ผู้เขียน หัวข้อ: ครบ 2แสนโล แล้วถึงเวลาเปลี่ยนของเหลวทั้งหมดซะที  (อ่าน 2511 ครั้ง)

rueanchai

• แฟนพันธุ์แท้
รถผม318i e46 เครื่องn42 ปี2002 ใช้งานมาครบ1ปีวิ่งได้1หมื่นโลตอนนี้ครบ2แสนโลแล้วถึงเวลาเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด จากการสอบถามเจ้าของเดิม
ใช้มา19xxxxโลยังไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เพราะ 0บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน เป็นน้ำมันLife Time นี่คือความจริงที่bmw แนะนำ ถ้ายังสงสัยลองอ่านข้อความนี้ครับ ติดอยู๋ที่อ่างน้ำมันเกียร์  WARNING Lifetime oil  No oil change In case repair use only BMW oil,part number 83220026922 Other fluids will cause non warrantable transmission damage แต่ผมไม่เชื่อครับ น้ำมันอะไรจะทนทานได้ขนาดนั้น
จึงวางแผนเปลี่ยนมันทั้งหมดจะได้สบายใจ ใช้ไปอีกนาน
1.น้ำมันพาวเวอร์ ใช้ptt automatt dexron iii ลิตรละ 150 บาทดูดของเก่าออกแล้วเติมของใหม่เข้าไปประมาณ 300ซีซี ทำหลายๆรอบก็ได้ ถ้าฝากระปุกน้ำมันรั่วควรเปลี่ยน โอริงใหม่ด้วย
2.น้ำมันเครื่องใช้ zic 5w-40 สังเคราะห์ ผ่านการรับรอง BMW LL-01 ใช้4.25 ลิตร ซื้อมา5ลิตร 2000บาท และกรองน้ำมันเครื่อง MANN FILTER
220 บาท
3.น้ำยาหม้อน้ำ  Super coolant Radiator สีเขียว Valvolineลิตรละ160บาท ถ่ายออกได้ประมาณ 6ลิตร ผสม1ต่อ3 ใช้น้ำDemin เทียบเท่าน้ำกลั่นหรือน้ำดื่มสะอาด ห้ามใช้น้ำประปา ใช้น้ำ4.5 ลิตรผสมน้ำยา1.5ลิตร ระหว่างเติมเปิดน๊อตไล่ลมตรงหม้อพักและoil coolerใกล้กรองน้ำมันเครื่องด้วย
เดินเครื่องจนอุณหภูมิได้และน้ำไหลวน เปิดน๊อตไล่ลม2จุด หลายๆครั้งจนไม่มีฟองอากาศ
4.น้ำมันเบรค ใช้Ate Dot4 SL ฝาเหลือง ลิตรละ330บาท ถ่ายทั้ง 4ล้อใช้ประมาณ700 ซีซี ขึ้นกับสภาพน้ำมันเก่า
5.น้ำมันเฟืองท้าย 0ใช้ SAF-XO Castrol สังเคราะห์75w-90 ลิตรละ1500บาท ผมใช้ ZIC 80W-90 ลิตรละ200บาทใช้ประมาณ 1ลิตร
6.น้ำมันเกียร์ 0 ลิตรละ500บาทเป็นถังใหญ่แบ่งขาย ผมใช้ Valvoline MAX LIFE ลิตรละ265 บาท ผ่านการรับรอง BMW 7045E,ETL8072B,LA2634,LT71141 และ Part number น้ำมันเกียร์bmwของรถผมคือ83220026922 เทียบเท่าTexaco ETL7045E  นั่นก็คือเกียร์ GM5 A5S 360R ของ บ.GM ซึ่งสามารถใช้น้ำมันนี้ได้ ถ่ายได้ประมาณ4ลิตร จากจำนวนที่มีอยู่ 9ลิตร ค้างในอ่าง body valve และลูกทอร์ค คราวหน้าจะเปลี่ยนกรองด้วยน่าจะออกประมาณ6ลิตร ตอนเติมครั้งแรกจะได้3ลิตรล้นออกรูเติม ปิดรูเติม ติดเครื่องเปลี่ยนเกียร์ไปมาทุกเกียร์ แล้วค้างไว้
เกียร์ละ 1นาที ทำหลายๆรอบ จนอุณหภุมิเกียร์ ประมาณ50-60องศา ค้างไว้ที่Pยังติดเครื่องอยู่ แล้วจึงเติมเข้าไปอีก1ลิตรจนล้นออกรูเติม

สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมด    4080 บาท เพื่อนสมาชิกว่างๆก็ลองทำดูนะครับ

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
 ;) ;) ;)
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

doctor alex

• ขาประจำ
เหล่าผู้รู้่ ช่างรุท  พีสมชาย คอมเมนต์หน่อยเร้วๆๆๆ    จะตามไปทำด้วย   

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
4080 ถูกจังครับ ผมเช็คมาอีกที 6000 
โอริงฝากระปุกน้ำมันพาวเวอร์ ซื้อที่ไหนครับ ผมหาซื้อไม่ได้เลยรบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 01:00:14 โดย BoonZaa »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เพิ่มเติมครับ ถ่ายครั้งแรก ควรจะเป็นกรองเกียร์ไปด้วยเลยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

rueanchai

โอริงถอดของเดิมไปเทียบร้านขายอะไหล่ทั่วไปมีครับ ตัวละ40บาท

jsonn

ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ :-X น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมาสีดำมากไหมครับ มีเศษอะไรมาด้วยไหม ผมว่าจะรอครบแสนโลแล้วเปลี่ยนเฉพาะน้ำมันเกียร์ กรองเอาไว้งวดหลัง เห็นมี0 ที่โคราชเค้นมาได้9 ลิตร ทำไง รึเอาลมอัดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 08:49:08 โดย jsonn »

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนอู่ไหนครับ รบกวน pm บอกรายละเอียด พิกัดและเบอร์โทรหน่อยครับ ขอบุคุณครับ

doctor alex

• ขาประจำ
ขอด้วยคน   pm   please  thank   ตั้งใจจะลาศูนย์บ้างแล้ว ว วตามพี่สมชาย แอดไวส์

oon_resist

;) ;) ;)

rueanchai

ผมทำเองที่บ้านครับ น้ำมันเกียร์ค่อนข้างดำ แต่ยังไม่ถีงกับดำมาก มีเศษสกปรกนิดหน่อย น้ำมันใหม่สีแดงครับ ผมอยู่ลำปาง ถ้าเพื่อนสมาชิกใกล้ๆมาได้ผมทำให้ฟรีครับ

OaTt

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมทำเองที่บ้านครับ น้ำมันเกียร์ค่อนข้างดำ แต่ยังไม่ถีงกับดำมาก มีเศษสกปรกนิดหน่อย น้ำมันใหม่สีแดงครับ ผมอยู่ลำปาง ถ้าเพื่อนสมาชิกใกล้ๆมาได้ผมทำให้ฟรีครับ

ใจดีจัง  ;)