ผู้เขียน หัวข้อ: โดนน้ำ ดับกลางอากาศ  (อ่าน 2470 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
โดนน้ำ ดับกลางอากาศ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 20:46:06 »
รบกวนปรึกษาครับ ซักครู่นี้พระราม 2 ฝนตกหนักมาก ถนนก็มีน้ำขังบ้าง ผมก็ขับมาปกติ ซักพักรู้สึกว่ามันเร่งไม่ขึ้น แต่ไม่มีสะดุดนะครับ พอชะลอจะ u turn ปรากฏว่า สะดุด แล้วดับเลย  :'(

ก็รีบปิดแอร์ ปิดไฟหน้า สต๊าทใหม่ ก็ติดครับ และอัตราเร่งก็ดีเหมือนเดิม ไม่ตื้อ  :-\

งงมากครับ แต่อาการนี้เร่งไม่ขึ้น จอดดับเครื่องแล้วสต๊าทใหม่ ก็เร่งดีเหมือน อันนี้ผมเคยเป็น 2-3 ครั้งแล้ว แต่พอจะไปซ่อม มันก็ไม่เป็น ช่างเลยไม่รู้สาเหตุ

แต่ดับกลางอากาศนี้ครั้งแรกเลยครับ (ตั้งแต่หน้าฝนมา รถมันแปลกๆ แต่จะสู้ต่อไปครับ เพื่อ E46 >:()

yo-e46

Re: โดนน้ำ ดับกลางอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 20:51:27 »
น่าจะปั้มติค กับ กรองเบนซิล อ่ะครับ ผมก็ไม่กล้าฟันธง เด่วรอผู้รู้มาราวมแชรือีกทีครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 20:57:43 »
ขอถามต่อเลยนะครับ
ปั้มติ้ก มือสอง กี่บาทหรอครับ
แล้ว ทนหรือเปล่า หรือมาแปลงเจใส่ดี

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 21:18:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอถามต่อเลยนะครับ
ปั้มติ้ก มือสอง กี่บาทหรอครับ
แล้ว ทนหรือเปล่า หรือมาแปลงเจใส่ดี
ปั้มติค ผมว่าซื้อตรงรุ่นเถอะครับ และซื้อมืองสองถ้าไม่จำเป้นก้ไม่ค่อยแนะนำแต่ก้ซื้อได้ครับ เพราะอะไหล่พวกนี้มันมีระยะเวลาการใช้ของมันกำหนดไว้ว่ากี่ชั่วโมง เลยนะครับ เพราะฉะนั้นเราซื้อมือสองมาก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่มันจะเสียใช้มานาแค่ไหนแล้วมีโอกาสเสียได้เสมอครับ ราคมือสอง ราว 4-5 พันบาทครับ ของใหม่ก้ราวๆ หมื่นกลางๆครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 21:21:01 »
ขอบคุณครับพี่โย  ;)

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 22:27:05 »
ถ้าเป็นอาการปั๊มติ๊กล้า มีสิทธิ์ที่จะดับกลางอากาศได้ครับ ผมก็เพิ่งเป็นมา เกิดจากปั๊มติ๊กอัดแรงดันไม่ถึงเนื่องจากน้ำมันน้อยครับ ตอนนั้นโทรไปปรึกษาช่างแอ๊ด 71 เฮียแกบอกว่า น้ำมันที่มีอยู่ครึ่งถังมันน้อยไป ให้อัดเต็มถัง จะสตาร์ทติด เป็นจริงตามที่บอกเลยครับ

ปั๊มติ๊กมือสองเหมือนที่คุณโยบอกเลยครับ 4-5 พันบาทขึ้นไป แล้วแต่เจ้าครับ ถามว่าแปลงใส่ของเจดีมั๊ย ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาเหมือนกัน แค่ต้องร้อยท่อออกมาใหม่เท่านั้นเอง ผมว่าราคามันไม่ได้แตกต่างกันมาก ใช้ของเดิมตรงรุ่นดีกว่าครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:45:26 »
ปั๊มติ๊กของใหม่หลังวัดโสมผมซื้อมาสี่พันเองครับ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ปีกว่าๆแล้ว :))

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:00:42 »
อาการนี้เป็นที่แอร์แมสครับ ลองให้ช่างเช็คได้เลยครับ ผมเคยดับกลางอากาศมาแล้วครับ เพราะถ้าเป็นที่ปั้มติกอาการรถวิ่งปกติจะไม่อืด แต่ถ้ามันเสียมันจะดับไปเลย แล้วจะสตาร์ทไม่ค่อยติดนะครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 08:47:00 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:32:20 »
ปั๊มติ๊กของใหม่หลังวัดโสมผมซื้อมาสี่พันเองครับ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ปีกว่าๆแล้ว :))
ของเทียบรึเปล่าครับพี่? เยี่ยมเลยครับเป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่ขอจดจำไว้ครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:41:03 »
ของเทียบรึเปล่าครับพี่? เยี่ยมเลยครับเป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่ขอจดจำไว้ครับ

ผมโชคไม่ดี ซื้อปั๊มติ๊ก วันโสมมา
ใช้แล้วมีปัญหา เครื่องสตารท์ไม่ติดบ่อยๆ
สุดท้ายก็ต้องเอาที่ศูนย์
เสียสองต่อเลย

กุลชาติ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:30:09 »
ขอบคุณครับ ผมสังเกตุว่าเวลาลุยน้ำ (ไม่ท่วมนะครับ แค่เจิ่งๆ ถนน) มันจะอืด แต่งงตรงที่มันอืด แต่ไม่สั่น ไม่สะดุด แต่แค่จอดข้างทาง ดับเครื่อง แล้วสต๊าทใหม่ ก็หาย ไม่อืด

ขอบคุณคุณรุทที่แนะนำให้ดูที่แอร์เมสอีกจุดหนึ่งครับ

X-talize

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 23:43:45 »
หาดูตำแหน่งท่อลมดูดทางเข้าของแอร์แมสด้วยก็ดีนะครับ ของผมมันเคยหลุด กลัวมันจะไปดูดเอาน้ำเข้าแทนอากาศ (เหมือนใน E60เขาว่ามีปัญหาเยอะ) C:-)
เฉาก๊วย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 14:56:44 »
ขอบคุณครับ ผมสังเกตุว่าเวลาลุยน้ำ (ไม่ท่วมนะครับ แค่เจิ่งๆ ถนน) มันจะอืด แต่งงตรงที่มันอืด แต่ไม่สั่น ไม่สะดุด แต่แค่จอดข้างทาง ดับเครื่อง แล้วสต๊าทใหม่ ก็หาย ไม่อืด

ขอบคุณคุณรุทที่แนะนำให้ดูที่แอร์เมสอีกจุดหนึ่งครับ

ผมว่าน่าจะเป็นจาก เซ็นเซอร์ตัวใดตัวหนึ่งโดนน้ำครับ.

ทดลองดูเลยครับ จอดอยู่เฉยๆเลย เอาน้ำไล่ฉีดตามเซ็นเซอร์ที่สงสัย พวกที่คิดว่า ถ้ารถวิ่งแล้วน้ำกระเด็นขึ้นไปถึงน่ะครับ แล้วดูอาการ

chaky

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 16:26:54 »
จับ GT1 เลยครับ เซ็นเซอร์ตัวไหนเสีย มันบอกหมดครับ....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า