ผู้เขียน หัวข้อ: นัทตัวเมียในเฟรมคลัทซี หลุดติดอยู่ข้างใน ไม่ต้องผ่าตัดให้เสียรูปและความแข็งแรง  (อ่าน 3164 ครั้ง)

tordo

• แฟนพันธุ์แท้
ผมเจอถอยรถใต้ท้องกระแทกขอบปูนแรงมาก แล้วมีนัทตัวผู้หลุดตกลงมาแน่นิ่ง ดูแล้วเป็นนัทยึดแผ่นเหล็กปิดใต้ท้องด้านหลังขวา แผ่นเหล็กห้อยลงมา โทรไปศูนย์บอกว่านัทตัวเมียหลุดติดอยู่ข้างใน ลองหาอู่ข้างนอกดู   เลยไปถามอู่นึง ช่างบอกว่าถ้าจะใส่ใหม่ต้องตัดคลัทซีจุดนั้นออกออกขนาด 1x1นิ้ว เจาะรูเชื่อมนัทตัวเมียแล้วเอาแผ่นเหล็กอันใหม่ไปเชื่อมตรงรอยที่ตัดออกไป คราวนี้ยึดได้เหมือนเดิม
เป็นคำตอบที่ฟังแล้วขนหัวลุก555555ไม่กล้าลองครับ

เลยไปหาอู่ที่พอรู้จักให้ช่วยหน่อย ช่างบอกว่าต้องใช้ ป๊อปนัทเหล็ก (pop-nut) ยัดลงไปใหม่ไม่ต้องเจาะคลัทซีหรอก ที่อู่ไม่มีเลยดัดแผ่นเหล็กให้เข้ารูปแล้วยึดเกลียวปล่อยไว้ให้สองตัว ก็ดูแข็งแรงดีครับ แต่่ยังไม่รู้เลยว่าป๊อปนัทที่ช่างบอกที่ร้านไหนมีขาย เลยมาค้นดูในอากู๋ ได้รายละเอียดมา(ขอบคุณเวป  thaimtb ) น่าจะเป็นทางเลือกให้ท่านที่เจอแบบผมได้คลายกังวลบ้าง ดูแล้วทำเองได้ไม่น่ายาก ลองดูรับ

ป๊อปนัทหน้าตาจะประมาณนี้ครับ

ขอบคุณเวป  thaimtb ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 19:56:50 โดย tordo »

superking

• บุคคลในตำนาน

Chris

Re: นัทตัวเมียในเฟรมคลัทซี หลุดติดอยู่ข้างใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 20:33:53 »
 ;) ;) ;) :-X
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

SOMNUK

• 323ia M52TU
เป็นผมนะถ้าสมมุติว่าไม่รู้ว่าในโลกนี้มันมีpup-nutนะ
ผมก็แค่คิดเอาน็อตตัวผู้ไปเชื่อมปิดรูไว้ใช้น็อตตัวเมีย
ขันยึดก็พอเดี๋ยวกระแทกเสียก็เจียรทิ้งเชื่อมใหม่ได้ไม่
คิดถึงจะผ่าคัชซี.....รอดไปครับ โชคดี
 :-\ O0 O0
น้องๆเอามาฝากบอกพี่ไปหาซื้อเอาเอง เออแล้วพี่จะไป
ซื้อที่ไหนฟระ,,ครับ

Pong PK.

• ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ถ้าเราหาน็อตตัวเมีย แบบนี้ล่ะ เจาะรูที่ตัวถังให้ฝังน๊อตได้ แล้วเอาน๊อตยัดเข้าไปถึงปีก เชื่อมที่ปีกน๊อต

แต้เชื่อมเสร็จอย่าลืมทาหรือพ่นสีกันสนิมด้วยนะทั้งด้านนอกและด้านใน

SOMNUK

• 323ia M52TU
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเราหาน็อตตัวเมีย แบบนี้ล่ะ เจาะรูที่ตัวถังให้ฝังน๊อตได้ แล้วเอาน๊อตยัดเข้าไปถึงปีก เชื่อมที่ปีกน๊อต

แต้เชื่อมเสร็จอย่าลืมทาหรือพ่นสีกันสนิมด้วยนะทั้งด้านนอกและด้านใน

::2thmb::
ใช่เลย แบบนี้ก็ยังได้อีก1วิธี

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แบบนี้หาซื้อง่าย ครับ   ::2thmb::   ::2thmb:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์