สมรสทั้ง ๒ ฝ่ายหรือโดยคําพิพากษาของศาล

อย่า  หมายถึง  คําประกอบกริยาบอกความห้ามหรือไม่ยอมให้ทําการต่าง ๆ.

ข่อย  หมายถึง ชื่อไม้ต้นขนาดย่อมถึงขนาดกลางชนิด Streblus asper Lour. ในวงศ์ Moraceae มักขึ้นตามป่าตํ่าและริมแม่นํ้าลําคลอง ใบเล็ก สาก

ค่อย  หมายถึง ใช้ประกอบหลังนามหรือกริยา หมายความว่า ไม่ดัง, เบา, เช่น เสียงค่อยพูดค่อยเดินค่อย ๆ อย่าลงส้น; ไม่แรง, เบามือ, เช่น นวดค่อย ๆ จับค่อย ๆ.

ท่าไม่กัว  คงหมายถึง ถ้าไม่กลัว

บ่างที บิดค่างไหวก็ติด  คงหมายถึง  บางที บิดค้างไว้ก็ติด

ท่า2อันนี้ไม่ใช้ งานใหญสุดๆๆ  คงหมายถึง  ถ้า2อันนี้ใช้ไม่ใช่ งานใหญ่สุดๆ

ข้อ3นี้หย่า ให้เป็นเลยครับ  คงหมายถึง  ข้อ3นี้อย่าให้เป็นเลยครับ

Jeeranapong B.

• แฟนพันธุ์แท้
  • I'm behind the BMW's wheel
 ;) ผมก็ไม1ชอบพวกเขียนผิดๆ สักแต่เขียน ภาษาวิบัติหมด +10
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
บางอย่างก็พออนุโลมนะครับ เพราะในกรณีที่ผู้เขียนต้องการแสดงอารมณ์ ตัวหนังสือมันก็สามารถบ่งบอกได้
เช่น
  • หะมาแว้ววว!! ผ้าเบรค EBC สีเหลือง จัดเต็มครับพี่น้อง
  • ดีใจจังเรยยย หมดทุกข์หมดโศก N42 ผมเลิกซดน้ำมันเครื่องแล้ว
เห็นด้วยเรื่องเขียนให้ถูกต้องนะครับ แต่บางอย่างมันตึงไปก็ไม่ดี
ส่วนตัวของผมจะปวดตับ ปวดอวัยวะเวลาเจอภาษาของสก๊อยหรือเด็กแว้นซ์ซะมากกว่า
นับถือคุณโฆษิต ในฐานะที่กล้าบอกกล้าเตือนเพื่อนสมาชิกครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
บางอย่างก็พออนุโลมนะครับ เพราะในกรณีที่ผู้เขียนต้องการแสดงอารมณ์ ตัวหนังสือมันก็สามารถบ่งบอกได้
เช่น
  • หะมาแว้ววว!! ผ้าเบรค EBC สีเหลือง จัดเต็มครับพี่น้อง
  • ดีใจจังเรยยย หมดทุกข์หมดโศก N42 ผมเลิกซดน้ำมันเครื่องแล้ว
เห็นด้วยเรื่องเขียนให้ถูกต้องนะครับ แต่บางอย่างมันตึงไปก็ไม่ดี
ส่วนตัวของผมจะปวดตับ ปวดอวัยวะเวลาเจอภาษาของสก๊อยหรือเด็กแว้นซ์ซะมากกว่า
นับถือคุณโฆษิต ในฐานะที่กล้าบอกกล้าเตือนเพื่อนสมาชิกครับ

+ 1 ครับ อ่านไป ต้องแปลไป ว่าต้องการสื่อสารอะไร อ่านไปปวดหัวไป และ เรื่องที่น่าเชื่อถือมันอาจลดไป

อีกอย่าง ภาษาหยาบๆ ไม่ต้องมีก็ได้ เราเข้าใจท่าน  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

nuiba

• DeliGolf
เห็นด้วยครับ  ;)
เห็นหลายครั้งแล้วแต่ก็ไม่กล้าเตือน  O0

kumpol80

• ขาประจำ
+1. ถ้าสังเกตุผมคนนึงที่พยายามพิมพ์ให้ถูกต้อง
ช่วงนี้เป็นข่าวเยอะเหมือนกันครับ... :-X
You will never walk alone

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
จะตั้งใจพิมพ์ให้ถูกนะครับ แต่ภาษาไทยบางคำต้องยอมรับเลยครับ ว่ามันสะกดยากมากครับ  O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

+1 เลยครับพี่ kosit_w คนไทย ควรจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  :-*
+1 ด้วยครับพี่ chet นิดๆ หน่อยๆ เพื่อเพิ่มสีสันครับ  ;)

kosit_w

ปล. ผิดบ้างไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ผิดทั้งหมดอ่านไม่ไหวจริงๆครับ

ปล. ย่อมาจาก ปัจฉิมลิขิต ปัจฉิม สุดท้าย ลิขิต การเขียน. หมายถึง ข้อความที่เราเขียนต่อท้ายจดหมาย ปัจฉิม แปลว่า ภายหลัง ทีหลัง ข้างหลังสุด ลิขิต แปลว่า เขียน ...

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ต้องเปิดกระทู้สอน-ภาษาไทย คำละวัน เอ้ย วันละคำ แล้วมั้ง :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

kosit_w

ผมไม่ได้กล่าวหา หรือให้ร้ายท่านใด นะครับ
เพียงแต่รักดอก จึงเตือนๆกัน  ถ้าไม่รักผมไม่เตือนหรอกครับ

ถ้าใครเล่นเฟดบุ๊ค จะมีคนกัมพูชา อยู่คนนึ่ง ชื่อรักษา อยู่ในกลุ่มเฟดบุ๊ค เคยได้คุยกันทางแชท เขียนภาษาไทยได้ถูกต้องทุกคำ เห็นแล้วอิจฉาจริงๆ บ้านเค้าอยู่พนมเปญ
เราคนไทยแท้ๆอย่าให้อายเค้านะครับ

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอก มีหลายคำที่ไม่แน่ใจ ก็จะพยายามเข้าไปหาคำที่ถูกต้องจาก พจนานุกรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 11:06:53 โดย kosit_w »

yo-e46

โดยส่วนตัวผมตั้งใจผมคำว่า "ครับ" เป็นแค่ "คับ"เท่านี่ครับเพราะขี้เกียจพิมพ์ รเพิ่มอีกตัวอิๆนอกนั้นก็พยายามให้ถูกอยู่เสมอครับ และโดยส่วนตัวจะพิมพ์ขาดๆเกินๆบ่อยๆครับเพราะใช้โทรศัพท์มือถือโพสร้อยละ 95% ครับถ้าบางครั้งอ่านไม่รู้เรื่องไปบ้างก็ขออภัยนะครับ เพราะพิมพ์เร็วไปหน่อยถ้าเห็นก็จะพยายามกลับมาแก้แน่นอนครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 11:20:13 โดย yo-e46 »

kosit_w

จริงๆภาษาวัยรุ่นก็น่ารักดีนะ เพราะแอบแชทคุยกับสาวๆวัยกระเตาะ บ่อยๆอิอิ

เช่น

เด๋ว
ไปเดก่า
ม่ายเปนราย
งุงิ
คริคริ
สาด
กรู
ดีคร๊า
บายดีมั้ย
ทำรัยอยุ่
หม่ำรัยรึยางง
ตะเอง (ตัวเอง)
เตง (ตัวเอง)
ขอบคุง (ขอบคุณ)
เทอ(เธอ)
จัย(ใจ)
งัย(ไง)
นู๋(หนู)
มู๋(หมู)
ปันยา(ปัญญา)
กำ(กรรม)
เหน(เห็น)
เปน(เป็น)
Inw(เทพ)
uou(นอน)
Lกรีeu(เกรียน)
IInJIISJIISJ (แทงแรงแรง)
IIOUIInJISO (แอบแทงเธอ)

เทอร์ = เธอ
แกร์ = แก
วิคิพีเดียร์ = วิกิพีเดีย
...ร์, เชี่ยร์ = ...(คำว่า เชี่ย มีรากศัพท์มาจาก ...)
คับร์ = คับ(ครับ)
โปรแกรมร์ = โปรแกรม
หนูไม่เข้าจึยร์ = แม้ เติมการันต์ไม่พอ ยัง ใจเปนจึย

เคๆ = โอเค
เหน = เห็น
อาน = อัน
กุ = กู
เจง = จริง
จิงๆ = จริง
คร่า = ค่ะ
ร้าก = รัก
คิดเถิง = คิดถึง
กี๊ดๆ กี๊ซๆ = กรี๊ดๆ
ทะไม = ทำไม
อะรัย = อะไร
หลอ = หรอ เหรอ
บั่บว่า = แบบว่า
สะตอ = ตอแหล
อยุ = อยู่

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จริงๆภาษาวัยรุ่นก็น่ารักดีนะ เพราะแอบแชทคุยกับสาวๆวัยกระเตาะ บ่อยๆอิอิ

เช่น

เด๋ว
ไปเดก่า
ม่ายเปนราย
งุงิ
คริคริ
สาด
กรู
ดีคร๊า
บายดีมั้ย
ทำรัยอยุ่
หม่ำรัยรึยางง
ตะเอง (ตัวเอง)
เตง (ตัวเอง)
ขอบคุง (ขอบคุณ)
เทอ(เธอ)
จัย(ใจ)
งัย(ไง)
นู๋(หนู)
มู๋(หมู)
ปันยา(ปัญญา)
กำ(กรรม)
เหน(เห็น)
เปน(เป็น)
Inw(เทพ)
uou(นอน)
Lกรีeu(เกรียน)
IInJIISJIISJ (แทงแรงแรง)
IIOUIInJISO (แอบแทงเธอ)

เทอร์ = เธอ
แกร์ = แก
วิคิพีเดียร์ = วิกิพีเดีย
...ร์, เชี่ยร์ = ...(คำว่า เชี่ย มีรากศัพท์มาจาก ...)
คับร์ = คับ(ครับ)
โปรแกรมร์ = โปรแกรม
หนูไม่เข้าจึยร์ = แม้ เติมการันต์ไม่พอ ยัง ใจเปนจึย

เคๆ = โอเค
เหน = เห็น
อาน = อัน
กุ = กู
เจง = จริง
จิงๆ = จริง
คร่า = ค่ะ
ร้าก = รัก
คิดเถิง = คิดถึง
กี๊ดๆ กี๊ซๆ = กรี๊ดๆ
ทะไม = ทำไม
อะรัย = อะไร
หลอ = หรอ เหรอ
บั่บว่า = แบบว่า
สะตอ = ตอแหล
อยุ = อยู่
:-\ :))

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/

คนเขียนข้อความบนภาพ ก็ยังเขียนผิดอีก  O0 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 12:09:59 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

O0

ใช่เลยครับ ใครว่างมาช่วยสูบนำ้ที่บ่อจระเข้ กับบ่อปลาที่บ้านทีครับ ฝนตกหนักมาสองวันติดต่อกันแล้ว จระเข้ไม่มีที่แห้งให้เดินแล้วครับ ลอยคอมาสองวันแล้ว ส่วนบ่อปลา ปลาขึ้นมาอยู่บนถนนแล้วเหมือนกันครับ
 :'( :'( :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 12:12:58 โดย Rut »

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
หมดกัน แล้วจะเหลือมั้ยเนี่ย  :o
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

nuiba

• DeliGolf

O0

ใช่เลยครับ ใครว่างมาช่วยสูบนำ้ที่บ่อจระเข้ กับบ่อปลาที่บ้านทีครับ ฝนตกหนักมาสองวันติดต่อกันแล้ว จระเข้ไม่มีที่แห้งให้เดินแล้วครับ ลอยคอมาสองวันแล้ว ส่วนบ่อปลา ปลาขึ้นมาอยู่บนถนนแล้วเหมือนกันครับ
 :'( :'( :'( :'( :'(

แล้วจระเข้มันจะขึ้นมาบนถนนใหมอ่ะครับ  ;D

Krisada511

เพื่อนสมาชิก เอารถไปซ่อมน้ำเข้าประตู เปิดท้ายไว้ ถ้ากลับมาบ้าน เปิดท้าย เจอน้องจระเข้ งานเข้าแน่   :))

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 12:28:12 โดย Krisada511 »

chaky

ระวังมันจะขึ้นไปนอนเล่นบริเวณหน้าลานหน้าบ้านครับ...... สยองแน่คัรบ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

ถ้าจรเข้หลุด หรือเลี้ยงลำบากบอกผมนะครับ จะพาคนงานอีสานข้างๆ บ้านไปช่วยจับเอากลับมากินเลี้ยงที่ชลบุรี
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

ถ้าจรเข้หลุด หรือเลี้ยงลำบากบอกผมนะครับ จะพาคนงานอีสานข้างๆ บ้านไปช่วยจับเอากลับมากินเลี้ยงที่ชลบุรี
เอางั้นเลยเหรอครับพี่ยิ้ม......   ถึงขั้นหมดบ่อเลยนะครับนั่น... แถมต้องไปเอาของข้างบ้านคุณรุทด้วยนะนั่น
ไม่งั้นไม่พอ....