ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางหายบ่อยครับ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  (อ่าน 8702 ครั้ง)

jokmitl

• แฟนพันธุ์แท้
ล่าสุดผมเติมไนโตรเจน 35 psi และเมื่อใช้งานมาได้ประมาณ 4 วัน ก็เหลือที่ 31 psi ก่อนหน้านั้นเติมลมธรรมดาก็ลมหายเหมือนกัน นำไปเชคร้านยางก็ไม่เจอลอยรั่ว ช่างสันนิษฐานว่ายางมันซึมตรงขอบ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ยางผมใช้มาประมาณ 2 ปี ขนาด 225/40/18  yokohama db :-X

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: ลมยางหายบ่อยครับ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:19:44 »
ลองดูที่จุกเติมลมก่อนครับว่ารั่วไหม หรือไม่ก็ทากาวยางเยอะๆ ตอนใส่ยาง ถ้าไม่หายอีกก็เช็คล้อ และเปลี่ยนยางไปเลยครับ อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

jokmitl

Re: ลมยางหายบ่อยครับ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:25:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองดูที่จุกเติมลมก่อนครับว่ารั่วไหม หรือไม่ก็ทากาวยางเยอะๆ ตอนใส่ยาง ถ้าไม่หายอีกก็เช็คล้อ และเปลี่ยนยางไปเลยครับ อิอิ
จุกเติมลมยางพึ่งเปลี่ยนมาครับ คงลองใช้กาวก่อนละกันครับ เปลี่ยนยางเลยคงไว้เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ขอบคุณครับ คุณยิ้มบางแสน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:28:48 »
กรณีของรถผมนะครับ ช่างบอกว่าขอบยางมันไม่แนบกับตัวผิวล้อแม็ก เลยมีลมซึมออกมาจากขอบยางถ้าเอาน้ำราดไว้ก็จะเห็นฟองอากาศออกมา ช่างเลยแก้ไขให้โดยการนำกระดาษทรายขัดที่บริเวณผิวของล้อแม็ก จากนั้นก็ใส่ยางเข้าไปใหม่แล้วเอาน้ำราดอีกครั้งเช็คการซึม ปรากฎว่าไม่มีอากาศรั่วซึมออกมาเลยก็แก้อาการไปได้ครับ  ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:29:32 »
ลองไปเช็ครั่วที่อื่นอีกซักที่เพื่อความมั่นใจซักหน่อยไหมคับ ผมเคยไปปะที่นึงไม่พบแต่ไปอีกที่นึงพบคับ ยังไงขอให้หายไวๆคับแต่ผมว่าอาการนี้มันแค่ซึมๆนะคับ 4 วัน หายไป 4psi ยังไม่ถึงกับรั่วเยอะยังใช้งานได้ ถ้ารั่วจริงๆ 1-2 ยังหายไป เป็น 10psi แน่ๆคับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:38:04 »
วงล้อมีปัญหา ดุง บิด ไหมครับ  ???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jokmitl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:44:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วงล้อมีปัญหา ดุง บิด ไหมครับ  ???
ล้อไม่มีปัญหาเรื่อง ดุ้ง บิด ครับ แต่เคยไปซ่อม และ ล้างขอบ มาครั้งนึงครับ เนื่องจากโดนฟุตบาสบ่อย O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:18:42 »
กรณีที่หารอยรั่วไม่เจอ ต้องถอดยางออกแล้วทำความสะอาดใหม่ แล้วประกอบเข้าไปใหม่ครับ และถ้าใช้ไปยังรั่วอีก แสดงว่ายางหมดอายุของมัน หรือไม่ก็แม็กที่ไปซ่อมคราวก่อนทำมาไม่ดี เลยทำให้รั่วได้ครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:18:54 »
เคยมีปัญหากับรถคันอื่นครับ แม็กกลมดีครับ แต่ปัญหาเป็นที่ยางครับ เกิดเป็นวงรีครับ ลองเช็ควงยางดูครับ

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:03:04 »
ไม่ยากครับ  ซึมขอบ ก็ปะขอบสิครับ...

ของผมก็รั่วขอบ ปะแล้วอยู่ได้ประมาณ ปีครึ่ง ก็คุ้มแล้วครับ......   180 บาท
ต้องถอดยางออกมาทำความสะอาดยาง ทำความสะอาดขอบเเม๊ก ทากาวแล้วก็ใส่กลับเข้าไปใหม่
เรียบร้อยครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

jokmitl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:49:11 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ เดี๋ยวจะลองถอดยางทำความสะอาดผิว แล้วปะขอบดูครับ :-X ;)