ผู้เขียน หัวข้อ: *** ปัญหาถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) เดิมที่ติดรถ ***  (อ่าน 7775 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ตามที่อ่านในกระทู้ต่างๆ หากเราเปลี่ยน front ( วิทยุ ) bmw business ที่ติดมากับรถจะมีปัญหาดังนี้

1. ถ้าแบตเตอรี่หมดเกลี้ยง จะไม่สามารถ Program Remote ( กุญแจ ) ได้

2. ถ้าแบตเตอรี่หมดเกลี้ยง จั้มสตาร์ทใหม่อาจต้องเอา front เดิมของรถมาพ่วงก่อน

3. ถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) bmw business เป็นยี่ห้ออื่น เสียงเซ็นเซอร์ถอยหลัง จะไม่มี

หมายเหตุ : ข้อ 1.และ 2. เนื่องจาก ตัววิทยุเดิมกับ ECUของระบบ immobilizer รถมันมีรหัสเชื่อมต่อกัน
ข้อมูลดีๆ จากเพื่อนสมาชิก ekohcbop

ข้อ 3. สำหรับผมเปลี่ยน ( วิทยุ ) bmw business เทป มาเป็น bmw business CD
เสียงเซ็นเซอร์ถอยหลัง ยังคงมีอยู่
รวมถึงไฟสัญญกระพริบเตือนขโมย Indicator light for theft protection ก็ทำงาน
การควบเสียงที่ปุ่มพวงมาลัย การเพิ่มเสียงอัตโนมัติเมื่อเพิ่มความเร็วรถ
การควบคุม ตู้ CD 6 แผ่นหลังรถ ยังคงอย่ครบถ้วน เพราะไม่ข้ามตระกูล

A. ดังนั้นจึงมีข้อสรุป : ถ้าเปลี่ยนวิทยุใดๆ จำเป็นต้องเก็บวิทยุตัวดั้งเดิม ที่ติดมากับรถไว้
งดจำหน่าย หรือ แจกจ่ายให้ใครไป มิฉะนั้นจะเกิดปัญหา

B. แล้วถ้าไปต่างจังหวัดแล้วแบตหมด จั้มสตาร์ทใหม่ ไม่ได้ ต้องเอาวิทยุเก่าพกไว้ในรถหรือไม่ .....
" มันมีแนวทางอื่นไหมครับ เกี่ยวกับรหัส ถ้าเรามีแผ่น รหัสวิทยุเดิม ไว้ในสมุดคู่มือ "

เคยอ่านในกระทู้ ว่าให้เดารหัส 4 ตัว จากเลขท้าย S/N ในใบ RADIOPASS ของวิทยุเดิมที่ให้มา ในสมุดคู่มือ ในกรณีนี้ คือ 6827

ผมเปลี่ยนวิทยุเทป A > เป็น วิทยุซีดี B

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 20:41:14 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
Re: *** ปัญหาถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) เดิมที่ติดรถ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:32:21 »
เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ แต่ว่าไม่มีปัญหาอะไร ช่างบอกว่าห้ามไปยุ่งกับเครื่องเสียงเดิม เพราะถ้าช่างที่ไม่เคยติดจะทำไม่เป็น
เริ่มต้นจากพื้นฐานเครื่องเสียงเดิมติดรถ จะมีกล่องควบคุมซึ่งพ่วงต่ออยู่กับกล่อง ECU ครับ ถ้าตัดระบบออกไม่ถูกต้อง Sensor ก็จะไม่ร้อง สตาร์ทไม่ติดตามที่ จขกท บอกไว้ เป็นเรื่องจริงครับ
การติดตั้งคือให้เดินระบบใหม่ โดยที่ไม่ต้องยุ่งกับระบบเดิมของเครื่องเสียงรถเลย ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ไม่ว่าจะยังไงก็แล้วแต่ เราจะไม่สามารถใช้กล่อง CD หลังรถมาพ่วงได้เลย เพราะว่าระบบยังพ่วงกับ ECU อยู่ สรุปง่ายๆครับ
1.เครื่องเสียงเดิม ถอดออกแค่ Font ครับ ถ้าไม่ติดตั้งแบบ 2 Din ที่ตรงรุ่นเลยก็จะมีการตัดต่อสายไฟนิดหน่อยเกี่ยวกับระบบไฟเลี้ยงเครื่องเสียง
2.เครื่องเสียงบางรุ่นที่เราซื้อมาโดยส่วนมาก จะต้องซื้อกล่องคอนโทรลพวงมาลัยมาต่อพ่วงครับ ไม่งั้นระบบคอนโทรลตรงพวงมาลัยจะใช้ไม่ได้ครับ
3.ถ้าตัดระบบเดิมออกก็ต้องทำเหมือน จขกท บอกเลยครับ แบตหมดเมื่อไหร่เราก็ต้องใช้ Font เดิมไปเสียบก่อน ซึ่งยุ่งยากมากๆ

เพิ่งถอดแบตไปไม่กี่วันนี่เองที่ต่างจังหวัด ไม่มีปัญหาอะไรครับ นอกจากว่าพอเราถอดแบตแล้ว ระบบ ABS และ Airbag จะไม่ทำงาน ต้องขับรถไปที่ศูนย์ให้รีเซ็ทระบบใหม่ก็หายแล้วครับ
- ห้ามถอดแบตเด็ดขาด เพราะระบบทุกอย่างที่เราตั้งค่าไว้ จะถูกรีเซ็ทหมดเลยครับ ต้องเข้าศูนย์เท่านั้นจึงจะหาย

ประมาณนี้ครับ เป็นข้อมูลเสริมจากประสปการณ์ครับ หากผิดพลาดยังไงผู้รู้ช่วยเสริม+แก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

Re: *** ปัญหาถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) เดิมที่ติดรถ ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:56:56 »
ลืมเพิ่มรูปตัวอย่างครับ อาจไม่ชัดเท่าไหร่ เพราะถ่ายจากบีบีครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 17:05:08 »
ขอบคุณมากครับ ขอเรียนถามอีกข้อ  เรื่องวิธีการถอดเบาะหน้า

ถ้าจะถอดเบาะหน้าออก ซึ่งต้องปลด ขั้วไฟ Airbag  อ่านในเวปต่างประเทศ
ต้อง OFF กุญแจ + ถอดขั้ว- แบต

ดังนั้นเมือนำติดตั้งคืน   ใส่ขั้ว - แบตตามเดิม ไฟมันจะโชว์ไหมครับ  :D
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 17:34:11 »
อ้างจาก: "krisada511"
ขอบคุณมากครับ ขอเรียนถามอีกข้อ  เรื่องวิธีการถอดเบาะหน้า

ถ้าจะถอดเบาะหน้าออก ซึ่งต้องปลด ขั้วไฟ Airbag  อ่านในเวปต่างประเทศ
ต้อง OFF กุญแจ + ถอดขั้ว- แบต

ดังนั้นเมือนำติดตั้งคืน   ใส่ขั้ว - แบตตามเดิม ไฟมันจะโชว์ไหมครับ  :D

ไฟ Airbag กับ ABS จะโชว์ครับ ไม่มีปัญหา ขับเข้าศูนย์ใกล้บ้านเลยให้ช่างทำให้ 5 นาทีก็เสร็จครับ ฟรีครับ ทำมา 2 รอบแระ

Krisada511

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 18:27:24 »
นิดหนึ่งครับ
ตอนทำเบาะไม่เห็นช่างเอาขั้วแบตออกเลย แค่ OFF กุญแจ แล้วก็ถอดเบาะ + ขั้ว AirBag ใต้เบาะ ยกเบาะไปทำที่ร้านได้เลย / เพียงแต่บอกผมว่าห้ามหมุน ON เด็ดขาด .... ยกเอาเบาะไปทำ 2 วันมาใส่คืน ไม่มีไฟโชว์ใดๆ

ขอความกรุณา คำแนะนำ " วิธีการที่ถูกต้อง และ ไม่ต้อง SET ระบบใหม่ที่ต้องเข้าศูนย์ "
จากท่านสมาชิกด้วยครับ จักขอบคุณยิ่ง

เห็นตอนช่างเบาะมาถอดเบาะ ไม่เห็นต้องถอดแบตเลยครับ ...ผมเลยสับสน  :lol:

ooooatooo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 19:08:32 »
อ้างจาก: "krisada511"
นิดหนึ่งครับ
ตอนทำเบาะไม่เห็นช่างเอาขั้วแบตออกเลย แค่ OFF กุญแจ แล้วก็ถอดเบาะ + ขั้ว AirBag ใต้เบาะ ยกเบาะไปทำที่ร้านได้เลย / เพียงแต่บอกผมว่าห้ามหมุน ON เด็ดขาด .... ยกเอาเบาะไปทำ 2 วันมาใส่คืน ไม่มีไฟโชว์ใดๆ

ขอความกรุณา คำแนะนำ " วิธีการที่ถูกต้อง และ ไม่ต้อง SET ระบบใหม่ที่ต้องเข้าศูนย์ "
จากท่านสมาชิกด้วยครับ จักขอบคุณยิ่ง

เห็นตอนช่างเบาะมาถอดเบาะ ไม่เห็นต้องถอดแบตเลยครับ ...ผมเลยสับสน  :lol:

ใช่เลยครับ ถ้าไม่เปิดสวิตท์ไม่เป็นไรครับ ของผมหมายถึงว่า ถ้าถอดขั้วแบตออก ต้องเข้าศูนย์ครับ เพราะว่ากล่อง ECU ไม่มีไฟไปเลี้ยงไว้ จึง Reset ระบบครับ

หากข้อมูลผิดพลาด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
 :D

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 19:24:01 »
ขอบคุณมากครับ  เราร่วมเอาคว่ามรู้มาช่วยกัน สำหรับเวปนี้ ผมยินดีจริงๆ
เพราะมีประโยชน์ กับหลายท่านที่ใช้ E46 ที่เรารักเหมือนกัน  ;)

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 21:34:33 »
เรื่องแบต ถ้าถอดนานๆไม่ทราบครับ แต่ถ้า 2-3 ช.ม. ยืนยันไม่ต้องเซ็ทอะไรใหม่ครับ นอกจากตั้งเวลานาฬิกาเท่านั้น เพราะแบตผมระเบิดคารถมาแล้ว (สตาร์ทปุ๊บบึ้มเลย ยิ่งกว่าถอดแบตซะอีกครับ)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nutkabig

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 04:31:00 »
รายงานในข้อความตอบกลับพร้อมอ้างอิงRe: *** ปัญหาถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) เดิมที่ติดรถ ***
โดย tom46 » อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2011 9:34 pm

เรื่องแบต ถ้าถอดนานๆไม่ทราบครับ แต่ถ้า 2-3 ช.ม. ยืนยันไม่ต้องเซ็ทอะไรใหม่ครับ นอกจากตั้งเวลานาฬิกาเท่านั้น เพราะแบตผมระเบิดคารถมาแล้ว (สตาร์ทปุ๊บบึ้มเลย ยิ่งกว่าถอดแบตซะอีกครับ)

ทำไม่ระเบิดคับ เป็นเพราะอะไรคับ ผมอยากรู้สาเหตุคับ ไว้เป็นแนวทาง
   ขอบคุณครับบบ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:27:27 »
อ้างจาก: "nutkabig"
รายงานในข้อความตอบกลับพร้อมอ้างอิงRe: *** ปัญหาถ้าเปลี่ยน front ( วิทยุ ) เดิมที่ติดรถ ***
โดย tom46 » อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2011 9:34 pm

ทำไม่ระเบิดคับ เป็นเพราะอะไรคับ ผมอยากรู้สาเหตุคับ ไว้เป็นแนวทาง
   ขอบคุณครับบบ
ไม่ทราบเหมือนกันครับ แบตแท้ศูนย์ด้วยนะครับ แต่ความคิดส่วนตัวน่าจะมาจากท่อระบายอากาศของแบตอาจไม่ได้ต่อไว้ หรือ ไม่ก็อาจมีการช็อตจังหวะที่ไดสตาร์ททำงาน พอดีตอนนั้นเริ่มมีน้ำท่วมใหม่ๆมีลุยน้ำมาบ้างครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 12:37:49 »
จะมีFront เดิม รึไม่มี ก็ยังสามารถโปรแกรมการทำงานของรถได้ครบเหมือนเดิมครับ มีวิธีทำครับ ให้ใช้ SSS ครับ สำหรับ GT1 ก็ Program Mananger ครับ

kiss_me_angel

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 19:44:35 »
รถผมเปลี่ยนfrontมาแล้วครับเป็น2dinของjvc ถ้าสมมุติว่าแบทหมดแล้วต้องพ่วงแบท หรือจะถอดแบทได้ไหมคัฟ ยังหวั่นๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะมีปัญหาเหมือนกัน  ใครมีประสบการณ์ แชร์กันหน่อยคัฟ

ooooatooo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:32:25 »
อ้างจาก: "kiss_me_angel"
รถผมเปลี่ยนfrontมาแล้วครับเป็น2dinของjvc ถ้าสมมุติว่าแบทหมดแล้วต้องพ่วงแบท หรือจะถอดแบทได้ไหมคัฟ ยังหวั่นๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะมีปัญหาเหมือนกัน  ใครมีประสบการณ์ แชร์กันหน่อยคัฟ

แบตหมดผมว่าพ่วงดีกว่านะครับ เพราะถอดทีต้องเสียเวลาเข้าศูนย์อีก

เท่าที่ใช้มายังไม่เคยแบตหมดครับ เลยไม่ได้ลองซักที ^^!

หนึ่ง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 18:53:20 »
ของผมก็กำลังจะเปลื่ยนจากเทป มาเป็น cd ที่เป็นของบีเอ็ม แบบนี้จะไม่มีปัญหาอย่างที่ในกระทู้พูดถึงใช่ไหมครับ ผมจะซื้อจากในเว็บประกาศขาย
7000 แพงไหมครับ และช่วยแนะนำร้านเครื่องเสียงดีๆให้ด้วยครับ ที่ชำนาญเรื่องเดินสายไฟของบีเอ็ม ขอบคุณ

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 20:35:44 »
อ้างจาก: "หนึ่ง"
ของผมก็กำลังจะเปลื่ยนจากเทป มาเป็น cd ที่เป็นของบีเอ็ม แบบนี้จะไม่มีปัญหาอย่างที่ในกระทู้พูดถึงใช่ไหมครับ ผมจะซื้อจากในเว็บประกาศขาย
7000 แพงไหมครับ และช่วยแนะนำร้านเครื่องเสียงดีๆให้ด้วยครับ ที่ชำนาญเรื่องเดินสายไฟของบีเอ็ม ขอบคุณ

ถ้าเป็น Front CD Business ของ BMW ชุดสายไฟเดิมไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ดึงออก แล้วเสียบกลับเข้าไปที่ Front ใหม่ได้เลย แต่ถ้าใช้ Front อื่นเช่น Alpine ,Pioneer ,Kenwood อื่นๆ ต้องตัดต่อสาย หรือ แทป สายครับ ร้านเครื่องเสียงดังๆ ทำได้ทุกร้านครับ ค่าแรงเปลี่ยน Front ราคา 500 - 1000 บาท

Krisada511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 17:55:35 »
เรื่องเก็บวิทยุเดิมไว้ ไม่อยากให้ขายไปครับ  ในกรณี ต้องsetระบบรถใหม่ ยังขอยืนยันนะครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 18:01:57 โดย Krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 18:01:25 »
ดังนี้

2. ถ้าจะ Program Remote, วิทยุเดิมของรถต้องยังอยู่, พอดีรถคันนี้ เจ้าของเค้าเปลี่ยน Front เป็น JVC ไปแล้ว มิน่า ถึง Program ไม่ได้ โชคยังดี เจ้าของเก่าเก็บวิทยุเก่าไว้ด้วย ผมเลยให้อู่เอากลับมาใส่ใหม่

ที่มา

Arin2000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 19:23:20 »
ผมถอดแบตออก 2 วัน เพื่อเอาแอร์แบคออกจากพวงมาลัยเพื่อไปทำสี พอเอามาใส่ใหม่ก็ไม่เห็นมีไฟโชว์เลยครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 20:39:49 »
ผมถอดแบตออก 2 วัน เพื่อเอาแอร์แบคออกจากพวงมาลัยเพื่อไปทำสี พอเอามาใส่ใหม่ก็ไม่เห็นมีไฟโชว์เลยครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ เรื่องถอดแอร์แบคออก 2-3 วันโดยเอาแบตออก ผมก็ไม่มีไฟโชว์ครับ  :-*

แต่คราวนี้จะมีเน้นเรื่อง

ตัววิทยุเดิมกับ ECUของระบบ immobilizer รถมันมีรหัสเชื่อมต่อกัน  เป็นหลักครับ เนืี่องจากตอนนี้ศึกษาเรื่องกุญแจอยู่ครับ  :-*

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:38:00 »
ขอบคุณพี่ Krisada และพี่ท่านอื่นๆที่นำประสบการณ์มาแบ่งปันครับ
จะเปลี่ยน font ก็ยังไม่ไดฤกษ์เปลี่ยนสักที ชักไม่อยากเปลี่ยนแล้วละสิเนี่ย

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 07:51:48 »

เปลี่ยนเองได้เลยครับ ใช้เวลาเปลี่ยนไม่ถึง 5 นาทีแน่นอนครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 07:54:43 »
ขอถามอีกนิดนะครับ อย่างของผมที่เอาของตายกมาใส่ แล้วถ้าเกิดแบตหมดมันจะมีปัญหาเหมือนเปลี่ยน front ที่ไม่ใช่ของ BMW หรือเปล่าวครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:02:17 »
ผมหมายถึง วิทยุเดิมประจำรถ พร้อมที่มีรหัส แนบมากับตัวรถ ไม่ควรขายครับ แต่จะเปลี่ยนวิทยุใหม่ก็เปลี่ยนไป วิทยุเก่าเก็บใส่กล่องไว้
และที่สำคัญ ขายก็ได้ไม่กี่ตังค์ เก็บไว้กรณีฉุกเฉินครับ  :-*

Arin2000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:57:02 »
มีข้อแนะนำสำหรับท่านที่จะแกะ Trim ลายไม้เพื่อเปลี่ยนวิทยุนะครับ พุกตัวสีส้มที่ติดกับคอนโซล หากเป็นของเดิมที่ติดรถมาและไม่เคยแกะ มันจะแตกหักง่ายมากเนื่องจากอายุมันเยอะแล้ว ทำให้การใส่ Trim คืนไปไม่แน่น แนะนำให้ซื้อพุกใหม่มารอไว้เลย ราคาตัวละ 35 บาท มี 6 หรือ 8 ตัวนี่แหละ

พุกตัวนี้ต้องเบิกศูนย์อย่างเดียวครับ เคยโทรถามหลายร้าน ร้านอะไหล่ไม่ค่อยสต๊อกไว้แต่สามารถสั่งจากศูนย์ให้ได้ รอ 1 วัน  ผมไปซื้อมาจากร้านบีเอ็มอะไหล่ที่จรัญฯ มีของเลย ส่วนร้านอื่นต้องสั่งไว้ก่อน เพราะเค๊าจะไปเบิกศูนย์มาให้

Thanaphans

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 17:47:44 »
มั่วมาก ผมเปลี่ยนเป็น2din ก้ยังโปรแกรมรีโมทได้อยู่  ไม่เห็นต้องมีวิทยุเดิทเลยครับ

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 18:30:00 »
ผมเปลี่ยนเป็น 2 din
ถอดแบตขั้วลบออกเป็นเดือนๆเวลาจอดไม่ใช้รถ ไป ตปท
กลับมา เสียบแบตกลับ ไม่มี ปห ครับแค่ set นาฬิกา

chalatya

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 11:30:05 »
ผมหมายถึง วิทยุเดิมประจำรถ พร้อมที่มีรหัส แนบมากับตัวรถ ไม่ควรขายครับ แต่จะเปลี่ยนวิทยุใหม่ก็เปลี่ยนไป วิทยุเก่าเก็บใส่กล่องไว้
และที่สำคัญ ขายก็ได้ไม่กี่ตังค์ เก็บไว้กรณีฉุกเฉินครับ  :-*
ปัญหาคือตอนนี้frontเก่าไม่มีแล้วครับ (ซื้อรถต่อมาอีกที)
มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ เกี่ยวกับระบบรถที่พ่วงอยู่กับfront ครับ
ขอบคุณครับ