ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องมาจากฝากระโปรงท้ายเปิดไม่ออก  (อ่าน 6109 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
:indotz  :indotz ตายแล้วคับฝากระโปงท้ายยังเปิดไม่ได้...ตอนนี้ประตูรถก็ไขไม่ได้เหมือนกันแล้วคับพี่น้องคับ :omg  :omg ผมจะทำไงดี
ตอนแรกตั้งหลักจะวิ่งกระโดดถีบอยู่แล้วแต่ทำไปทำมาก็กลัวรถจะบุบ :cold  :cold รีโหมดที่กุญแจมันก็ใช้ไม่ได้มาซะพักแล้วด้วย
ผมจะทำยังไงดีคับตอนนี้ปวดหัวไปหมดแล้ว :noway  :noway เพื่อนๆพีๆใครก็ได้คับช่วยผมด้วย ขอแค่วิธีเปิดประตูรถก็ได้คับ
.......แต่ขอยำ้คับกุญแจมันไขไม่ได้ด้วยนะคับ :crywithno  :crywithno ....ถ้าใครรู้ขอด่วนเลยนะคับ
ขอบคุณร่วงหน้าเลยก็แล้วกันนะคับ :bow  :bow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: สืบเนื่องมาจากฝากระโปรงท้ายเปิดไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:17:41 »
ยังเปิดไม่ได้แถมมาเปิดประตูรถไม่ได้อีก...สงสัยจะมีปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้าหรือป่าวเนี่ย
ผมเองก็งูๆ ปลาๆ สำหรับ BMW เพิ่งได้มาสามเดือนเอง ก็แก้ไขนู่นนี่มาเป็นระยะ...ท้ายสุดก็เรื่องเปิดฝากระโปรงท้ายไม่ได้...และแล้วก็เปิดได้ครบหมดแล้ววันนี้
ขอให้อาการและปัญหาต่างๆ แก้ไขได้และจบโดยเร็วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Raven

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: สืบเนื่องมาจากฝากระโปรงท้ายเปิดไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:33:34 »
ดูที่กล่อง  Central Lock ก่อนเลยครับ มันทําหน้าที่ เปิด ปิด ประตูทุกบานบนรถครับ ไม่แน่อาจจะรวมถึงฝากระโปรงท้ายด้วยครับ  :zzzz

ruj

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:50:54 »
อ้างจาก: "Rut"
:indotz  :indotz ตายแล้วคับฝากระโปงท้ายยังเปิดไม่ได้...ตอนนี้ประตูรถก็ไขไม่ได้เหมือนกันแล้วคับพี่น้องคับ :omg  :omg ผมจะทำไงดี
ตอนแรกตั้งหลักจะวิ่งกระโดดถีบอยู่แล้วแต่ทำไปทำมาก็กลัวรถจะบุบ :cold  :cold รีโหมดที่กุญแจมันก็ใช้ไม่ได้มาซะพักแล้วด้วย
ผมจะทำยังไงดีคับตอนนี้ปวดหัวไปหมดแล้ว :noway  :noway เพื่อนๆพีๆใครก็ได้คับช่วยผมด้วย ขอแค่วิธีเปิดประตูรถก็ได้คับ
.......แต่ขอยำ้คับกุญแจมันไขไม่ได้ด้วยนะคับ :crywithno  :crywithno ....ถ้าใครรู้ขอด่วนเลยนะคับ
ขอบคุณร่วงหน้าเลยก็แล้วกันนะคับ :bow  :bow

ถ้าอยู่ กทม. พรุ่งนี้โทรตามช่างศูนย์ เลยครับ
ช่างศูนย์เปิดได้โดยไม่เสียรถครับ (เคยอ่านเจอครับ)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:35:35 »
อ้างจาก: "Raven"
ดูที่กล่อง  Central Lock ก่อนเลยครับ มันทําหน้าที่ เปิด ปิด ประตูทุกบานบนรถครับ ไม่แน่อาจจะรวมถึงฝากระโปรงท้ายด้วยครับ  :zzzz
ประตูยังเปิดไม่ออกเลยคับเลยไม่รู้จะดู central lock ยังไงอะคับ พอดีอยู่แถวนครปฐม เมื่อกี้ตามช่างมาดูช่างเขาบอกง่ายมากๆๆๆๆๆ (ทำไม่ได้ไม่กล้างัด
ซะงั้นเซงเลยคับ)  :crywithno  :cold ...เลยโทรตามรถยกซะเลยคับมาถึงตอนแรกนึกว่าจะง่ายๆ ผมก็ลืมไปว่าตอนจอดรถเราต้องเข้าเกรียร์ p แถมดึง
เบรคมือไว้ซะด้วยโอโฮ อะไรงานมันจะเข้าขนาดนี้ :noway  :noway สุดท้ายต้องให้ยกท้ายรถขึ้นแล้วหิ้วไปเลย และผมก็นั้งไปกับเพื่อนอีกคันเพื่อขับนำทาง
กับไปที่บ้านตอนแรกก็นึกว่าหมดปัญหาไปเรื่องหนึ่งแล้วเพราะรถจอดอยู่ข้างถนน แต่พอถึงบ้านแทบเป็นลมกันชนท้ายกระแทกกับคานเหล็กรถยกที่หิ้วมาตายๆๆๆ
ๆๆๆ  :omg  :omg  :omg  :omg  กันชนท้ายแตกชิบ.....หมดเลย แถมพี่เขาก็ไม่รับผิดชอบด้วยบอกมาสั้นๆว่าเวลาลากคันอื่นมันก็มีแตกหักแบบนี้แหละ
งงสุดพูดไม่ออกเลยผม :huh  :huh แถมแมงเก็บค่าลากอีก6,000และพี่เขาบอกว่าลดให้และกันนะคิดผม5,500ผมจะขอบคุณมันดีไหมนี่.. :angry  :angry
ตอนนี้พังไม่เหลือแล้วคับสุดท้ายเลยชวนเพื่อนนั้งกินเหล้าต่อซะเลยฮะฮะ :sick  :sick กินแบบมึนๆ งงๆ นะคับ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:40:41 »
น่าจะให้รถยกเอาล้อเสริมมาช้อนล้อ แล้วยกหน้าดีกว่านะ  :swt

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 23:00:52 »
ใจเย็นๆ นะครับ เอาใจช่วยครับผม เรื่องรถ BMW เสียแล้วต้องยกนี่เกือบจะพูดได้ว่าโดนกันแทบทุกคน ผมเจอมาหนักเหมือนกันครับ ยกจากชัยภูมิมาศูนย์ BMW โคราช เสียค่ายกไป 7500 บาท ถึงศูนย์ช่างบอกแค่เติมน้ำมันให้เต็มถังก็วิ่งได้แล้ว เพราะมันคืออาการปั๊มติ๊กเสื่อม อาการนี้เส้นผมบังภูเขา

สำหรับอาการของคุณ Rut อาจจะแก้ไขได้ไม่ยากนะครับ เพียงแต่คนที่จะแก้ให้เราไม่ได้อยู่ใกล้ตัว ผมเชื่อว่าช่วงนี้เราอาจจะเครียด เซ็ง และอาจจะถึงขนาดคิดโกรธเจ้า E46 แล้วด้วย ต้องทำใจสบายๆ ครับ ปัญหาคลี่คลายได้ ผมเองเคยเจอมาเหมือนกันแต่เวลามองรถเราทีไรก็รักมันมาก ยิ่งซ่อมยิ่งรัก เวลามันเสียถ้าอุ้มมันไปหาหมอได้ผมก็คงอุ้มไปเองแล้ว

สู้ๆ ครับ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นวิกฤตินี้ไปให้ได้ครับผม
 :o_o
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 14:27:28 »
:wahaha  :wahaha  :wahaha ฮะฮะฮะประตูรถเปิดได้แล้วคับพี่น้องอยู่ดีๆวันนี้ลองไขดูดันเปิดออกซะงั้น
ตอนนี้เลยไม่กล้าล็อครถเลยคับ....อยากสอบถามพี่ๆหน่อยคับว่าร้านเช็กระบบไฟดีๆอยู่แถวไหนบ้างคับช่วยแนะนำ
หน่อยนะคับจะได้เอารถเข้าไปเช็กซะที :touched  :touched ต้องขอบคุณคุณยิ้มด้วยนะคับที่ให้กำลังใจ :bow  :bow
 แต่ตอนนี้ขอเอารถไปทำกันชนท้ายที่แตกก่อนนะคับฮะฮะ :sick  :sick

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 14:34:13 »
เอาใจช่วยด้วยคน...ใจเย็นๆ เหมือยคุณยิ้มว่าครับ...หลักจากเจอปัญหาเราอาจเข้าใจปัญหมากกว่าผู่อื่น
ก่อนผมจะมาดูแลเจ้า e46 ก็เตรียมไว้ เบอร์โทรรถยก อู่นอกซ่อม BMW และข้อมูลเบื้องต้นมาบ้าง...(ทำใจไว้ว่าสักวันหนึ่งก็ต้องโดน)
ในบางครั้ง ถ้าเจออะไรที่เกี่ยกับความปลอดภัย เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน ก็อายุรถปาเข้าเกือบหรือถึง 10 ขวบแล้ว ก็ต้องมีปัญหาบ้าง......
ลองร้านนีไหมครับ MS Car Lock แถวลาดหญ้า วงเวียนใหญ่ เห็นรถ BM ไปทำกันเยอะ 02-4380308 ว่าจะเอารถไปทำกระจกเหมือนกัน
(ลองโทรไปคุญเรื่องอาการก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียเวลา ว่าเขาทำได้หรือไม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 14:43:08 โดย arbims320ci »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Raven

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 14:39:31 »
ผมว่า ลงทุนนินึง ยกเข้าศูยน์ให้เค้า วิเคาระห์ หรือ ไปหาพี่สุเมธ ก็ได้ครับ เอาที่สดวกที่สุด ถ้ายกเข้าศูยน์ก็ขอใบเสนอ ราคา อันหลัยที่ต้องเปลี่ยนหลังจากวิเคราะมาเปลี่ยนเอาข้างนอกก็ได้ครับ  :goodjob

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 22:29:36 »
เห็นด้วยครับงานนี้ต้องอาศัยมืออาชีพ อันตรายครับเข้าศุนย์เถอะ เกิดเหตุฉุกเฉินมันล็อคเราอยู่ข้างในน่ากลัวครับ ขอให้หายไวๆๆแล้วมาบอกอาการและสาเหตุเพื่อเป็นวิทยาทาน  :o_o ขอบคุนครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:48:32 »
รถผมตอนได้มาใหม่ๆ เช็คเรื่องระบบล๊อกอย่างละเอียดกับศูนย์ พบว่าทุกอย่างปกติ แต่ก็ไม่วายกลัวต้องเอาค้อนซ่อนไว้ในรถ บอกแฟนไว้ด้วย ว่าถ้ามันเกิดงี่เง่าขึ้นมาเมื่อไหร่ให้ทุบเลย ออ...บอกด้วยว่าทุบกระจกข้างนะอย่าทุบกระจกหน้า ราคามันแพงต่างกัน ที่สำคัญทุบบานเดียวเด้อ เอาแค่พอออกมาได้ ไม่ใช่ออกมาได้แล้วยังตามทุบทุกบานต่อ (แฟนผมต้องละเอียดหน่อย เธอไม่ค่อยฉลาดเรื่องรถยนต์)
:omg
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:53:16 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
รถผมตอนได้มาใหม่ๆ เช็คเรื่องระบบล๊อกอย่างละเอียดกับศูนย์ พบว่าทุกอย่างปกติ แต่ก็ไม่วายกลัวต้องเอาค้อนซ่อนไว้ในรถ บอกแฟนไว้ด้วย ว่าถ้ามันเกิดงี่เง่าขึ้นมาเมื่อไหร่ให้ทุบเลย ออ...บอกด้วยว่าทุบกระจกข้างนะอย่าทุบกระจกหน้า ราคามันแพงต่างกัน ที่สำคัญทุบบานเดียวเด้อ เอาแค่พอออกมาได้ ไม่ใช่ออกมาได้แล้วยังตามทุบทุกบานต่อ (แฟนผมต้องละเอียดหน่อย เธอไม่ค่อยฉลาดเรื่องรถยนต์)
:omg

พันโทปูยิ้มบางแสน ผมขอแนะนำพกตัวนี้ไว้ในช่องเก็บของหน้า ผอมบาง สลิมกว่า ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายงานซ่อมฉุกเฉินระวังทาง
เวลาเอาออกมาป้องกันตัว ก็ดูดีกว่าขุนฆ้อน  555

เสริม : ควรซื้อม้วนผ้าเทปกาวหนาเหนียวๆ ไว้สัก 1 ม้วน เวลาเจอท่อน้ำแตก กลางทาง ยังพอพันเทปหน้าๆ ประคองวิ่งได้ระยะทางก่อนถึงอู่
         หรือ ช่วยเหลือคนอื่นที่ประสพปัญหา

:bingo
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:17:16 »
ถึงเจ้าของกระทู้นะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอาการเดียวกันรึเปล่า เมื่อก่อนผมใช้ E36 พอดีเครื่องมันกลับบ้านเก่า เลยเปลี่ยนวาง 1JZ ยอดฮิต

ระบบไฟโละทิ้งทั้งหมด สิ่งที่เกิดตามมาคือ กดเปิดรถไม่ได้ งมโข่งอยู่เป็นอาทิตย์ รถยังจอดที่อู่ ทำไงดีๆ
ให้ช่างศูนย์มาเปิดให้ ฟรีครับ เป็นบริการของ BMW แต่ก็มีค่าน้ำชาให้เค้าซัก 100-200 ค่าเหนื่อย เลยได้คำตอบจากช่างมาคือ กล่องคอนโทรลเซ็นทรัลล็อคเสีย หรือทำงานไม่เต็มระบบ
เพราะว่าผมไปรื้อระบบเก่าออก ช่างจัดการต่อให้ เพิ่มค่าแรงให้อีก 1,000 ยิ้มแก้มแทบฉีก ดูแลผมดีกว่าพ่อตาอีกแน่ะ

กล่องคอนโทรลตัวนี้ขนาดเท่าฝ่ามือเองครับ ถ้าเปิดรถไม่ได้คือ ถ้ากล่องไม่เสีย ก็ไฟเลี้ยงกล่องไม่พอ หรือไฟไม่เข้า ก็จะเปิดไม่ได้ครับ

แต่ตอนนี้ E46 ยังไม่เป็นอะไร รอดตัวไป

สำหรับผม คำแนะนำคือ
1.ให้ช่างที่ศูนย์ BMW มาเปิดรถให้พร้อมกับเช็คกล่องคอนโทรลตัวนี้ให้ครับ เวลาช่างมาเค้าจะมีกล่องคอนโทรลที่ใช้ตรวจสอบความผิดพลาดของรถมาด้วย เอามาเสียบใต้เก๊ะฝั่งคนขับ 2 นาทีรู้ผลเลย แล้วช่างก็จะรีเซทระบบล็อคให้ เค้าจะขอกุญแจเราไป แล้วก็เปิด-ปิดสวิตต์รถหลายๆครั้ง เป็นการตั้งค่าใหม่เปิดนั่นเปิดนี่ แล้วก็เสร็จ ถ้าหายก็โชคดีไป ถ้าเสียก็หาอะไหล่นอกเปรียบเทียบราคาก่อนครับเพราะว่าผมก็ยังไม่เคยเสีย ไม่รู้ราคาเหมือนกัน

ยังไงขอให้หายไวๆครับ
 :goodjob

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:06:07 »
อ้างจาก: "ooooatooo"
ถึงเจ้าของกระทู้นะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอาการเดียวกันรึเปล่า เมื่อก่อนผมใช้ E36 พอดีเครื่องมันกลับบ้านเก่า เลยเปลี่ยนวาง 1JZ ยอดฮิต

ระบบไฟโละทิ้งทั้งหมด สิ่งที่เกิดตามมาคือ กดเปิดรถไม่ได้ งมโข่งอยู่เป็นอาทิตย์ รถยังจอดที่อู่ ทำไงดีๆ
ให้ช่างศูนย์มาเปิดให้ ฟรีครับ เป็นบริการของ BMW แต่ก็มีค่าน้ำชาให้เค้าซัก 100-200 ค่าเหนื่อย เลยได้คำตอบจากช่างมาคือ กล่องคอนโทรลเซ็นทรัลล็อคเสีย หรือทำงานไม่เต็มระบบ
เพราะว่าผมไปรื้อระบบเก่าออก ช่างจัดการต่อให้ เพิ่มค่าแรงให้อีก 1,000 ยิ้มแก้มแทบฉีก ดูแลผมดีกว่าพ่อตาอีกแน่ะ

กล่องคอนโทรลตัวนี้ขนาดเท่าฝ่ามือเองครับ ถ้าเปิดรถไม่ได้คือ ถ้ากล่องไม่เสีย ก็ไฟเลี้ยงกล่องไม่พอ หรือไฟไม่เข้า ก็จะเปิดไม่ได้ครับ

แต่ตอนนี้ E46 ยังไม่เป็นอะไร รอดตัวไป

สำหรับผม คำแนะนำคือ
1.ให้ช่างที่ศูนย์ BMW มาเปิดรถให้พร้อมกับเช็คกล่องคอนโทรลตัวนี้ให้ครับ เวลาช่างมาเค้าจะมีกล่องคอนโทรลที่ใช้ตรวจสอบความผิดพลาดของรถมาด้วย เอามาเสียบใต้เก๊ะฝั่งคนขับ 2 นาทีรู้ผลเลย แล้วช่างก็จะรีเซทระบบล็อคให้ เค้าจะขอกุญแจเราไป แล้วก็เปิด-ปิดสวิตต์รถหลายๆครั้ง เป็นการตั้งค่าใหม่เปิดนั่นเปิดนี่ แล้วก็เสร็จ ถ้าหายก็โชคดีไป ถ้าเสียก็หาอะไหล่นอกเปรียบเทียบราคาก่อนครับเพราะว่าผมก็ยังไม่เคยเสีย ไม่รู้ราคาเหมือนกัน

ยังไงขอให้หายไวๆครับ
 :goodjob
ศูนย์ไหนหรอครับผมรบกวนขอเบอร์ได้มั้ยครับ ขอบคุนครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

khunthod

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 14:16:47 »
ไม่น่ายากนะ ผมคิดว่าเอารถไปทำรีโมทก่อน และทุกอย่างก็น่าจะไม่เป็นอะไร โดยขับรถไปหาช่างหมิง ที่ซอยวัดไผ่ตัน บอกรีโมท ใช้ไม่ได้ ทำให้ไม่นานก็น่าจะใช้ได้ทั้งหมด ลองดู เคยเป็นคล้าย ๆ กัน เสียไป สามร้อยเอง  0867665566