ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากครับ OBC Function สําหรับท่านที่ยังไม่ทราบ (ซ้ำขออภัยนะครับ) พอดีไปเจอมา  (อ่าน 17069 ครั้ง)

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
BMW Self-Test Mode Instructions:

Instructions to access the hidden functions:
1. Hold Trip Reset while turning ignition key to position 1.
2. LCD should show "Test 1.0"
3. Press the reset button again to select function 19.0 that unlocks all the features
3. Wait for display to show "Off"
4. Depress Trip Reset for 1/4 second and release it
5. Then with no delay, press Trip Reset several times to select one of the following functions.
==========================================
BMW E46 On-Board Computer (OBC) Hidden Codes (works on some E36s as well):

1. Car Engine and cluster data
1.0 VIN number (last 5 digits)
1.1 K number (my car shows a mileage counter of some sort)
1.2 Cluster Part #
1.3 Coding (12)/diagnosis (34)/bus index (56) (ex. 123456)
1.4 Week/Year of cluster manufacture (ww/yy)
1.5 Hardware and Software cluster #s (ex. 09_160 = hardware '09' and software '16.0')
1.6 ?
1.7 CAN-version and KI-revision index (ex. 04_44 = CAN-version '04' and KI-revision index '44')

2. Cluster System Test - Activates the gauge drivers, indicators and LEDs to confirm function (this is a fun one to watch).

3. Service Inspection Data
3.0 Used fuel in liters since last Service Inspection
3.1 elapsed days since last Service Inspection (mine reads zero, which doesn’t match)

4. Fuel Consumption
4.0 Instant fuel consumption (ex. 0145+ =14.5 liters/100km)
4.1 Instant fuel consumption (ex. 0018=1.8 l/Hour)

5. Distance Gone Consumption
5.0 Average mileage (ex. "082" = 8.2 liters/100km)
5.1 km to refuel

6. Fuel Level sensor inputs in liters
6.0 Fuel level averaged (ex. 109330+ = Left half sensor input 10.9 liters;
Right sensor input 33.0 liters)
6.1 Total tank level averaged: (10.9+33.0=43.9 liters)
6.2 Indicated value (0442+ = 44.2) and tank phase

7. Temperature and Speed
7.0 Coolant/Engine temperature (ex. 021 = 21C) (this one’s also really interesting. my car ranged from 82 to 98 C. once the engine was warmed up—leave this one on as you’re driving around).
7.1 Ambient/Outside temperature - chg met 5 pts. 125/130/135 .
7.2 Engine speed / Current RPMs 1/min
7.3 Vehicle speed / Current Speed in km/hour

8. Input value in HEX form
8.0 1d0+ System voltage ADC-Value Hex code
8.1 26C33C+ ADC Values HG left/HG right
8.2 ADC Value brake degradation sensor (000=o.k.)
8.3 ? (mine read 38C000)

9. Battery
9.0 Battery Voltage (ex. 140 = 14.0v)
9.1 ?
9.2 ?
9.3 ?

10. Country of Destination? (mine read ----US)

11. ? (mine read FFFF08)

12. Not used

13. Gong Test—press trip button briefly to test chime.

14. ?
14.0 ? (mine read C78100)
14.1 ? (mine read 000000)
14.2 ? (mine read 000000)
14.3 ? (mine read 000000)
14.4 ? (mine read 000000)

15. Status cluster I/O-ports (bit codes) 0=low; 1=high (all these were hard to interpret)
1) belt contact, seat belt fastened=0; (fasten seat belt and you’ll see a change)
2) ignition lock contact, key inserted=0;
3) door contact, door open=0; (open or close door and you’ll see a change)
4) clock button pressed=0;
5) SI reset=0, for reset=0;
6) EGS transmission failure=0
Status Digital Outputs (bits) 0=inactive, 1=active
1) Gong output;
2) Brake warning lamp;
3) Low fuel warning lamp;
4) EGA lamp;
5) seat belt lamp;
6) manipulation dot

16. ?
16.0 ?
16.1 ? (my car shows --lo--)

17. ? (a timer of some sort but doesn’t match up to any service interval or other event I can determine)

18. Not used

19. Lock Status; unlocks functions in range 3-18
19.0 L-On / L-Off (to unlock, press button when "L-Off")

20. ? (countdown timer of some sort)
20.0 displays what appears to be a meaningless number
20.1 counts down final digit
20.2 counts down next-to-last digit
20.3 counts down third-to-last digit

21 Software Reset; reset OBC settings (I didn’t want to mess with this one!)

00 End of test

kwan47

ถ้าเป็นภาษาไทยก็จะดีกับสมาชิกท่านอื่นมากนะครับ

PiekPoon

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเป็นภาษาไทยก็จะดีกับสมาชิกท่านอื่นมากนะครับ

ไว้เด๋วว่างจะเอาภาษาไทยมาลงใหม่ครับ..

:-\ :-\ :-\ :-\

kwan47

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ไว้เด๋วว่างจะเอาภาษาไทยมาลงใหม่ครับ..

:-\ :-\ :-\ :-\
รออยู่นะครับ  รถผมมันขึ้นเกือบทุกดวงเลยครับ

Kittiisr

• ขาประจำ
รออยู่เหมือนกันครับ พออ่านได้ แต่ยังไม่เข้าใจบางอย่าง :-\

PiekPoon

แปลเองนะครับ..เอาเบื้องต้นไปก่อน (จากการทดสอบด้วยตัวเอง)

ก่อนจะเข้าไปเซ็ตค่าหรือดูค่าต่างๆได้นั้นต้องปลดล๊อคมันซะก่อน..ซึ่งการปลดล๊อคนั่นทําได้โดย

- บิดสวิทช์กุญแจไปตําแหน่งที่ 1 ครับ
- กดปุ่มที่อยู่ด้านซ้ายบนหน้าปัทม์ค้างไว้ครับ จนมันขึ้นว่า " Test  "
- หลังจากนั้นกดเลือกโหมดไปที่โหมด 19 ครับ รอจนมันขึ้นคําว่า  " Off "  จากนั้นให้รีบกดปุ่มสั้นๆอย่างรวดเร็ว 1ครั้ง
-ต่อจากนั้นหน้าจอจะขึ้นว่า " Test " อีกครั้งครับ แต่คราวนี้เราสามารถกดปุ่มเพื่อเลือกเข้าไปในโหมดต่างๆได้แล้วครับโดยโหมดต่างๆจะขึ้นอยู่กับตัวเลขที่นําหน้า

นี่คือวิธีปลดล๊อคเพื่อเข้าไปใน Hidden Function ครับ ส่วนฟังก์ชั่นที่ 1-21 จะพยายามหาความหมายดูอีกทีนะครับ หรือใครรู้มากกว่านี้เอามาแชร์กันนะครับ

ปล.ที่ผมใช้ประจํามีอยู่ 2-3 ฟังก์ชั่นครับคือ
- 2    =  ฟังก์ชั่นนี้มันจะโชว์สถานะไฟบนหน้าปัทม์เราทั้งหมดเลยว่ายังทํางานปกติหรือป่าว..หลอดขาดมั้ยไรมั้ย(รึป่าวนะเห็นมันขึ้นหมด สวยดี)
- 7.2  =  ตัวเลขบนหน้าปัทม์เราจะกลายเป็นเหมือนวัดรอบดิจิตอลครับ
- 9.0  =  อันนี้ใช้ตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าที่แบตเตอรี่ของเราคับ 120 คือ 12.0V หลังจากสตาร์ทแล้วควรเป็น 140 ซึ่งก็คือ 14.0v แสดงว่าไดชาร์ทเราชาร์จไฟปกติครับ

หากมีผู้รู้มากกว่านี้ก็ขอคําแนะนําด้วยนะครับ ยังใหม่กับ E 46 มากๆครับผม

>:D    >:D    >:D

chaky

นั่งแปลร่วม สองชั่วโมง  หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องนะครับ.... ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
เพราะมีหลายเมนูที่ผมเองก็ไม่ทราบครับ

BMW Self-Test Mode Instructions:
คำสั่งโหมด ทดสอบตัวเอง ของ BMW

Instructions to access the hidden functions:
คำแนะนำ เพื่อเข้าโหมดที่ซ่อนอยู่ (สมองของรถ)
1. Hold Trip Reset while turning ignition key to position 1.
    กดปุ่มรีเซ็ตตัววัดระยะทาง(ด้านซ้ายมือของหน้าปัทม์รถ) พร้อมกับบิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่งหนึ่ง คือตอนที่รถยังไม่ได้สตาร์ทแต่ฟังวิทยุเปิดได้นะครับ
                                                         ***เพิ่มเติมครับ   ตำแหน่งสอง คือตอนที่ไฟโชว์หน้าปัทม์ทุกดวงติดแต่รถยังไม่สตาร์ท
                                                                                ตำแหน่งสาม คือบิดเพื่อสตาร์รถ
                                                                                   ตำแหน่งศูนย์ คือตอนที่เราล็อคคอพวงมาลัยและดึงกุญแจออก
2. LCD should show "Test 1.0"
     ที่หน้าจอควรจะขึ้นคำว่า "Test 1.0" ให้ปล่อยมือออก
3. Press the reset button again to select function 19.0 that unlocks all the features
     แล้วรีบกดปุ่มรีเซ็ตวัดระยะทางอีกหลายๆครั้ง(ปุ่มเดิมจากข้อ1) กดไปเรื่อยๆ จนหน้าป้ทม์โชว์ 19.0 เพื่อปลดล็อคทุกฟังชั่นที่ต้องการจะดูทั้งหมด
3. Wait for display to show "Off"
     รอให้หน้าปัทม์ โชว์  L_off ---> L_on ---> L_off
4. Depress Trip Reset for 1/4 second and release it
    กดปุ่มรีเซ็ตระยะทางอีกครั้ง ครั้งนี้ค้างไว้สัก 1/4 วินาทีแล้วค่อยปล่อย  (จริงๆก็คือการกดตกลงนั่นเองครับ ไม่ต้องกดค้างก็ได้เหมือนกันครับ ผมลองแล้ว)
5. Then with no delay, press Trip Reset several times to select one of the following functions.
     หลังจากข้อ 4 ก็กดปุ่ม รีเซ็ตระยะทางไปเรื่อยๆครับ จนกว่าจะถึง  ฟังชั่นที่ต้องการจะเรียกขึ้นมาดู ตามรายละเอียดด้านล่างนี้ครับห
==========================================
BMW E46 On-Board Computer (OBC) Hidden Codes (works on some E36s as well):

1. Car Engine and cluster data
     เกี่ยวกับเครื่องยนต์และข้อมูลของหน้าปัทม์
1.0 VIN number (last 5 digits)
         แสดง Vehicle Identification Number (5 ตัวสุดท้าย)
1.1 K number (my car shows a mileage counter of some sort)
         หมายเลข K (คืออะไรอันนี้ผมก็ไม่รู้ครับ)
1.2 Cluster Part #
         หมายเลข หน้าปัทม์ (น่าจะเป็น serial  no. ของหน้าปัทม์)
1.3 Coding (12)/diagnosis (34)/bus index (56) (ex. 123456)
       (อันนี้ไม่ทราบครับ)
1.4 Week/Year of cluster manufacture (ww/yy)
        สัปดาห์/ปี ที่ผลิตของหน้าปัทม์
1.5 Hardware and Software cluster #s (ex. 09_160 = hardware '09' and software '16.0')
1.6 ?
1.7 CAN-version and KI-revision index (ex. 04_44 = CAN-version '04' and KI-revision index '44')
       version ของ CAN และ ค่าดัชนีของ KI-revision
2. Cluster System Test - Activates the gauge drivers, indicators and LEDs to confirm function (this is a fun one to watch).
     เกี่ยวกับการทดสอบไฟหน้าปัทม์ทั้งหมดรวมทั้งเข็มทุกเข็มบนหน้าปัทม์
3. Service Inspection Data
     เกี่ยวกับข้อมูลการเข้ารับ Service
3.0 Used fuel in liters since last Service Inspection
      น้ำมันที่ใช้ไปเป็นลิตร ตั้งแต่การเข้ารับ Service ครั้งสุดท้าย
3.1 elapsed days since last Service Inspection (mine reads zero, which doesn’t match)
      จำนวนวันตั้งแต่เข้ารับการ Service ครั้งสุดท้าย
4. Fuel Consumption
     เกี่ยวกับอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
4.0 Instant fuel consumption (ex. 0145+ =14.5 liters/100km)
      อัตราสิ้นเปลีองน้ำมันเชื้อเพลิง ณ ปัจจุบัน แสดงเป็น ลิตร/100กม. ถ้าไม่ได้สตาร์ทเครื่องควรจะเป็น 0ลิตร/100km
4.1 Instant fuel consumption (ex. 0018=1.8 l/Hour)
      อัตราสิ้นเปลีองน้ำมันเชื้อเพลิง ณ ปัจจุบัน แสดงเป็น ลิตร/1ชม.
5. Distance Gone Consumption
    เกี่ยวกับการวัดระยะ และอัตราสิ้นเปลีอง
5.0 Average mileage (ex. "082" = 8.2 liters/100km)
      อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย (ตั้งแต่เริ่มรีเซ็ตค่า)  แสดงเป็น ลิตร/100กม.
5.1 km to refuel
     ระยะทางที่รถจะวิ่งได้ก่อนน้ำมันหมด  แสดงเป็น กม.
6. Fuel Level sensor inputs in liters
     เกี่ยวกับระดับน้ำมันเชื้อเพลิง
6.0 Fuel level averaged (ex. 109330+ = Left half sensor input 10.9 liters;Right sensor input 33.0 liters)
      ระดับน้ำมันเฉลี่ย (ตัวอย่าง 109330+ หมายความว่า เซ็นเซอร์ตัวซ้ายอ่านค่าได้ 10.9 ลิตร; เซ็นเซอร์ตัวขวาอ่านค่าได้ 33 ลิต
6.1 Total tank level averaged: (10.9+33.0=43.9 liters)
         ระดับน้ำมันเเฉลี่ยน้ำมันคงเหลือในถัง
6.2 Indicated value (0442+ = 44.2) and tank phase
        ตัวชี้ค่า  (ไม่ทราบเหมือนกันว่าต่างจาก 6.1 ตรงไหนครับ)

7. Temperature and Speed
      เกี่ยวกับอุณภูมิและความเร็ว
7.0 Coolant/Engine temperature (ex. 021 = 21C) (this one’s also really interesting. my car ranged from 82 to 98 C. once the engine was warmed up—leave this one on as you’re driving around).
        อุณหภูมิของน้ำในหม้อน้ำ และ อุณหภมูของเครื่องยนต์ แสดงเป็น เซลเซียส
7.1 Ambient/Outside temperature - chg met 5 pts. 125/130/135 .
      อุณหภูมิภายนอกบริเวณตัวรถ     
7.2 Engine speed / Current RPMs 1/min
      ความเร็วรอบของเครื่องยนต์ ขณะที่ดูค่า  แสดงเป็น รอบ/นาที
7.3 Vehicle speed / Current Speed in km/hour
     ความเร็วของรถ ขณะที่ดูค่า แสดงเป็น กม./ชม.
8. Input value in HEX form
     เกี่ยวกับค่าในเลขฐาน 16
8.0 1d0+ System voltage ADC-Value Hex code
     แสดงระดับโวลท์ แสดงค่าโวลท์เป็นดิจิตอล (เลขฐาน16)
8.1 26C33C+ ADC Values HG left/HG right
     (อันนี้คืออะไรไม่ทราบครับ)
8.2 ADC Value brake degradation sensor (000=o.k.)
      ค่าจากเซ็นเซอร์ตรวจสอลการเสื่อมสภาพของวาล์วระบบเบรค (degradation sensor) ต้องโชว์ 000 แปลว่ายังโอเคครับ
8.3 ? (mine read 38C000)

9. Battery
    เกี่ยวกับแบตเตอรี่
9.0 Battery Voltage (ex. 140 = 14.0v)
       ไฟของเเบตเตอรี่ ขณะที่วัดค่า ตอนที่ไม่ได้สตาร์เครื่องควรจะอยู่ที่ 13.2-13.5โวล์ท
       ถ้าสตาร์ทรถแล้วไดร์ชาร์ทต้องทำงาน ตัวเลขจะต้องวิ่งขึ้นไปที่ประมาณ 14.3-14.5โวล์ทแปลว่าไดร์ชาร์ททำงานปกติ
       หากสตาร์ทรถแล้ว อ่านค่าได้เท่าเดิม หรือต่ำกว่า14โวล์ทแปลว่าไดร์ชาร์ทไม่ทำงานห้ามขับรถออกไปเด็ดขาด
       เพราะดับกลางทางแน่นอนครับ และถ้าไดร์ชาร์ทไม่ทำงาน ไฟแบตสีแดงบนหน้าปัมท์จะโชว์ด้วยครับ
9.1 ?
9.2 ?
9.3 ?

10. Country of Destination? (mine read ----US)
       จุดหมายปลายทาง (น่าจะเป็นประเทศที่ส่ง คือของเราน่าจะต้องโชว์ว่า ---TH)

11. ? (mine read FFFF08)

12. Not used
       ไม่ได้ใช้
13. Gong Test—press trip button briefly to test chime.
       อันนี้ไม่ทราบครับ ว่า Gong test คืออะไร       
14. ?
14.0 ? (mine read C78100)
14.1 ? (mine read 000000)
14.2 ? (mine read 000000)
14.3 ? (mine read 000000)
14.4 ? (mine read 000000)

15. Status cluster I/O-ports (bit codes) 0=low; 1=high (all these were hard to interpret)
      สถานะของ cluster ช่องรับ/ส่งสัญญาณ แสดงเป็นบิท 0=ต่ำ 1=สูง (ค่าเหล่านี้ยากแก่การทำความเข้าใจ สำหรับคนทั่วไป คือสำหรับพวกช่างดูจะเข้าใจได้)
1) belt contact, seat belt fastened=0; (fasten seat belt and you’ll see a change)
     สถานะของเข็มขัดนิรภัย (ลองคาดเข็มขัดหรือลองปลดเข็มขัดนิรภัยดูครับ)
2) ignition lock contact, key inserted=0;
    สถานะของกุญแจ   ถ้าเสียบกุญแจที่คอพวงมาลัยจะแสดงค่าเป็น 0
3) door contact, door open=0; (open or close door and you’ll see a change)
    สถานะประตูรถ ประตูเปิดแสองค่าเป็น 0
4) clock button pressed=0;
     ปุ่มนาฬิกาถูกกด=0
5) SI reset=0, for reset=0;
     อันนี้ไม่ทราบครับ
6) EGS transmission failure=0
    อันนี้เดานะครับ Electronic Gear System ระบบเกียร์อิเลคทรอนิคส์ ถ้าเกิดข้อผิดพลาด โชว์ 0 ครับ
Status Digital Outputs (bits) 0=inactive, 1=active
    สถารนะดิจิตอลเอาพุต 0 = ไม่ทำงาน, 1 = ทำงาน
1) Gong output;
    ค่าเอาพุตของ Gong
2) Brake warning lamp;
     ไฟเบรค
3) Low fuel warning lamp;
    ไฟเตือนน้ำมันใกล้หมด
4) EGA lamp;
    ไฟEGA
5) seat belt lamp;
    ไฟเข็มขัดนิรภัย
6) manipulation dot
    อันนี้ไม่ทราบครับ
16. ?
16.0 ?
16.1 ? (my car shows --lo--)

17. ? (a timer of some sort but doesn’t match up to any service interval or other event I can determine)

18. Not used

19. Lock Status; unlocks functions in range 3-18
       สถานะล็อค หรือ ปลดล็อค เมนู3-18 ที่อธิบายมาข้างบน
19.0 L-On / L-Off (to unlock, press button when "L-Off")
      สถานะปลดล็อค (วิธีปลดล็อคตามที่อธิบายข้างบนสุด)
20. ? (countdown timer of some sort)
       ตัวนับถอยหลัง   (คืออะไรไม่ทราบครับ)
20.0 displays what appears to be a meaningless number
         ตัวเลขอะไรก็ไม่รู้ ไม่มีความหมาย
20.1 counts down final digit
        นับถอยหลัง หลักสุดท้าย
20.2 counts down next-to-last digit
       นับถอยหลังก่อนหลักสุดท้าย
20.3 counts down third-to-last digit
      นับถอยหลังก่อนหลักสุดท้าย3หลัก

21 Software Reset; reset OBC settings (I didn’t want to mess with this one!)
      ล้างค่าซอฟแวร์ที่มีทั้งหมด กลับไปสู่ค่าเริ่มต้นที่โรงงานตั้งมา   (ผมว่าอย่าไปยุ่งกับเมนูนี้จะดีกว่านะครับ!)

00 End of test
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 19:24:59 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
สุดยอดเลย เดียวต้องลองเล่นมั่งละครับ :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jason

ท.ทหาร 330

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป

chaky

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ....  การเข้าถึง ฟังก์ชั่น OBC หรือที่เรียกว่า On Board Computer ของรถ BMW
สามารถเข้าเมนูต่างๆได้ ตลอดเวลา ไม่ว่าจะยังไม่สตาร์ทรถ (แต่ว่าต้องบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง2นะครับ)
หรือว่าสตาร์ทรถแล้ว หรือแม้แต่ขณะที่รถกำลังวิ่งอยู่(ไม่แนะนำให้กดเพราะว่าอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้เนื่องจากมัวแต่ก้มๆเงยๆดูหน้าป้ทม์กับมองถนน)

วิธีการก็เหมือนเดิมครับ ก็คือ กดปุ่มที่เอาไว้ รีเซ็ท ตัวเลขวัดระยะทางค้างเอาไว้เลยครับ (ระยะทางรีเซ็ทเป็น 000.0km ก็ไม่เป็นไรครับ)เพราะหลังจาก
ออกจากระบบ OBC ฟังก์ชั่น ตัวเลยวัดระยะทางจะกลับมาเป็นเลขเดิมครับ ไม่ได้รีเซ็ทแต่อย่างใด
แต่หากว่าเวลากดพอเห็นตัวเลขวัดระยะทางมันเปลี่ยนเป็น 00 แล้วปล่อยมือออก ทีนี้ม้นก็จะรีเซ็ทค่าที่วัดระยะทางเอาไว้จริงๆครับ

เอาละต่อนะครับ
กดปุ่มรีเซ็ทระยะทางค้างเอาไว้นะครับ ประมาณ 5-10วินาที
ที่หน้าปัทม์ก็จะโชว์คำว่า test 1.0 ก็เริ่มกดเข้าไปดูในฟังก์ชั่นที่อยากจะดูได้ตามปกติเลยครับ
หากต้องการออกจาก ฟังก์ชั่น OBD ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่เมนูไหน ก็ให้กด ป่มรีเซ็ท(ปุ่มเดิมนั่นแหละครับ)ค้างไว้อีก 5-10วินาที
หน้าปัทม์มันก็จะกลับมาเป็น เหมือนเดิม คือโหมดใช้รถปกติทั่วไปครับ....

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับผม.... :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 13:40:27 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

fahute46

• คนคุ้นเคย

Osonline

• ฝันให้ไกล-ไปให้ถึง..
  • ขาประจำ
  • Let the good time.

iceswat

• ขาประจำ
เป็นประโยชน์มากครับเดี๋ยวจะลองไปเล่นดู ;)

tinity

• ขาประจำ
7. Temperature เราสามารถทำให้มันโชว์ใว้ที่ออนบอร์ดเพื่อดูตลอดเวลาใด้ไหมครับ   :-X

ahallaha

• ขาประจำ
  • ทุกการกระทำ ย่อมมีผลตามมาเสมอ
323 ia M52tu 2003 @Hp plus 9.5
รถเสีย  >>>  จอดอู่  ####  รถดี >>>  เที่ยวไปทั่ว

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

noon

• ขาประจำ
ถ้าสมมุติเราไปกด21 reset แล้วมันจะเป็นอะไรมั้ยครับ