ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์จำเป็นต้องปิดมั้ยเวลาดับเครื่อง  (อ่าน 7198 ครั้ง)

blacksea

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 ise 2003 สี ดำเครื่อง n42
Re: แอร์จำเป็นต้องปิดมั้ยเวลาดับเครื่อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:48:23 »
ผมเป็นอีกคน ครับไม่เคยดับก่อนเลย ใช้มา 10 ปี ตู้แอร์ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ต้องพยามรักษากรองอากาศแอร์ด้านหน้าดีๆแล้วพยามกดปุ่มปิดอากาศภายนอกใหม่ๆใช้กดเอาทุกที มาหลังๆไปเซ็ท ให้จำค่าไม่ต้องกดแล้ว เพื่อนที่ทำอู่เล่า ว่าe36 กดมากๆ
ปุ่มนี้พังกันหลายค้นแล้ว

Mr.Kon

Re: แอร์จำเป็นต้องปิดมั้ยเวลาดับเครื่อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 13:27:51 »
ของเวลาดับเครื่อง แอร์ดับปึ้บเลย มันจะเสียไหมแบบนี้ มันเสียวๆ สรุป ว่าปล่อยให้แอร์มันดับปึ๊บแบบนี้ต่อไปถูกไหมครับ :-\ :-\ :-\
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 13:50:17 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่จำเป็นต้องปิดค่ะเพื่อยืดอายุการใช้งาน
ของปุ่มและสวิทช์ต่างๆบนหน้าปัทม์
ในรถbmwตั้งแต่e36ขึ้นมาเวลาสตาร์ท
เครื่องขณะเปิดแอร์อยู่ คอมแอร์จะทำงาน
หลังจากเครื่องติดแล้ว8-10วินาที จึงไม่
ต้องกลัวเครื่องหนัก ยกเว้นถ้ารู้สึกว่าแบต
อ่อนสตาร์ทไม่ไหวจึงปิดค่ะ :-*
ของผมใช้มา11ปีแล้ว ยังไม่เคยปิดเลยสักครั้งตอนจะจอด เพิ่งจะเติมน้ำยาแอร์ตอนหลังน้ำท่วมครั้งเดียวครับ แต่คงอีกไม่นานต้องจัดการอะไรสักอย่างแล้วครับ อย่างตู้แอร์อะไรประมาณนั้นครับ ;) :))

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 14:55:02 »
ผมปิดครับ  ตัดคอมแอร์ทุกครั้งก่อนขับรถถึงที่บ้าน (เวลาจะจอดรถนานๆ เช่นตอนจะเข้าบ้านนอนแล้ว)
เนื่องจากว่า เวลาแอร์ทำงาน ที่คอยล์เย็นจะมีเหงื่อแอร์ หรือ ไอน้ำมาควบแน่นอยู่ครับ
(ลักษณะเหมือนเอาขวดน้ำเย็นออกมาจากตู้เย้น แล้วตั้งทิ้งเอาไว้จะมีหยดน้ำมาควบแน่นเกาะด้านนอกขวด)
ปิดคอมพ์แอร์ก่อนจอดรถสัก 4-5 นาที เพื่อไล่ความชื้นให้ออกไปจากตู้แอร์ครับ
เนื่องจากว่าหากมีหยดน้ำเกาะที่คอยล์เย็น มากๆ เป็นเวลานานๆ คอยล์เย็นจะผุเร็วและแอร์ก็จะรั่วได้ครับ (รั่วเป็นตามด)

แต่ในขณะที่ขับรถอยู่พัดลมแอร์ก็จะพัดอยู่ตลอดเวลาจึงไม่มีปัญหาครับ จะมีปัญหาก็ตอนที่ดับเครื่องนี่แหละครับ
หยดน้ำ เล็กๆ เกาะนานๆ หลายๆปี ก็ทำให้แผงคอยล์เย็นผุได้ครับ

ผมทำเช่นนี้มาตลอด คอยล์เย็นถึงอยู่คู่รถผมมาได้ ร่วม 7 ปี
เพิ่งจะออกอาการรั่วซึมเล็กน้อย เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้เองครับ

ผมทำแบบเดียวกับคุณ Chaky ครับ   :-*
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

pharaoh

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 00:17:56 »
ผมปิดปุ่ม AC ก่อนจะเข้าบ้านประมาณ 300 เมตรอะครับแต่ยังเปิดพัดลมอยู่เพื่อไล่ความชื้นที่จะตกค้างอยู่ในระบบแอร์ พอจอดรถนิ่งแล้วก็จะกดปิดพัดลม..(เป็นความเชื่อส่วนตัว)...ว่าแอร์จะได้ไม่มีกลิ่นอับหนะครับผม.... :D
คอยล์ยเย็นหนาเกือบ3นิ้วให้เป่าด้วยพัดลมระยะทาง3-400เมตรไม่แห้ง
หรือลดหยดน้ำไม่ได้
ผมปิดครับ  ตัดคอมแอร์ทุกครั้งก่อนขับรถถึงที่บ้าน (เวลาจะจอดรถนานๆ เช่นตอนจะเข้าบ้านนอนแล้ว)
เนื่องจากว่า เวลาแอร์ทำงาน ที่คอยล์เย็นจะมีเหงื่อแอร์ หรือ ไอน้ำมาควบแน่นอยู่ครับ
(ลักษณะเหมือนเอาขวดน้ำเย็นออกมาจากตู้เย้น แล้วตั้งทิ้งเอาไว้จะมีหยดน้ำมาควบแน่นเกาะด้านนอกขวด)
ปิดคอมพ์แอร์ก่อนจอดรถสัก 4-5 นาที เพื่อไล่ความชื้นให้ออกไปจากตู้แอร์ครับ
เนื่องจากว่าหากมีหยดน้ำเกาะที่คอยล์เย็น มากๆ เป็นเวลานานๆ คอยล์เย็นจะผุเร็วและแอร์ก็จะรั่วได้ครับ (รั่วเป็นตามด)

แต่ในขณะที่ขับรถอยู่พัดลมแอร์ก็จะพัดอยู่ตลอดเวลาจึงไม่มีปัญหาครับ จะมีปัญหาก็ตอนที่ดับเครื่องนี่แหละครับ
หยดน้ำ เล็กๆ เกาะนานๆ หลายๆปี ก็ทำให้แผงคอยล์เย็นผุได้ครับ

ผมทำเช่นนี้มาตลอด คอยล์เย็นถึงอยู่คู่รถผมมาได้ ร่วม 7 ปี
เพิ่งจะออกอาการรั่วซึมเล็กน้อย เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้เองครับ

ถ้าปิดก่อนจอด4-5นาทีในขณะวิ่งอยู่ร้อนเหงื่อแตกแน่ๆ
หรือจะติดเครื่องทิ้งไว้4-5นาทีปิดแอร์ไว้ด้วยเพื่อไล่ความ
ชื้น คงแทบไม่มีใครมานั่งรอแบบนั้น

เรื่องจริงไม่ว่าเราจะปิดแอร์ก่อน หรือไม่ปิดเวลาดับเครื่อง
แล้วช่องอากาศด้านหลังตู้แอร์จะเปิดเมื่อปิดสวิทช์กุญแจ
อากาศความชื้นก็จะถูกระบายออกไปทางด้านนั้น
ดังนั้นปัญหากลิ่นอับในตู้แทบหมดไป กลิ่นอับในรถน่าจะเกิด
จากสิ่งของที่อยู่ในรถเองเช่นน้ำหอมบางชนิด หรือการนำอาหาร
มารับประทานในรถค่ะ

ผมก็คนนึง ครับที่คิดแบบนี้ ไม่เคยปิดเลยครับ

chaky

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:46:34 »
555555
ยังไงก็ได้ครับ แล้วแต่ผู้ใช้แต่ละท่านครับ....

เพราะพิสูจน์จากผู้ใช้แล้วหลายๆท่าน
สรุป ก็คือ ปิดไม่ปิด แอร์ก่อนจอดรถเป็นเวลานานๆ  ผลเหมือนกันครับ

คือ แอร์ที่ใช้งานไป ถึงเวลา มันก็รั่วของมันเอง ตามอายุ
ไม่ว่าจะปิด หรือไม่ปิดคอมพ์แอร์ แผงคอยล์เย็น ก็มีอายุการใช้งาน 7-10 ปีจริง(จากที่สมาชิกหลายท่านตอบมา)

ผมยังมองอีกมุมนึงด้วยครับ การที่ดับเเอร์ก่อนจอดยังช่วยประหยัดน้ำมันไอ้อีกเล็กน้อย
เพราะ ภาระของเครื่องลดลงเมื่อเราตัดคอมพ์แอร์ แถมแอร์ที่เปิดมาตลอดการเดินทางก็ยังเย็นอยู่ได้อีก 4-5 นาที
ผมว่าไม่ทำให้ร้อนจนเหงื่อแตกหรอกครับ ประหยัดวันละนิด ปีนึงก็หลายอยู่ครับ อันนี้ นานาจิตตังครับ
ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ... ;)

เหมือนเวลา ข้างหน้า สัก 200-300 เมตร เห็นไฟแดงจะๆ  จะเร่งเครื่องไปเบรคทำไมจริงมั้ยครับ
เร่งเครื่องไปเปลืองน้ำมัน รถมาเร็วต้องเบรคแรงอีก เปลืองผ้าเบรค
ปล่อยไหลไปเลย ยังไงก็ต้องเบรคติดไฟแดงอยู่ดี

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 12:18:44 »
555555
ยังไงก็ได้ครับ แล้วแต่ผู้ใช้แต่ละท่านครับ....

เพราะพิสูจน์จากผู้ใช้แล้วหลายๆท่าน
สรุป ก็คือ ปิดไม่ปิด แอร์ก่อนจอดรถเป็นเวลานานๆ  ผลเหมือนกันครับ

คือ แอร์ที่ใช้งานไป ถึงเวลา มันก็รั่วของมันเอง ตามอายุ
ไม่ว่าจะปิด หรือไม่ปิดคอมพ์แอร์ แผงคอยล์เย็น ก็มีอายุการใช้งาน 7-10 ปีจริง(จากที่สมาชิกหลายท่านตอบมา)

ผมยังมองอีกมุมนึงด้วยครับ การที่ดับเเอร์ก่อนจอดยังช่วยประหยัดน้ำมันไอ้อีกเล็กน้อย
เพราะ ภาระของเครื่องลดลงเมื่อเราตัดคอมพ์แอร์ แถมแอร์ที่เปิดมาตลอดการเดินทางก็ยังเย็นอยู่ได้อีก 4-5 นาที
ผมว่าไม่ทำให้ร้อนจนเหงื่อแตกหรอกครับ ประหยัดวันละนิด ปีนึงก็หลายอยู่ครับ อันนี้ นานาจิตตังครับ
ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ... ;)

เหมือนเวลา ข้างหน้า สัก 200-300 เมตร เห็นไฟแดงจะๆ  จะเร่งเครื่องไปเบรคทำไมจริงมั้ยครับ
เร่งเครื่องไปเปลืองน้ำมัน รถมาเร็วต้องเบรคแรงอีก เปลืองผ้าเบรค
ปล่อยไหลไปเลย ยังไงก็ต้องเบรคติดไฟแดงอยู่ดี
ถูกต้องแล้วครับ!! ;) ;) ;)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 14:16:21 »
555555

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 20:10:22 »
ฮ่าๆ ผมเป็นคนที่ชอบเร่งเครื่องไปติดไฟแดง(จริงๆนะ)
กับชอบปลดเกียร์ว่างกับปิดไฟหน้าตอนติดไฟแดงกลางคืน
ถึงแม้จะอ่านมาเจอมาเรื่องผลจากการเข้าเกียร์/ปลดเกียร์บ่อยๆ
แต่ผมก็เลือกความสบายเป็นหลักอยู่ดี คือทั้งสบายเราและสบายคนอื่น
ขนาดไฟหน้าผมยังปรับกดซะเลียดพื้นเพราะเคยรู้สึกว่าแสบตาเวลาใครมาส่องอยู่ข้างหลัง
รวมถึงไปจอดข้างหลังรถคันที่กำลังกดไฟเบรค แสบตามากกกก

ที่พูดยาวๆคือจะบอกว่าผมจะเลือกความสบายไว้เป็นอันดับแรก (คือขี้เกียจนั่นเอง)

chaky

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 21:13:03 »
ฮ่าๆ ผมเป็นคนที่ชอบเร่งเครื่องไปติดไฟแดง(จริงๆนะ)
กับชอบปลดเกียร์ว่างกับปิดไฟหน้าตอนติดไฟแดงกลางคืน
ถึงแม้จะอ่านมาเจอมาเรื่องผลจากการเข้าเกียร์/ปลดเกียร์บ่อยๆ
แต่ผมก็เลือกความสบายเป็นหลักอยู่ดี คือทั้งสบายเราและสบายคนอื่น
ขนาดไฟหน้าผมยังปรับกดซะเลียดพื้นเพราะเคยรู้สึกว่าแสบตาเวลาใครมาส่องอยู่ข้างหลัง
รวมถึงไปจอดข้างหลังรถคันที่กำลังกดไฟเบรค แสบตามากกกก

ที่พูดยาวๆคือจะบอกว่าผมจะเลือกความสบายไว้เป็นอันดับแรก (คือขี้เกียจนั่นเอง)

มีวิธีติดไฟแดงแบบสบายๆ และถนอมเกียร์อีกวิธีครับ
คือ ถ้าช่วงรถติดๆ ไม่มาก เช่น D เหยียบเบรค แป๊บๆ 20-30 วินาที ขยับอีกแล้ว
ขยับไปอีกสัก 2 เมตร เบรคอีกสัก 45 วินาที แล้วก็ขยับไปอีกสัก 5-6 เมตร

สถานะการณ์แบบนี้ ผมจะดึงเบรคมือแทนการเหยียบเบรคครับ
คือพอรถหยุดนิ่ง ยังเป็นเกียร์ D อยู่รู้ว่าอีกเดี๋ยวก็ขยับไปอีกหน่อย
ผมดึงเบรคมือรอเลยครับเท้าก็จะปล่อยออกจากแป้นเบรคได้ครับ
พอรถเริ่มขยับ ก็ปลดเบรคมือได้เลยครับ ไม่ต้องเหยียบเบรคอีก
รถก็จะเลื่อนไปข้างหน้าทันทีเพราะยังเป็นเกียร์ D อยู่เลยครับ
แถมไม่แสบตาคันข้างหลังด้วย แล้วก็ไม่ต้องคอยเปลี่ยนเกียร์ จาก D เป็น N
แล้วก็ N เป็น D บ่อยๆ เมื่อยครับ

สรุป รถติดแบบแป๊บๆ ขยับบ้างนิ่งบ้าง ผมจะดึงเบรคมือแทนการเหยียบเบรคครับ
ถนอมเกียร์ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ ถนอมแรงขา ไม่ต้องเหยียบแป้นเบรคนานๆ..

แต่ถ้าเห็นเวลาไฟแดง เกิน 80 วินาทีขึ้นไป แล้วรถไม่ขยับแล้วแน่ๆ ผมก็จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ N ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 21:14:51 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 18:43:30 »
เข้ามาหาความรุ้ ขอสารภาพเลยว่า ผมยังปิดแอร์ E46 ไม่เป็นเลย กดยังให้ระบายลมเย็นออกก่อนดับเครื่องครับ