ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ  (อ่าน 1804 ครั้ง)

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:24:41 »
ตอนแรกแบตหมดครับเลยเข้าไปหาพี่ที่ทำแบตเข้าใส่มาให้หลังจากนั้นใช้รถมา1วันแบตหมดอีกเลยไปที่ร้านไดชาตร์ช่างบอกว่าไดไม่ชาตร์เขาสตาทร์แล้วถอดขั้วแบตออกปรากฏว่าเครื่องดับครับผมเลยให้เขาถอดเช็คไดชาตร์ดูแต่ช่างบอกไม่มีเครื่องมือผมเลยขับกลับมาถอดที่อู่เองแล้วเอาไดไปให้ช่าง ถอดมาช่างบอกว่าถ่านหมดก็เลยเปลี่ยนถ่านแล้วให้ลองใส่ดูถ้าถอดขั้วแบตออกแล้วไม่ดับแสดงว่า O.K ปรากฏว่าคราวนี้ไม่ดับครับก็เลยนึกว่าจบแต่พอมาตอนเช้าแบตก็หมดเหมือนเดิมครับก็เลยกลับไปหาช่างที่ทำไดอีกเขาบอกว่าลองเอาแบตของเขาใส่ดูแล้วลองวิ่งดู2วันปรากฏว่ากลับไปอีกแล้ววัดแบตดูปรากฏว่าชาตจ์ครับและใช้งานปกติครับช่างเลยบอกให้ทิ้งแบตไว้ชาตจ์แล้วค่อยกลับเอาไปใช้ พอกลับมาใช้แบตเดิมก็หมดอีกเหมือนเดิมอีกอยากถามพี่ๆว่ามันเป็นอะไรครับ. แบตใหม่เลยครับ 100L ลูกใหญ่ครับไม่มีขายในไทยและแผ่นธาตุใหญ่กว่าในบ้านเราครับช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:32:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตอนแรกแบตหมดครับเลยเข้าไปหาพี่ที่ทำแบตเข้าใส่มาให้หลังจากนั้นใช้รถมา1วันแบตหมดอีกเลยไปที่ร้านไดชาตร์ช่างบอกว่าไดไม่ชาตร์เขาสตาทร์แล้วถอดขั้วแบตออกปรากฏว่าเครื่องดับครับผมเลยให้เขาถอดเช็คไดชาตร์ดูแต่ช่างบอกไม่มีเครื่องมือผมเลยขับกลับมาถอดที่อู่เองแล้วเอาไดไปให้ช่าง ถอดมาช่างบอกว่าถ่านหมดก็เลยเปลี่ยนถ่านแล้วให้ลองใส่ดูถ้าถอดขั้วแบตออกแล้วไม่ดับแสดงว่า O.K ปรากฏว่าคราวนี้ไม่ดับครับก็เลยนึกว่าจบแต่พอมาตอนเช้าแบตก็หมดเหมือนเดิมครับก็เลยกลับไปหาช่างที่ทำไดอีกเขาบอกว่าลองเอาแบตของเขาใส่ดูแล้วลองวิ่งดู2วันปรากฏว่ากลับไปอีกแล้ววัดแบตดูปรากฏว่าชาตจ์ครับและใช้งานปกติครับช่างเลยบอกให้ทิ้งแบตไว้ชาตจ์แล้วค่อยกลับเอาไปใช้ พอกลับมาใช้แบตเดิมก็หมดอีกเหมือนเดิมอีกอยากถามพี่ๆว่ามันเป็นอะไรครับ. แบตใหม่เลยครับ 100L ลูกใหญ่ครับไม่มีขายในไทยและแผ่นธาตุใหญ่กว่าในบ้านเราครับช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
แบตเครมได้ใหม ถ้าได้เพิ่งเปลี่ยนมา ก็เปลี่ยนลูกใหมเลยครับ ใส่แบตอื่นปรกติ ใส่ลูกเดิม เสีย มันก็ฟ้องในตัวแล้วละครับ ไม่เก็บไฟ จะว่าไฟรั้วลงกราวก็ไม่ใช่เพราะลูกอื่นปรกติ  เปลี่ยนลูกใหมครับ เครมเลย O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
Re: ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:17:26 »
ชัดเจนครับ เช็ค relay ตัวใดตัวหนึ่งเสียแน่นอนครับ เลยดึงไฟจากแบตตลอดเวลา ทำให้ไฟหมด แต่ถ้าขับมากจอดน้อย ไฟมันจะชาร์ตตลอดแต่ถ้าจอดเมื่อไหร่เป็นเรื่องครับ เรื่องนี้เป็นทางหากินของอู่เลยน่ะครับ เปลี่ยนไดร์ เปลี่ยนแบต โดนกันที่หลายหมื่น ทั้งที่เปลี่ยนแค่ relay ไม่กี่ตังค์ครับ ในคลับอื่นเค้าเป็นกันบ่อย โดนกันเยอะจนเดี๋ยวนี้เค้ารู้กันหมดแล้ว แต่ที่นี่ผมพยายามบอกเท่าไหร่ก็ยังมีคนโดนหลายหมื่นอยู่ แล้วสุดท้ายไม่หาย ไม่รู้เป็นอะไร แล้วก็ขายรถทิ้ง แล้วก็ลงท้ายด้วย e46 จุกจิก ซ่อมเยอะ ขอให้โชคดีเจอปัญหาที่ใช่ครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:21:54 »
แบตถ้าปล่อยใช้จนไฟหมดเกลี้ยง (ย้ำว่าหมดเกลี้ยงๆเลยนะ) ส่วนมากแผ่นธาตุเสียครับ

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:34:52 »
พี่ inin ครับrelayตัวที่ว่ามันอยู่ตรงไหนครับรบกวนช่วยชี้เป้าทีครับขอบคุณครับ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:37:17 »
แผง relay อยู่หน้าซ้ายในห้องเครื่องครับ
ส่วนแผง ฟิวส์ อยู่ตรงลิ้นชักตรงคนนั่งในรถครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:24:04 »
ตอนี้เปลี่ยนแบตใหม่แล้วครับก็ยังอาการเดิมอีกเล่นไฟหมดเหมือนกันอีกสงสัยอย่างพี่ inin บอกคงเป็นที่ relay  แต่เปิดออกมาดูแล้วครับมีอยู่4ตัวแต่ไม่รู้ว่าตัวๆไหนครับกะว่าให้ช่างไล่ให้และลองเปลี่ยนดูไม่รู้ว่าเทียบกับของทั่วไปได้หรือเปล่าครับ