ผู้เขียน หัวข้อ: ฝุ่นผ้าเบรกเกาะล้อแม็ค  (อ่าน 3979 ครั้ง)

mahama

• ขาประจำ
ฝุ่นผ้าเบรกเกาะล้อแม็ค
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 07:46:06 »
ทำยังไงดีฝุ่นผ้าเบรกเกาะล้อแม็คเวลาล้างไม่ค่อยออกครับ O0

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ฝุ่นผ้าเบรกเกาะล้อแม็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 07:53:41 »
ไม่ได้กวนนะคับ... มันแก้ไม่ได้คับมันอยู่มี่ผ้าเบรคเราเป็นลักษณะนิสัยของผ้าเบรคคับ แต่ใช้วิธีความผ่าซากเลยนะคับ คือ
1.เปลี่ยนผ้าเบรครุ่นอื่นยี่ห้ออื่นแต่ถ้ารุ่นไหนฝุ่นน้อยคือเนื้อเหล็กน้อยจะจับไม่ดีเท่ากับไอ้ที่ฝุ่นเยอะๆจากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับ
2.ทำสีล้อหรือเปลี่ยนล้อเป็นสีดำไปเลยคับไม่เห็นแน่ๆ
3.ถ้าขัดไม่ออกก็ต้องเอาแปรงสีฟันนั่งค่อยๆขัดเองเลยคับเหนื่อยหน่อยแต่ดีกว่าร้านล้างรถแน่นอนร้านเค้าไม่ทำให้ขนาดนั้นคับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:39:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทำยังไงดีฝุ่นผ้าเบรกเกาะล้อแม็คเวลาล้างไม่ค่อยออกครับ O0

ลองเปลี่ยนเป็นผ้าเบรคที่ราคา 1,000 กว่าบาทดูครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะของ เท็คต้า ตัวนี้จะไม่ค่อยมีผงติดล้อ ถึงมีก็น้อยมากๆแทบจะไม่เห็นเลย (ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่) แต่ก็ไม่ใช้ว่าจะไม่ต้องทำความสะอาดนะครับ ควรล้างรถอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ล้อรถก็จะไม่มีผงติดค้างจนเอาไม่ออกแล้ว หรืออีกวิธีคือ เซาะล่องจานเบรคหรือเจาะรู จะช่วยไม่ให้ผงค้างที่ผ้าเบรคเพราะผงจะระบายออกไปทางล่องจานกับรูที่จานเบรค (และยังช่วยระบายความร้อนของจานและผ้าเบรคเป็นอย่างดีเลยครับ และเราก็ไม่ต้องถอดผ้าเบรคมาขัดบ่อยๆด้วย เพราะตัวล่องจานจะทำการขัดไปในตัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 08:42:37 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:42:43 »
เรื่องฝุ่นเบรคเรื่องธรรดาครับมันต้องมี ถ้าฝุ่นน้อยมันก็กินจานมาก ถ้าฝุ่นมากกินผ้าแต่ไม่กินจาน เรื่องธรรมดาครับ :-*
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:45:25 »
พ่อผมบอกว่า ให้เอากาบมะพร้าวมานั่งขัดครับ ขัดล้างออกได้ดีกว่าอุปกรณ์ทุกชนิดในโลก ผมลองทำดูแล้ว เงาวับจริงๆ เสียอย่างเดียวโคตรเหนื่อยเลย

ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:21:28 »
ปัญหานี้ปวดใจกันทุกคน ล้อดำกันเป็นแถว  :))

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

praphol

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:44:50 »
อีกวิธีให้ใช้นำยาเคลือบสีลงที่ล้อแม็กก็ช่วยให้ล้างฝุ่นผ้าเบรคออกได้ง่ายขึ้นครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:59:42 »
ผ้าเบรคลองเปลี่ยนมาเป็น EBC แบบสีเขียวก็ได้ครับ

ส่วนฝุ่นล้อที่ติดอยู่ หาคลีนเนอร์แบบผงขัดด้วย มาใช้ขัดออกครับ ของผมใช้ cg rocket ครับ

อีกอย่าง บางท่านอาจใช้ waxy ทายาง เวลาใช้งาน waxy มันจะเยิ้มมาที่ล้อนะครับ ตัวน้ำยาของwaxy มันจะเป็นตัวจับฝุ่นผ้าเบรคอย่างดีเลยละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 13:15:17 »
ผ้าเบรคดี ๆ ฝุ่นจะเยอะครับ

ผ้าไม่ดี จานจะหมดเร็ว ฝุ่นน้อย

มีน้ำยาป้องกันฝุ่นที่ล้อ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เอาถูก ๆ ก็ Silicone Wax ครับ ลงไว้ที่ล้อ ราดน้ำก็หลุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 13:18:54 โดย แจ »

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 13:16:13 »
พ่อผมบอกว่า ให้เอากาบมะพร้าวมานั่งขัดครับ ขัดล้างออกได้ดีกว่าอุปกรณ์ทุกชนิดในโลก ผมลองทำดูแล้ว เงาวับจริงๆ เสียอย่างเดียวโคตรเหนื่อยเลย

เรื่องจริงหรือเปล่าวครับ ผมจะได้ลองทำดูบ้าง O0

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 13:19:45 »
เรื่องจริงหรือเปล่าวครับ ผมจะได้ลองทำดูบ้าง O0

จริงครับพี่ เอาเปลือกมะพร้าวมาหั่นคล้ายๆ หัวแปรว เหมาะแก่การขัดซอกมุมล้อมากๆ ใช้น้ำยาช่วยขัดอีกนิด เลี่ยมเลยครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 13:24:04 »

จริงครับพี่ เอาเปลือกมะพร้าวมาหั่นคล้ายๆ หัวแปรว เหมาะแก่การขัดซอกมุมล้อมากๆ ใช้น้ำยาช่วยขัดอีกนิด เลี่ยมเลยครับ
ภูมิปัญญาชาวบ้าน ล้ำเลิศมากครับ
 :-X :-X :-X

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 15:19:32 »

:-X ขอบคุณมากครับ ;) ;) ;)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 18:17:54 »
ผมใช้ carglo ขัด ออกง่าย

chaky

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 18:40:58 »
ฝุ่นจับ ก็ล้างบ่อยๆสิครับ อย่าไปรำคาญมันเลยครับ

มันคืออุปกรณ์ที่ช่วยรักษาชีวิตให้ปลอดภัยนะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 18:45:45 »

ผมว่ามันเหมาะกับพวกกะทะเหล็กมากกว่านะครับ เพราะถ้าเอามาขัดล้อแม็กน่าจะเป็นรอย...น่าจะได้ไม่คุ้มเสียครับ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

sworra

• ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 03:28:26 »
อีกข้อมููลครับ
เคยใช้กับล้อมือสองที่มีทั้งตะกรันและผงผ้าเบรค
ใช้ผ้าชุบน้ำยาล้างห้องน้ำ เช็ดออกง่ายๆ แล้วเช็ดตามด้วยผ้าชุบน้ำชุุ่มๆ ทันที สะอาดดี ประหยัดดี ไม่ต้องออกแรงมาก
ใช้มาตลอด บางคนบอกมันจะกัดสี กัดเหล็ก ผมจึงเช็ดออกทันทีแล้วล้างน้ำตาม
อย่าลืมระวังอันตรายกับมือก็พอครับ

ก๊อง

• สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:36:25 »

;) ;)
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"