ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้เกียร์พังหรือป่าวครับ  (อ่าน 2518 ครั้ง)

pharaoh

• แฟนพันธุ์แท้
1.เวลาติดเครื่อง รอบเดินเบาจะวิ่งขึ้นถึง 1000 รอบประมาณ 2 ครั้งแล้วก็เป็นปกติ
2.เวลาขับไปสักพัก รถจะมีอาการสั่น แต่รอบนิ่งครับ
3.เวลาเข้าเกียร์ถอย รถจะมีอาการสั่นมากเหมือนจะไม่ยอมถอย

ต้องเช็คอะไรก่อนครับ  น้ำมันเกียร์พึ่งเปลี่ยนมาครับ 2 รอบในระยะเวลาไม่ถึงเดือนครับ
พอมีอู่แนะนำไหมครับ ขอแบบเปลี่ยนบอกเปลี่ยน แท้บอกแท้ เจออะไรเสียก็บอกอะไรประมาณอ่าครับ
เคยเห็นเืพื่อนสมาชิก ชอบทำแถวลาดพร้าว แต่จำไม่ได้ว่า ซอยไหนเห็นแถวนั้นมีเยอะ

ขอบคุณครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: อาการแบบนี้เกียร์พังหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 22:11:54 »
ก็เป็นได้ครับ

แต่ก็คล้าย ๆ อาการ MAF มีัปัญหาด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: อาการแบบนี้เกียร์พังหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 22:28:14 »
ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ เปลี่ยนมานานหรือยังครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

pharaoh

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 22:52:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แต่ก็คล้าย ๆ อาการ MAF มีัปัญหาด้วยครับ

MAF แพงไหมครับ  อันนี้น่าจะเบิกใหม่หรือ มือสองดีครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ เปลี่ยนมานานหรือยังครับ

อืม นานครับ ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ แพงไหมครับ  มีทั้งหมดกี่อันครับ  :(

spiritzas

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 00:42:23 »
อาการแบบนี้ไม่ทราบว่าเช็คGT1 ได้มั้ยครับ..รอผู้รู้มาตอบบบบบบบบ
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:48:56 »

ตามนี้ก่อนครับ ...แล้วลองเช็คเกียร์ >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:52:46 »
ขอถามในกระทู้เลยละกัน อาการเวลาเลื่อนจากเกียร์ N ไปเกียร์ D แล้วเหมือนรถมันยุบตัวลงมานิดหน่อย นี่เป็นปรกติของรถไหมครับ  O0

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:13:36 »
ขอถามในกระทู้เลยละกัน อาการเวลาเลื่อนจากเกียร์ N ไปเกียร์ D แล้วเหมือนรถมันยุบตัวลงมานิดหน่อย นี่เป็นปรกติของรถไหมครับ  O0
  ปรกติของ 46 ครับ ต้องยุบๆๆๆๆๆๆ >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

somsak

• 318iase / N46
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:14:20 »
น่าจะปกตินะของผมก็เป็น..รอผู้รู้ช่วยไข O0

spiritzas

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:49:19 »
น่าจะปกตินะของผมก็เป็น..รอผู้รู้ช่วยไข O0
ผมก็เป็นคิดว่าปกตินะครับ..Benzก็เป็นเหมือนกัน  :-*
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:11:03 »
ขอบคุณครับ  ;)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

kombig

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:01:53 »
ถอบหลังสั่นผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนยางแท่นเครื่องนิ่งเลยครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:05:26 »
1.เวลาติดเครื่อง รอบเดินเบาจะวิ่งขึ้นถึง 1000 รอบประมาณ 2 ครั้งแล้วก็เป็นปกติ
2.เวลาขับไปสักพัก รถจะมีอาการสั่น แต่รอบนิ่งครับ
3.เวลาเข้าเกียร์ถอย รถจะมีอาการสั่นมากเหมือนจะไม่ยอมถอ                                                                                           
ขอตอบจากประสบการณ์ของรถตัวเองน่ะครับ ลองพิจรณาดูครับ
 1.เป็นอาการเริ่มต้นของรอบเดินเบาสวิง  ให้เช็คคอยจุดระเบิดก่อนครับ ดึงขึ้นที่ล่ะอันถ้าดึงขึ้นแล้วรอบเครื่องไม่ตกคอยเสีย ถ้าคอยไม่เสียให้ดูปลั๊กที่เสีบคอยว่าแน่นหรือเปล่าว ผมเจอมาแล้วหาแทบตายไล่เปลี่ยนอะไหล่ไปก็เยอะปลั๊กไม่แน่นทั้งที่มันมีล๊อค 
 2.ถ้ารอบเดินเบานิ่งแล้วเครื่องยังมีอาการสั่น ยางแท่นเครื่องขาดครับ                                                                                     
 3.เข้าเกียร์ถอยแล้วมีอาการกระชากดึงๆเป็นจังหวะ ตึก ตึก อาการนี้เกิดขึ้นก่อนที่เกียร์ถอยรถผมจะไม่ยอมถอยครับ                                             
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 12:07:22 โดย คนขายเนื้อ »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:54:27 »
เอาน้ำยา CRC ล้าง  MAF  ดูก่อนไหมครับ  :-*

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

pharaoh

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 16:04:28 »
3.เวลาเข้าเกียร์ถอย รถจะมีอาการสั่นมากเหมือนจะไม่ยอมถอ                                                                                           
ขอตอบจากประสบการณ์ของรถตัวเองน่ะครับ ลองพิจรณาดูครับ
 1.เป็นอาการเริ่มต้นของรอบเดินเบาสวิง  ให้เช็คคอยจุดระเบิดก่อนครับ ดึงขึ้นที่ล่ะอันถ้าดึงขึ้นแล้วรอบเครื่องไม่ตกคอยเสีย ถ้าคอยไม่เสียให้ดูปลั๊กที่เสีบคอยว่าแน่นหรือเปล่าว ผมเจอมาแล้วหาแทบตายไล่เปลี่ยนอะไหล่ไปก็เยอะปลั๊กไม่แน่นทั้งที่มันมีล๊อค 
 2.ถ้ารอบเดินเบานิ่งแล้วเครื่องยังมีอาการสั่น ยางแท่นเครื่องขาดครับ                                                                                     
 3.เข้าเกียร์ถอยแล้วมีอาการกระชากดึงๆเป็นจังหวะ ตึก ตึก อาการนี้เกิดขึ้นก่อนที่เกียร์ถอยรถผมจะไม่ยอมถอยครับ                                             

จากข้อ 3. นี่แก้ยังไงครับ ใช่เลย

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:44:12 »

จากข้อ 3. นี่แก้ยังไงครับ ใช่เลย
[/quote]ของผมเกียร์พังเลยยกลงมาซ่อมทั้งลูกครับ  แก้ไขเบื้องต้นก็คงต้องล้างสมองเกียร์แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบครับ ถ้าหายก็โชคดีครับ ถ้าไม่หายก็มี2ทางเลือกครับ ซ่อมเกียร์กับเปลี่ยนเกียร์มือ2ครับ  1.ช่อมเกียร์ต้องหาอู่ที่ดีๆและรับประกันงานซ่อมครับอย่าน้อยก็3-6เดือนครับ แล้วต้องคุยกันให้ดีน่ะครับว่าซ่อมกี่วันเสร็จเพราะอะไหล่ค่อนข้างหาอยากครับ  2.เปลี่ยนเกียร์มือ2จบเร็วกว่าซ่อมครับเอาเกียร์ลูกใหม่จับยัดใส่เข้าไปก็ใช้ได้แล้วครับแต่ก็ต้องเสี่ยงเอาครับว่ามันจะพังอีกเมื่อไหร่ครับ

pharaoh

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:54:18 »

ของผมเกียร์พังเลยยกลงมาซ่อมทั้งลูกครับ  แก้ไขเบื้องต้นก็คงต้องล้างสมองเกียร์แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบครับ ถ้าหายก็โชคดีครับ ถ้าไม่หายก็มี2ทางเลือกครับ ซ่อมเกียร์กับเปลี่ยนเกียร์มือ2ครับ  1.ช่อมเกียร์ต้องหาอู่ที่ดีๆและรับประกันงานซ่อมครับอย่าน้อยก็3-6เดือนครับ แล้วต้องคุยกันให้ดีน่ะครับว่าซ่อมกี่วันเสร็จเพราะอะไหล่ค่อนข้างหาอยากครับ  2.เปลี่ยนเกียร์มือ2จบเร็วกว่าซ่อมครับเอาเกียร์ลูกใหม่จับยัดใส่เข้าไปก็ใช้ได้แล้วครับแต่ก็ต้องเสี่ยงเอาครับว่ามันจะพังอีกเมื่อไหร่ครับ
[/quote]

สงสัยงานงอกแน่เลยครับ เรื่องอู่ไม่รู้เลยครับ  เรื่องเกียร์มือสองดูไม่เปลี่ยนอีก
แต่ที่แน่ๆๆน้ำมันเกียร์เปลี่ยนมา 2 ภายใน 1เดือน  แต่ยังไม่ได้ล้างสมองเกียร์ครับ

แล้วอาการนี้อีกนานหรือป่าวครับกว่าจะถอยไม่ได้

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:44:59 »
ที่ว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มา 2 รอบทำไมต้องเปลี่ยนครับ ??? แล้วเปลี่ยนทั้งระบบหรือเปล่าวครับ

pharaoh

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 01:21:58 »
ที่ว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มา 2 รอบทำไมต้องเปลี่ยนครับ ??? แล้วเปลี่ยนทั้งระบบหรือเปล่าวครับ

ครั้งแรกเปลี่ยนเพราะถึงเวลาครับน่าจะไม่ทั้งระบบ ส่วนครั้งที่ 2 นี่เพราะซีลเกียร์รั่วครับ น่าจะทั้งระบบครับ
และวันนี้พึ่งมาสังเกตุใหม่ ถ้าไม่ได้อัด หรือลาก ไม่เป็นครับ

แต่อาการ ที่ คนขายเนื้อเขียนมาใช่เลยครับ ไม่รู้ว่าที่เป็น เป็นตลอดที่เข้าเกียร์ถอยหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ