ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้ว เครื่องสั่น ท่อไอเสียมีเสียดังกว่าปกติ  (อ่าน 11196 ครั้ง)

dantae01

• ขาประจำ
ผมไม่ได้น้อยใจครับ ผมแค่ต้องการให้ Club BMW E46 Thailand มี D.I.Y ดีๆ แต่เมือไม่มีคนทำเป็นจะสอนไปเพืออะไรละครับ

ผมอ่านมานาน มีคนโดนช่างหลอกก็แยอะจริงบ่างไม่จริงบ่าง

ยกตัวอย่งนะครับ อย่างลูกปืนล้อ e46 เนีย

ทำไม่ต้องยกมาทั้ง ดุมเลยละครับ แพ้จะตาย ช้างไม่ได้บอกหรือครับ เปลียน แค่ลูกปืนก็ได้ครับ พี่ 850

dantae01

• ขาประจำ
แรคพาวเวอร์ เสียบ่อย

คุณก็ต้องใช้ให้เป็นครับ

1.เขาห้าม เรียวสุดวงเรียว ไม่งัน ปั้มพาวเวอร์ กับ แรคพาวเวอร์ เสีย เขาต้อง ป่อยนิดหนึ่ง แต่ท่ามีคนรู้ก็แล้วไปครับ มาพูดเรืองแรคเสียดีกว่า

2.มันจะมี น๊อตตั้งระยะฟรีของกระปุกพวงมาลัย ควรจะตั้งให้ พอดี ให้ไม่มาก ไม่น้อย เวลาเรียว ป่อยมือมันต้องคืนนะครับ ช้วยให้ อายุแรคยาวขึ้น แรคไม่เป็น รอย

3.เวลารถคุณไปลุยน้ำ พวกคุณเลย สนในแรคมันบ่างไหม ว่ายางหุ้ม แรค จะเก็บ น้ำไหวในนัน เดียวสนิมเหล็ก เป็นรอยมันก็ เสีย

เวลา เสีย คุณว่าของมือสองไม่ดี ตอนคุณซื้อ คุณดูมันดีหรือยังละครับ แน้นอน คนขาย ต้องล้างมันมาอย่างดี คุณเป็นคน ซื้อต้องดูเป็นซิครับ

ขอเขา เปิดยางหุ้มดูแกน แรคดูซิว่า เป็นล่อยอะไรหรือเปล่าครับ ท่าคนขายจริงใจ

เวลา ช่างอู่ซ้อม แรค มันมี 2ชุดนะครับ ไม่ได้มีชุดเดียว เขาบอกคุณ หรือเปล่า มันมี ตัว ตั้ง และตัว นอน

เขาเห็นตัวนอนเสีย เขาก็เปลียนตัวนอน ตัวตั้งไม่ทำเดียว รอฟันกันต่อไป  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 19:54:42 โดย dantae01 »

dantae01

• ขาประจำ
อีกนิด และวไอ่ดุมนะ มันของ E36 ไม่ใชเ E46 นะครับ ไปดู บิลคุณซะว่า ราคา E36 หรือ E46 ท่า บิลบอก E46 คุณก็ถูกฟัน แล้วละครับ ;D

รีบไปหา ดุมเก่าคุณมา อัดลูกปืนทีเสียออก ซื้อลูกปืนใหม่ใส่ซะครับ 850 ชิวๆ สําหรับ พวก พี่ๆ น้องๆ อยู่แล้วละครับ

แล้วเจอกันเมือ ชาติต้องการนะครับ  :P :-X

Pistollover

• คนคุ้นเคย
เมื่อวานตอนเย็น ผมเอารถไปจอดทิ้งไว้ เพราะช่างจะเช็ครถเช้าวันนี้ แกบอกต้องรอให้เครื่องเย็นซะก่อน

เดี๋ยวเย็นๆแวะเข้าไปดู

ขอบคุณทุกความเห็นจากท่านสมชิกครับ ข้อมูลมีประโยชน์กับผมมาก เอาไว้คุยอาการกับช่าง

dantae01

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เมื่อวานตอนเย็น ผมเอารถไปจอดทิ้งไว้ เพราะช่างจะเช็ครถเช้าวันนี้ แกบอกต้องรอให้เครื่องเย็นซะก่อน

เดี๋ยวเย็นๆแวะเข้าไปดู

ขอบคุณทุกความเห็นจากท่านสมชิกครับ ข้อมูลมีประโยชน์กับผมมาก เอาไว้คุยอาการกับช่าง

อู่ทำถูกแล้วครับ เครื่องมีปันหา ตอนเครื่องเย็นๆ ก็ต้องรอให้เครื่องเย็น ซะก่อนครับ

หายไวๆ นะครับ  O:-)

ruj

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เช้คค่า lamda ของสูบดุนะครับถ้าค่า lamda ของสูบๆใดมีความเพี้ยนเกิน 2.5 แสดงว่าสูบนั้นผิดปกติแล้วครับต้องแก้ไขเป็นผลสืบเนื่องให้เครื่องเดินไม่เรียบครับผม

พี่ๆ ครับ เช็คค่า lamda ของสูบ นี่ใช้ Inpa ดูได้หรือไม่ครับ ไม่ทราบดูหัวข้อไหนครับ ::)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ผมอ่านๆมา ผมยัง งง อยู่ว่า พี่ dentae01 น้อยใจใครครับ เรื่องอะไรครับ ผมว่าพี่ให้ความรู้ดีมากเลยนะครัับ

dantae01

• ขาประจำ
ผมอ่านๆมา ผมยัง งง อยู่ว่า พี่ dentae01 น้อยใจใครครับ เรื่องอะไรครับ ผมว่าพี่ให้ความรู้ดีมากเลยนะครัับ

ไม่มีอะไรครับ ผมได้ ลบ คำพูดบ่างคำ ออกไปนะครับ มันอ่าดจะแรงเกินไป พอดีคุณ yo-e46 เขามาเห็น

แต่คุณkosit_w มาอ่านผมลบไปแล้วนะ  O:-)

yo-e46

เช้คค่า lamda ของสูบดุนะครับถ้าค่า lamda ของสูบๆใดมีความเพี้ยนเกิน 2.5 แสดงว่าสูบนั้นผิดปกติแล้วครับต้องแก้ไขเป็นผลสืบเนื่องให้เครื่องเดินไม่เรียบครับผม

พี่ๆ ครับ เช็คค่า lamda ของสูบ นี่ใช้ Inpa ดูได้หรือไม่ครับ ไม่ทราบดูหัวข้อไหนครับ ::)
น่าจะคนละค่านะครับที่ผมก็จำได้คือมันจะบอกค่า เป็นความถี่เลยครับ

yo-e46

พี่ dentae01 นี่ขับรุ่นไหนคับผม? เห็นพี่เพิ่งเข้ามาโพสมีแต่ความรู้แน่นๆทั้งนั้นเลยคับสาระล้วนๆผมชอบจริงๆคับแอบอยากรู้ว่าพี่ใช้รุ่นไหนอิๆ

dantae01

• ขาประจำ
พี่ dentae01 นี่ขับรุ่นไหนคับผม? เห็นพี่เพิ่งเข้ามาโพสมีแต่ความรู้แน่นๆทั้งนั้นเลยคับสาระล้วนๆผมชอบจริงๆคับแอบอยากรู้ว่าพี่ใช้รุ่นไหนอิๆ

ยังไม่มีครับ แค่จะซื้อ แต่ยังไม่ได้ซื้อ ส่วนที่ ซ้อมได้ ผมบอกแล้ว ว่าผมจบ ช่างมา แล้วต่อ วิศวกร ส่วน ชีวิตตอนนี้ก็ ต้องทำอยู่ครับ พอดีท่าบ้านทำเกียวกับ รถ

เขาสอนทำมาตั้งแต่เด็กๆนะครับ มันเลยติดตัว ถึงจะไม่มีเวลาก็ ก็เถอะ

พอดีผมเขามาเก็บ ขอมูลนะครับ เก็บหมด ว่าE46 มีจุดอ่อนตรงใหน จะได้ ทำเลยตอนซื้อมา

เท่าทีอ่านดูมา นาน จริงๆแล้ว อ่านมานานมากแล้วละครับ แต่ไม่พูด พอดีกัว คนทีชอบ ตรงรุ่น นะครับ

ท่าผม ซื้อรถมานะ โดนแน่ครับ ปั้มติ๊ก J โบ ตัวใหญ่ ผมไม่ยอม ดับกลาง อากาศ แน่ๆ

อีกแยอะครับ ปันหา หม้อน้ำ เครื่องร้อน ออยเกียร์ แรค หน้าไว แผงจิ้งหรีด ประตู่น้ำเข้า กระจกตกล่าง  แอร์ไม่เย็น เกจ์น้ํามัน ไฟท้าย ชอบขาด เซ็นเซอร์ต่างๆ ล่างเกียร์

บ่างอย่างมีคนสอนแล้ว บ่างอย่าง ผมรอจัดหนักครับ ;D

ผมทำเองได้หมดแล้วครับ  นอกจากกล่องควบคุมต่างๆครับ

ท่าใคร ไม่คิดจะเป็นสายตรง แบบผม ถามได้นะครับ ไม่รวม เปลี่ยนเครื่อง ไป กินJ เพราะผม ไม่ทำแน้ๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 11:02:25 โดย dantae01 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

ยังไม่มีครับ แค่จะซื้อ แต่ยังไม่ได้ซื้อ ส่วนที่ ซ้อมได้ ผมบอกแล้ว ว่าผมจบ ช่างมา แล้วต่อ วิศวกร ส่วน ชีวิตตอนนี้ก็ ต้องทำอยู่ครับ พอดีท่าบ้านทำเกียวกับ รถ

เขาสอนทำมาตั้งแต่เด็กๆนะครับ มันเลยติดตัว ถึงจะไม่มีเวลาก็ ก็เถอะ

พอดีผมเขามาเก็บ ขอมูลนะครับ เก็บหมด ว่าE46 มีจุดอ่อนตรงใหน จะได้ ทำเลยตอนซื้อมา

เท่าทีอ่านดูมา นาน จริงๆแล้ว อ่านมานานมากแล้วละครับ แต่ไม่พูด พอดีกัว คนทีชอบ ตรงรุ่น นะครับ

ท่าผม ซื้อรถมานะ โดนแน่ครับ ปั้มติ๊ก J โบ ตัวใหญ่ ผมไม่ยอม ดับกลาง อากาศ แน่ๆ

อีกแยอะครับ ปันหา หม้อน้ำ เครื่องร้อน ออยเกียร์ แรค หน้าไว แผงจิ้งหรีด ประตู่น้ำเข้า กระจกตกล่าง  แอร์ไม่เย็น เกจ์น้ํามัน ไฟท้าย ชอบขาด เซ็นเซอร์ต่างๆ ล่างเกียร์

บ่างอย่างมีคนสอนแล้ว บ่างอย่าง ผมรอจัดหนักครับ ;D

ผมทำเองได้หมดแล้วครับ  นอกจากกล่องควบคุมต่างๆครับ

จัดเต็มเลยครับ ผมก็ช่างครับเคยอยู่ที่ Toyota เกือบ 10 ปีนะครับ รถพังก็ไม่ค่อยกลัวเท่าไหรนะครับ เพราะอย่างน้อยค่าแรงตอนซ่อมไม่มีแน่ๆครับ :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pistollover

• คนคุ้นเคย
เปลี่ยนหัวเทียนมาแล้วครับยกชุด  อาการสั่นลดลงไปเยอะตอนสตาร์ทเครื่องเย็น  แต่ยังคงสั่นอยู่บ้างนิดหน่อย warm เครื่องประมาณ 1 นาทีก็หายสั่นครับ

กำลังจะเปลี่ยนคอยล์ยกชุดอีกเหมือนกันครับ  กำลังหาข้อมูลสั่งซื้อผ่านเน็ตอยู่

อยากให้รถกลับมากิ๊กเหมือนเดิม

dantae01

• ขาประจำ

จัดเต็มเลยครับ ผมก็ช่างครับเคยอยู่ที่ Toyota เกือบ 10 ปีนะครับ รถพังก็ไม่ค่อยกลัวเท่าไหรนะครับ เพราะอย่างน้อยค่าแรงตอนซ่อมไม่มีแน่ๆครับ :)) :))

ท่าใคร ไม่คิดจะเป็นสายตรง แบบผม ลองทำให้รถเราหมดปั่นหาต่างๆกันไม่ละครับ   แต่ไม่รวม เปลี่ยนเครื่อง ไป กินJ เพราะผม ไม่ทำแน้ๆ  ;D

เพราะออฟชั้นต่างๆ ของE46 มันดีจริงๆจะตัดทิ้งได้ไงละครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 11:02:50 โดย dantae01 »

ruj

ได้มาจากใน Inpa ไม่ทราบว่าคืออะไรบ้าง
บางหัวข้ออ่านตรงตัวพอทำความเข้าใจได้
แต่บางหัวข้อเฉพาะทาง เดาไม่ออกเลยครับ
จับภาพ สถานะ สตาร์ทรถจอดนิ่งอยู่กับที่ครับ

รบกวนพี่ที่ทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

Analog Value 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 15:33:07 โดย ruj »

ruj

รบกวนพี่ที่ทราบช่วยแนะนำด้วยครับ
ตอนจับภาพ มัน Error รูปค่าเลยเพี้ยนครับ
Analog Value 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 15:37:50 โดย ruj »

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมไม่ได้น้อยใจครับ ผมแค่ต้องการให้ Club BMW E46 Thailand มี D.I.Y ดีๆ แต่เมือไม่มีคนทำเป็นจะสอนไปเพืออะไรละครับ

ผมอ่านมานาน มีคนโดนช่างหลอกก็แยอะจริงบ่างไม่จริงบ่าง

ยกตัวอย่งนะครับ อย่างลูกปืนล้อ e46 เนีย

ทำไม่ต้องยกมาทั้ง ดุมเลยละครับ แพ้จะตาย ช้างไม่ได้บอกหรือครับ เปลียน แค่ลูกปืนก็ได้ครับ พี่ 850

แลดูจะโดนพาดพิงครับ...

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ruj

Analog Value 2

ruj

Analog Value 3

ruj

Analog Value 4