ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อยอดจากกระทู้ “ทำไงดี ไฟ ASC กับ ABS ขึ้น ช่างบอกต้องเปลี่ยนอย่างเดียว”  (อ่าน 3692 ครั้ง)

Ro

• ขาประจำ
จากที่ไฟ ASC กับ ABS ติดๆดับๆ
เครื่องตรวจเจอว่าปั้มเสีย

จากที่บอกไว้ว่าได้ลองทำความสะอาดเซ็นเซอร์แล้วก็ไม่จบครับ  ;D
ผมลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์คู่หน้าเลยเพราะสายเริ่มหมดสภาพ
คู่หลังสภาพดีอยู่ เลยเก็บไว้ก่อน แต่วิ่งได้ไม่ไกลไฟ ASC กับ ABS กลับมาใหม่อีก (เหนื่อยใจสุดๆ)
เสิร์ชหาข้อมูลว่าจะทำยังไงดีไป 2 วัน มาเจอในเว็บบีเอ็มเพื่อนบ้าน ว่ามีร้านรับซ่อมกล่องได้ครับ
(ไม่รู้ควรบอกชื่อร้านได้ไหม)
ราคาซ่อมถูกกว่าไปเปลี่ยนกล่องมือสองครึ่งนึง ตรงตามโจทย์เลยครับ
ราคาจ่ายง่ายขึ้น และน่าจะอยู่ได้นานกว่ากล่องมือสองด้วย
วันนี้ไปเลยครับ ถึงตอนสายๆครับ
กว่าจะจบก็เย็นพอดี...จบซะที

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ทุกคนครับ โดยเฉพาะ num2012
สำหรับ ข้อมูลแน่นปึกและคำแนะนำดีๆเต็มไปหมด
อบอุ่นสุดๆครับ ;)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ยินดีครับ ผมว่าร้านเดี่ยวกันแน่เลยที่ไปทำนะ ไล่เปลี่ยนตัวไอซีที่ใหม้  ยังไงลอง พีเอ็ม มาบอกหน่อยว่าร้านเดียวกันใหม หรือมีที่อื่นทำได้แล้ว5555  ขอบคุณครับ  แต่ถ้าเป็นประโยชน์ก็บอกสมาชิกไปเถอะครับ  เพื่อพี่น้องเรา
เก่า แต่ไม่แก่นะ

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
แจ้งไปเลยครับ เพื่อสมาชิกเราทั้งนั้น

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
บอกร้านเลยคับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปคับผม ;)

num2012

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แจ้งไปเลยครับ เพื่อสมาชิกเราทั้งนั้น
  มีเด่นๆๆก็  อ. นิพนธิ์  เรียบทางด่วน มีคนเคยไปทำมาบ้าง(ไม่รู็ที่เดี่ยวกันใหม)  แต่บ้างก็หาย บ้างก็เสียอีก ส่วนใหญ่จะเป็นวงจรไหม้(ถ้ามันเคยใหม้มันจะใหม้อีก) แล้วเปลี่ยน ตัวไอซี เอา คือไล่ตรวจกระแส (เคยไปกับเพื่อนหนเดียว)  แต่ถ้ามีที่อื่นทำได้ ก็ดีนะ ราคา จะว่าแพงใหมต่อการซ่อม ก็ว่าแพงอยู่  เพราะเปลี่ยนแค่ ไอซีเอง แต่อย่างว่าค่าวิชา   ???   เอออีกที่อันนี้ วิชามาร บ้านหม้อริมคลองหลอด อันนี้คือไล่ ที่ละตัวว่าตัวใหน ไม่กินกระแส แล้วถ้ามีตัวเหมือนกันก็เปลี่ยน ถ้าไม่มีก็ให้เราไปหาซื้อก็ใน บ้านหม้อนะแหละ แล้วเอามาใส่ ราคาถูกหลักร้อยถึงพัน ต้นๆๆ(ก็แพงมากแล้ว) แต่ซ่อมเปลี่ยนอย่างเดี่ยวนะไม่รู้เรื่องระบบ บีเอ็มหรอก เป็นลักษณะซ่อมตามที่มันเสีย อันนี้เคยลองเอง เอาของเก่าเพื่อนๆๆไปลองยืมไป ก็โอนะหายใช้ไป ปีกว่าเสียอีก แต่คราวนี้เสียที่จุดใหม่ ไม่ใช่ที่เดิม ก็ถือว่าโอนะกับราคา 800 ปีกว่า555 ก็ไปลองเดินเล่นดูครับ :P  แต่ยังไงก็ขอให้เสียที่สายนะครับพี่น้อง :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:17:44 โดย num2012 »

ning2511

• ขาประจำ
คุณ num 2012 ขออนุญาตเบอร์โทรได้มั๊ยครับอย่ากปรึกษาเรื่องนี้ครับ

num2012

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คุณ num 2012 ขออนุญาตเบอร์โทรได้มั๊ยครับอย่ากปรึกษาเรื่องนี้ครับ
อ๋อได้ครับ อันนี้เบอร์ผม  082-868-0909 หนุ่มครับ (ไม่เก่งนะแต่พอรู้บ้างแนะนำเท่าที่รู้ครับ)ที่เหลือไปต่อยอดเอาเองเลย 555 :-X

Ro

• ขาประจำ
ผมไปที่ร้าน Pro Car ที่รามอิทรา 40
รถที่มาส่วนใหญ่ที่สังเกตเห็น คือมาแก็ปัญหาไฟโชว หรือระบบไฟรวน
ของผมซ่อมกล่อง จ่ายไป 7 พัน รับประกัน 1 เดือน
ราคาสูงสำหรับการซ่อมแผงci
แต่ก็ดูคล่องดีครับ เพราะตำแหน่งกล่อง มีชุดหม้อต้มอยู่
เค้าต้องถอดระบบแกสบางส่วนออกก่อนถึงล้วงลงไปได้ พอจัดการกล่องเสร็จ
เค้าก็ต้องไล่ระบบแกสผมให้ใหม่ว่าทำงานได้เหมือนเดิมไหม
ก็ดูเป็นงานดีครับ (เจ้าของเคยขับe39มาก่อน เลยคุ้นกับbmwพอควร)

ส่วนตัวอยากลองซ่อมดูก่อนครับ เปลี่ยมกล่องใหม่เลยก็แพงเกินครับ
เช็คแต่ละที่ก็อยู่แถวๆ35,000 เปลี่ยนมือสองก็ราวๆ 15,000 บวกลบ
แล้วแต่ว่าอู่ใหญ่หรือเล็ก

num2012

ผมไปที่ร้าน Pro Car ที่รามอิทรา 40
รถที่มาส่วนใหญ่ที่สังเกตเห็น คือมาแก็ปัญหาไฟโชว หรือระบบไฟรวน
ของผมซ่อมกล่อง จ่ายไป 7 พัน รับประกัน 1 เดือน
แต่ก็ดูคล่องดีครับ เพราะตำแหน่งกล่อง มีชุดหม้อต้มอยู่
เค้าต้องถอดระบบแกสบางส่วนออกก่อนถึงล้วงลงไปได้ พอจัดการกล่องเสร็จ
เค้าก็ต้องไล่ระบบแกสผมให้ใหม่ว่าทำงานได้เหมือนเดิมไหม
ก็ดูเป็นงานดีครับ (เจ้าของเคยขับe39มาก่อน เลยคุ้นกับbmwพอควร)

ส่วนตัวอยากลองซ่อมดูก่อนครับ เปลี่ยมกล่องใหม่เลยก็แพงเกินครับ
เช็คแต่ละที่ก็อยู่แถวๆ35,000 เปลี่ยนมือสองก็ราวๆ 15,000 บวกลบ
ราคาซ่อมแรงจริงครับ แถมรับประกันน้อยมาก เสี่ยงอยู่น้า........ส่วนมากถ้ามันเคยเสียก็อาจมีอาการอีก  ถ้าัยงไงก็ขอให้หายสนิทนะครับ  :-X  ค่าวิชาแพงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 15:01:29 โดย num2012 »

Ro

• ขาประจำ
เรื่องของเรื่องคือหมดแรงหมดเวลาแล้วครับ
ให้เปลี่ยนมือสอง ก็ไม่รู้จะอยู่ได้นานไหม ???
ตอนนี้ลุ้นอยู่ไหม ก็ลุ้นครับแต่สบายใจกว่า O:-)

num2012

เรื่องของเรื่องคือหมดแรงหมดเวลาแล้วครับ
ให้เปลี่ยนมือสอง ก็ไม่รู้จะอยู่ได้นานไหม ???
ตอนนี้ลุ้นอยู่ไหม ก็ลุ้นครับแต่สบายใจกว่า O:-)
  ขอให้หายสนิทครับ................ผมเองก็เคยปวดหัวกับมัน  นอนแทบไม่หลับ ละเมอเป็น asc.......เลย...... ครับ :-[ :-[       ปรกติจุดที่ซ่อมไปช่างต้องรับประกันให้เราอย่างน้อย 6 เดือน ที่จุดเดิม ถ้าเสียจุดใหม่ค่อยว่ากัน  O0  ก็ขออย่าให้พบเจอมันอีกเลยครับ ปวดหัวแทน เพราะเคยโดนเหมือนกัน  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 15:59:27 โดย num2012 »

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!

รบกวนขอเบอร์เก็บไว้หน่อยได้ป่าวครับ
พอดีว่าใกล้ๆ บ้าน เผื่อมีปัญหาอะไรจะได้เอารถเข้าไปทำได้บ้าง
แล้วที่อู่นี้เค้ารับซ่อมกล่องอย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ หรือทำอย่างอื่นด้วย
-*-

Ro

• ขาประจำ
เบอร์ช่างนะครับ
หม่อน 081 734 3876
เค้าซ่อมอะไรได้อีก ถามช่างเลยครับ