ผู้เขียน หัวข้อ: นํ้ายาหล่อเย็นหม้อนํ้ายี้ห้อไหนดีที่สุดครับ  (อ่าน 4998 ครั้ง)

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
พี่ๆครับรบกวนช่วยเเนะนํานํ้ายาหล่อเย็นหม้อนํ้าดีๆให้หน่อยครับเพราะรู้สึกว่าเครื่งมันค่อนข้างจะร้อนครับ

OreO

• แฟนพันธุ์แท้
Re: นํ้ายาหล่อเย็นหม้อนํ้ายี้ห้อไหนดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 22:43:02 »
ของเบนซ์ กับ BMW ดีที่สุดแล้วครับจุดเดือดสูงดี  เคยอบรมเรื่องน้ำยาหล่อเย็นมาแต่จำชื่อสารเคมีที่ใช้ระหว่างค่ายญี่ปุ่นกับยุโรปไม่ได้น่าจะเป็นคนละตัวกัน  การเกิดปฏิกริยาอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ จำได้แต่ รถยุโรป อย่าใช้น้ำยาสีแดงกับสีเขียวนะครับ เพราะใช้สำหรับรถญี่ปุ่น อลูมิเนียมหม้อน้ำไม่เหมือนกัน เมื่อเกิดจุดเดือดมันจะทำปฏิกริยาไม่เหมือนกันมันจะเกิดการกัดกร่อนภายในตะเข็บหม้อน้ำและข้อต่อคอต่าง ๆ (เห็นหลายท่านใช้ของโตโยต้าเติม ใช้ได้คับแต่ไม่เหมาะสมครับ)

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
Re: นํ้ายาหล่อเย็นหม้อนํ้ายี้ห้อไหนดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 22:47:08 »
ขอบคุณมากครับ...เเสดงว่าต้องใช้ของ0อย่างเดียวใช่ไหมครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 23:51:38 »
ของผมเอาไปแก้น้ำหายที่ศูนย์ สังเกตุน้ำยาหม้อน้ำมีสีฟ้า
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

OLE_Whozaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 00:28:59 »
ผมว่าของ BMW เหมาะแล้วนะครับ
อีกอย่างขวดก็ใหญ่ด้วย แต่ว่าก็ควรจะผสมน้ำก่อนใช้ด้วยนะครับ
เพราะผมเคยเติมแบบไม่ผสมน้ำไป แต่เติมไปประมาณ 2/5 ของขวด
ปรากฏว่าเครื่องมันจะร้อนช้าหน่อยในตอนเช้าที่สตาร์ทเครื่องอ่ะรับ (รึว่าผมคิดไปเองนะ)

??? ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 20:56:13 โดย OLE_Whozaa »
When I was young I'd listen to the radio Waitin' for my favorite songs When they played I'd sing along It made me smile

PiekPoon

• Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:19:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมเอาไปแก้น้ำหายที่ศูนย์ สังเกตุน้ำยาหม้อน้ำมีสีฟ้า

ค่าเสียหายแพงมั้ยครับพี่ยิ้มที่ 0 ถ้าจะเติมน้ำยาอย่างเดียว..รึว่าซื้อมาเติมเองก็ได้

???    ???    ???

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:05:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ค่าเสียหายแพงมั้ยครับพี่ยิ้มที่ 0 ถ้าจะเติมน้ำยาอย่างเดียว..รึว่าซื้อมาเติมเองก็ได้

ซื้อมาเติมเองได้เลยครับ ใส่ผสมกับน้ำได้เลย  ;)

PiekPoon

• Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 11:01:39 »

ซื้อมาเติมเองได้เลยครับ ใส่ผสมกับน้ำได้เลย  ;)

คือเบิก 0 แล้วก็ผสมลงไปเลย..ต้องมีอัตราส่วนอะไรมั้ยครับ