ผู้เขียน หัวข้อ: ถามออยเกียร์คัฟ  (อ่าน 2396 ครั้ง)

kapongbm46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • ไม่ชอบขับรถเร็ว แต่ชอบขับรถแรง
ถามออยเกียร์คัฟ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 22:01:28 »
คือรถผม เพิ่งไปเปลี่ยนออยเกียรมาคัฟ อู่บอกออยเกียร์รั่วหรือแตกนี่แระคัฟ อาการคือ น้ำมันเกียรไหลเข้าหม้อน้ำ น้ำไหลย้อนเข้าออยเกียรหรือเกียรนี่แระคัฟ ทางอู่จึงจัดการเปลี่ยนออยเกียร พอเอาออกมาขับรถก้อยังกระตุกๆกระชากๆเหมือนตอนก่อนซ่อมคัฟ แต่จังหวะเกียร1   2   3  ประมานนี้คัฟที่รุ้สึกกระตุกๆ พอสักเกียร 4 หรือความที่60 ขึ้นไปรถนิ่งเรยเหมือนไม่เปนไรคัฟ อยากทราบว่า เกียรมีโอกาสพังไหมคัฟ แร้ว เกียร์ อยู่ๆ ขึ้นเป็น S 3 อะคัฟ จอดเกียร P ทำไมถึงขึ้น  S 3 อะคัฟ ระบบมันรวนหรือเตือนว่าเกียรจะพังคัฟ  พี่ๆ ช่วยตอบไขข้อข้องใจหน่อยคัฟ ขอบคุนคัฟ เครียดๆ  :o :o :'( :'( :-\ :-\
KaponG NeverDie

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ถามออยเกียร์คัฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 22:26:27 »
ถ่ายน้ำมันเกียร์เต็มรูปแบบ ทันที  เดี๋ยวนี้......

มิฉะนั้น เกียร์อาจพังถาวร......

แต่.....เอ.....ผมมีเกียร์และกล่องเกียร์ ทิ้งๆขว้างๆ หลายตัวอยู่  n42

kapongbm46

• **
  • ไม่ชอบขับรถเร็ว แต่ชอบขับรถแรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 22:49:44 »
ผมล้างเกียรแร้วเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แร้วคัฟ ช่างบอกให้ลองวิ่งดูอาการสัก5000 กิโล แร้วเข้ามาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรอิกครั้งคัฟ ผมเรยอยากรู้ว่าเกียรมันจาพังก่อนวิ่งถึงห้าพันโลมั๊ยคัฟ

chaky

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 23:18:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมล้างเกียรแร้วเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แร้วคัฟ ช่างบอกให้ลองวิ่งดูอาการสัก5000 กิโล แร้วเข้ามาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรอิกครั้งคัฟ ผมเรยอยากรู้ว่าเกียรมันจาพังก่อนวิ่งถึงห้าพันโลมั๊ยคัฟ

ช่างที่ไหนครับ เป็นอู่ทำรถ BMW โดยตรงรึเปล่าครับ
แล้วเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ของอะไรเข้าไป น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรทราบมั้ยครับ
เพราะถ้าเอาน้ำมันคนละเกรดใส่เข้าไป อาจจะทำให้เกียร์พังได้เหมือนกันครับ

แล้วได้เปลี่ยนน้ำในระบบระบายความร้อนมั้ยครับ เพราะเมื่อ ออย์เกียร์แตก ทำให้น้ำรั่วเข้าไปในระบบเกียร์
น้ำมันจากระบบเกียร์ก็รั่วเข้าไปในระบบระบายความร้อนเช่นกันครับ เพราะฉะนั้นควรจะถ่ายน้ำในหม้อน้ำ
ใหม่ทั้งหมดด้วยนะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 06:34:43 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ช่างมั่วแล้วครับ ถึงวิ่งไป 5,000 โลก็ไม่หายลอกครับ อาการนี้เกียร์คงเริ่มแย่แล้วครับ เพราะไฟโชว์ด้วย แนะนำให้ยกเกียร์ ลงมาทำการรื้อดูเลยครับ ก่อนที่จะพังไปมากกว่านี้นะครับ

ส่วนนำ้หม้อนำ้ก็ต้องทำการล้างระบบใหม่ด้วยนะครับ เพราะนำ้มันเกียร์เข้าไปปนอยู่กับนำ้หม้อนำ้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 06:36:29 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:32:31 »
เรื่องเกียร์ผมไปทำที่ศูนย์มา ไม่เคยเจอปัญหาหลังทำเลยครับ เปลี่ยนออยล์เกียร์เขาก็เติมน้ำมันเกียร์เพิ่มมา ให้อยู่ในระดับปกติ ใช้สบายๆ ชิวๆ เรื่องเกียร์สำคัญนะครับ หาที่ที่ไว้ใจได้แล้วจัดการให้จบดีกว่าครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:51:31 »
ล้างแบบเต็มรูปแบบเลยครับ  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:02:04 »
ทำศูนย์ที่ที่ไหนคัฟ ผมทำอู๋อินเตอร์ชลบุรีอ่า เปลี่ยนถ่ายระบบของเหลวหมดนะคัฟ แต่ก้อยังกระตุกเหมือนเดิม แร้วไฟโชว์ ตัว S หมายความว่าไงคัฟ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:08:32 »
ทำศูนย์ที่ที่ไหนคัฟ ผมทำอู๋อินเตอร์ชลบุรีอ่า เปลี่ยนถ่ายระบบของเหลวหมดนะคัฟ แต่ก้อยังกระตุกเหมือนเดิม แร้วไฟโชว์ ตัว S หมายความว่าไงคัฟ

ผมก็อยู่ชลบุรีนะครับ ผมเข้าซ่อมศุนย์ชลบุรีตลอด ศูนย์อยู่ติดกับศูนย์ HONDA ใกล้ๆ LOTUS ชลบุรีอะครับ เรื่องเกียร์ศูนย์เขาตรวจเช็คและซ่อมอย่างมีมาตรฐานมากครับ แต่ราคาก็ต้องทำใจไว้นิดหนึ่ง

รถผมไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เช็คระบบเกียร์ หมดไปหมื่นกลางๆ ครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:14:53 »
พี่คัฟ ผมเปลี่ยนออยเกียร์ !บวกกับน้ำมันเกียร มีล้างเกียรล้างหม้อน้ำ โดนไป13000ยังไม่หายเรยคัฟ แร้ววันนี้ศูนย์เปิดไหมคัฟ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:24:54 »
พี่คัฟ ผมเปลี่ยนออยเกียร์ !บวกกับน้ำมันเกียร มีล้างเกียรล้างหม้อน้ำ โดนไป13000ยังไม่หายเรยคัฟ แร้ววันนี้ศูนย์เปิดไหมคัฟ

วันอาทิตย์ศูนย์ปิดครับ เปิด จันทร์-เสาร์ เรื่องเกียร์ให้ศูนย์เช็คดีกว่าครับ เพราะรถผมโทรไปถามศูนย์ ศูนย์เองยังต้องขอให้เอารถไปยกดูรหัสน้ำมันเกียร์ก่อนเปลี่ยนเลยครับ เพราะถ้าเปลี่ยนผิดชนิดเกียร์พังได้เลยครับ

พรุ่งนี้ไปแต่เช้าเลยครับ ได้คิวแรกๆ อาจจะเสร็จภายในวันเดียว

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:27:51 »
พี่ยิ้มคัฟ มีเบอรโทรศูนย์บีเอ็มไหมคัฟ ขอเบอรหน่อยคัฟ พี่อยู่แถวบางแสนหรอคัฟ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:31:49 »
พี่ยิ้มคัฟ มีเบอรโทรศูนย์บีเอ็มไหมคัฟ ขอเบอรหน่อยคัฟ พี่อยู่แถวบางแสนหรอคัฟ

เบอร์ศูนย์ชลบุรี 038-288857 ครับ (ผมอยู่บางแสน ม.บูรพาครับ)

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:38:18 »
ขอบคุนคัฟ แร้วเบอรโทรพี่เบอรไรคัฟเผื่อผมไปขอคำแนะนำ คัฟ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:43:58 »
ขอบคุนคัฟ แร้วเบอรโทรพี่เบอรไรคัฟเผื่อผมไปขอคำแนะนำ คัฟ

PM ไปแล้วนะครับ

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:52:11 »
คัฟป๋ม ขอบคุนคัฟ

chaky

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 16:48:39 »
ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ....
ของผมใช้ valvoline maxlife 75,000 สำหรับ ATF เกียร์ออโตเมติก ลิตรละ 220-250 บาท
ล้างทั้งระบบใช้ประมาณ 9-10 ลิตรครับ ราคาก็ประมาณ 2,000 - 2,500 บาท
เปลี่ยนมาได้ประมาณ 3,000 กม.แล้วครับ ยังไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใด คงจะใช้ไปสัก 50,000 กม.แล้วค่อยเปลี่ยนอีกที

แต่ถ้าเข้าศุนย์ น้ำมันเกียร์ ก็เตรียมไว้สัก  ใช้10 ลิตร คงจะมีประมาณ 7,500 - 9,000 บาท โดยประมาณนะครับ
ถ้าที่ศูนย์เค้ายอมใส่ valvoline ให้คงจะเซฟเงินไปได้อีกเยอะเลยนะครับ

ก็เอาไว้เป็นอีกทางเลือกนะครับ หากคราวนี้เข้าศูนย์แล้วหายดี
ใช้น้ำมันเกียร์ของศูนย์ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องเกียร์ไปอีกอย่างน้อย 70,000 - 100,000 กม.เลยนะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:24:53 »
คุณ kapongbm46 เอารถเข้าศูนย์แล้วเป็นไงมั่งครับ

kapongbm46

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 23:55:16 »
เข้าแร้วคัฟ รับรถวันจันนี้คัฟพี่ยิ๊ม เหนทางศูนย์บอกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์สองรอบ เซเลนอยด์ตูดเกียร์ ท้ายเกียร์ จูนกล่องเกียร์ เหนบอกหายแร้วตอนเอาไปเทสวิ่งป๋อเรยคัฟ โล่งแระหายสักที โดนสองต่อเรย ไม่รุ้จายิ๊มหรือร้องไห้ดีคัฟ ฮา ฮา ขอบคุนนะคัฟพี่ยิ๊มสำหรับคำแนะนำคัฟ ;) ;) :-X

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 00:19:27 »
ยินดีด้วยครับ ที่หายแล้ว      ผมว่าแยกออย เกียร์ ออกจากระบบน้ำต่อเลยดีไหมพี่  O0

nat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 01:18:08 »
 :o ของผมก็อาการนี้เลย ช่างบอกทางแก้. เปลี่ยนลูกใหม่ ไม่เสียเวลา หรือ ซ่อม ผมเลือกเปลี่ยนครับ แต่สบายตัวเลย ตอนนี้หาช่างแยกออยอยู่ครับ ???

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 07:32:58 »
:o ของผมก็อาการนี้เลย ช่างบอกทางแก้. เปลี่ยนลูกใหม่ ไม่เสียเวลา หรือ ซ่อม ผมเลือกเปลี่ยนครับ แต่สบายตัวเลย ตอนนี้หาช่างแยกออยอยู่ครับ ???

แยกแบบผมหรือเปล่าวครับ...ทำเองกับมือเลยครับ 8)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 15:42:06 »

แยกแบบผมหรือเปล่าวครับ...ทำเองกับมือเลยครับ 8)

สนใจอยู่นะครับ เดี๋ยวรอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบเดียวเลย