ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัด กระพริบ  (อ่าน 2849 ครั้ง)

aircadet46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ไม่รู้จะมีคนเคยเกิดเหตุการณ์เหมือนผมหรือเปล่า

ผมขับรถทางไกล ลงจากเชียงใหม่ พอแถวจังหวัดตาก เริ่มสังเกตุเห็น ไฟตัว  D ที่หน้าปัดเริ่มกระพริบ มาๆหายๆ จนสักพัก กลายเป็นรูปเฟืองพร้อมเครื่องหมายตกใจ
จึงได้แวะจอดปั๊ม พร้อมกับนำ GT-1 มาต่อกับ OBD เพื่อ SCAN Code และ Clear Error Code ปรากฏว่าสามารถ Clear Code ได้ แต่ไฟที่หน้าปัดยังคงมาๆหายๆเหมือนเดิม

จึงลงจากรถไปเข้าห้องน้ำแป๊ปนึง กลับมาที่รถ เอ.... ทำไมฝากระโปรงหน้าดูเหมือนปิดไม่สนิท ประมาณว่า ตัวล๊อกด้านขวาล๊อก แต่ด้านขวากดไม่ลงล๊อก

จึงทำการเปิดฝากระโปรงแล้วล๊อคใหม่ให้เรียบร้อย แล้วกลับมา Clear Code ต่อ พร้อมกับ Search Forum จากต่างประเทศ มีคนเจออาการเดียวกัน คือที่ฝากระโปรงแถวๆ
กระปุกน้ำมันเบรค จะมีสวิทซ์ฝากระโปรงหน้า สีดำๆ เพื่อตรวจสอบว่าฝากระโปรงปิดสนิทหรือไม่ ตัวนี้แหล่ะคือปัญหา ทำให้ไฟเกียร์กระพริบ ใครเจอเหตุการณ์แบบผมก็ไม่ต้องตกใจนะครับ

จึงได้นำมาบอกกล่าวสู่กันฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัด กระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:57:49 »
ไม่เคยเจอแบบที่คุณว่า

แต่ผมเจออีกแบบนึง

ผมเจอตอนตี3 กันขโมยร้องเอง ลงมาดูไม่มีร่องรอย ถูกงัดแงะ ถาม รปภ.เค้าบอกไม่มีใครเข้าออก
ก็ลองหาข้อมูลดู มีหลายคนเป็นแบบเดียวกัน ให้ดู สวิทย์ตรงใต้ฝากระโปรงที่คุณว่านี่แหละ ตอนนี้ถอดออกไปแล้ว ใช้งานได้ปกติมาหลายเดือนแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

BMWCNX

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัด กระพริบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 12:21:04 »
ไม่มีสวิทย์ดังกล่าวอยู่ในรถนานแล้วครับ  :)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 13:35:13 »
ผมเคยให้เพื่อนไปเอารถออกจากศูนย์ให้ แล้วไม่มีรู้ว่าช่างลืมหรือเพื่อนผมลืม เพราะปิดฝากระโปรงไม่แน่น มารู้อีกทีตอนผมขับ มีเสียงกุกๆๆๆๆ ดังตลอดทาง ไม่มีไฟอะไรโชว์นะครับ แต่พอจอดรถเช็คดู อ้ายหยา ฝากระโปรงปิดไม่แน่น เหอะๆ...
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 18:02:28 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
ผมเคยให้เพื่อนไปเอารถออกจากศูนย์ให้ แล้วไม่มีรู้ว่าช่างลืมหรือเพื่อนผมลืม เพราะปิดฝากระโปรงไม่แน่น มารู้อีกทีตอนผมขับ มีเสียงกุกๆๆๆๆ ดังตลอดทาง ไม่มีไฟอะไรโชว์นะครับ แต่พอจอดรถเช็คดู อ้ายหยา ฝากระโปรงปิดไม่แน่น เหอะๆ...

เคยเป็นเหมือนกัน ปิดไม่สนิทแต่ก็ไม่เห็นมีไฟอะไรโชว์นะครับ

ปล.คุณ aircradet มี GT-1 เป็นของตัวเองเลยหรอครับ ? :o  เท่ห์จัง อยากซื้อไว้ใช้มั่งอะ ไม่รู้ว่าแพงแค่ไหน  :?

aircadet46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 18:58:19 »
วิ่งจากเชียงใหม่น่ะครับ เพิ่งมาเริ่มกระพริบแถวตาก ไกลพอสมควรเลย ส่วน GT1 ก็ติดรถมาเพราะวิ่งทางไกล มันเสียบ่อย อิอิ