ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นเบาะหนัง  (อ่าน 6783 ครั้ง)

kittiw12

• มือใหม่หัดขับ
  • *
กลิ่นเบาะหนัง
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:13:14 »
กลิ่นเบาะภายในรถ กลิ่นมันแรง เป็นปกติของ บีเอ็มไหมครับ
แก้ไขไงดีครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
Re: กลิ่นเบาะหนัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:10:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กลิ่นเบาะภายในรถ กลิ่นมันแรง เป็นปกติของ บีเอ็มไหมครับ
แก้ไขไงดีครับ

เป็นปกติกลิ่นของ เบ๊นฑ์ บีเอ็ม ครับ กลิ่นแรงติดเสื้อเลยละครับ แต่เดี๋ยวก็ชิน :)) :)) :)) :))

น้ำหอมปรับอากาศ พอช่วยได้ครับ เลือกเอาแบบที่กลิ่นไม่แรง เลือกกลิ่นแรงกลิ่นตีกันมั่ว เดี๋ยวจะหนักกว่าเดิม :P :P

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:51:40 »
เมื่อก่อนผมใช้ นิวซีวิคเบาะหนังก็ไม่มีกลิ่น แต่พอได้ e46 คันนี้มาแฟนบอกว่ากลิ่นรถทำไมถึงเหม็นขนาดนี้ เลยไปซื้อนำ้หอมมาใส่ที่นี้แหละครับพี่น้องครับ ขับรถอวกแตกอวกแตนเลยครับ เลยต้องเปลี่ยนเป็นนำ้หอมกลิ่นอ่อนๆก็okขึ้น แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ
 >:D >:D >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:04:35 »
แก้ได้มีวิธีแก้ครับ เดี๋ยวอีกสองสามวันจะมาอธิบายอย่างละเอียดครับ

otto

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 15:01:04 »
ผมกลับชอบนะ เพราะมันเป็นกลิ่นเอกลักษณ์ของ BMW นะ ;)
Silver 2002

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 17:50:08 »
อบโอโซน เปิดรับลมแดดในร่ม บ้าง กลิ่นจะจางลงครับ.  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 18:34:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อบโอโซน เปิดรับลมแดดในร่ม บ้าง กลิ่นจะจางลงครับ.  :-*
ถูกต้องแล้วครับ......

Thanakrit TM

• BLACK BM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:45:22 »
แก้ได้มีวิธีแก้ครับ เดี๋ยวอีกสองสามวันจะมาอธิบายอย่างละเอียดครับ
.ให้รอนานเชียว อยากรู้หละ                                                                                                             

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:15:39 »
ผมว่ามันก็เป็นเอกลักษณ์ ดีนะ

kosit_w

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:05:28 »
กลิ่นที่ใครๆก็บอกว่ามันเป็นเอกลักษณ์ของบีเอ็ม
จริงๆแล้วมันคือกลิ่นวัสดุกันเสียงที่เคลือบเหล็กรัวถังรถเอาไว้ อยู่ใต้เบาะหลัง และซุ้มโชคหลัง รื้อทิ้งได้เลย แต่หลังจากรื้อออกเสียงรบกวนจะเข้ามาแบบอื้ออึงเลยแก้ได้ด้วยการ ติดแผ่นแด๊มเข้าไปแทน  รับรองกลิ่นไม่มีและกันเสียงได้เหมือนเดิม

ผมได้ทำการรื้อทิ้งไปนานแล้ว ถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยกะว่าจะทำ diy ให้ดูแต่ยังไม่มีเวลาเรียบเรียงครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:12:35 »
บางท่านเอาไปตากแดด ซึ่งผมก็เคยทำ เชื่อไหมว่ากลิ่นมันจะแรงกว่าเก่า แต่ถ้าเปิดประตูให้อากาศระบาย ผึ่งลมไว้ในร่มกลิ่นจะจางลงครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:46:03 »
เพิ่มเติม 1   :  เอาผงกาแฟบดที่ท่านชอบ 2-3 ช้อนโต๊ะ ใส่ห่อผ้า มัดไว้  ใส่ไว้ใต้เบาะ จะส่งกลิ่น หอม สุขุม ดีกว่าน้ำหอมปรับอากาศ ครับ
                ( ถ้าเป็นคนชอบกลิ่นกาแฟนะครับ ) จะเอากลิ่นไหนถ้าที่บ้านไม่มี ขอซื้อร้านกาแฟสดในปั๊ม ได้เลยมีหลากหลายกลิ่น

:-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 13:18:17 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:05:36 »
เพิ่มเติม 2 : ถ้าจะเอาแบบกลิ่นหายจนจาง  ผมใช้เครื่องฟอกอากาศ และ ผลิตโอโซน นำไปเปิดถึงไว้ในรถ
                โดยสอดสายไฟผ่านกระจกหน้าต่างที่เปิดไว้เล็กน้อย

a.  เปิดแรงสุด ( เครื่องผมถ้าแรงสุดมันกินพื้นที่อาคารเกิน 200 ตรม. )  มันจะผลิตโอโซนเข้มข้นมาก  เปิดไว้ 5 ชม.

b.  เมื่อครบ 5 ชม. มาติดเครื่องเปิดแอร์ และ ตั้งพัดลมที่ความเร็วปานกลาง ทิ้งไว้ 15-20 นาที หรือ มากกว่านั้น
                     โดยยังเปิดเครื่องผลิตโอโซนไว้ด้วย

c.  ดับเครื่อง เอาเครื่องผลิตโอโซนออกจากรถ ( เอาไปใส่เปิดทิ้งไว้ในฝากระโปรงหลังต่อ 30 นาที )
                    เปิดประตู ระบายอากาศทิ้งไว้ 10-15 นาที ก่อนนำไปใช้งาน
                    ( ป้องกันโอโซนที่ค้าง อาจอันตรายกับระบบทางเดินหายใจ ถ้ารับเข้าไปปริมาณมากๆ )

เครื่องฟอกอากาศดังกล่าว ยี่ห้อนอร์กา มีจำหน่ายที่เดอะมอลล์ ตัวนี้ซื้อที่ สาขาท่าพระ  นานแล้ว
           ราคาหลายพันเหมือนกัน ประมาณ 6-7 พันไม่แน่ใจ  นอกจากใช้งานที่ สำนักงานแล้ว ( ดับกลิ่นบุหรีได้เร็วมาก )
           และ ยังไปใช้งานหน่วยงานของผม ที่มีการทาสีภายในอาคาร สำนักงาน สาขาธนาคาร ที่มีกลิ่นสีตกค้างแรง
                    ตัวนี้ช่วยลดกลิ่นได้เร็วมาก มากกว่าการวางถ่านดูดกลิ่น

หมายเหตุ : ผมมาแนะนำไม่ได้ช่วยร้านค้าขายของนะครับ  ( ฮ่า )    :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 13:20:44 โดย krisada511 »

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 15:13:13 »
กลิ่นเบาะหนังนี้ แขวนเสื้อไว้ในรถ กลิ่นติดเสื้อเลยครับ เวลาเอามาใส่ ลงจากรถเข้างาน รู้เลย ขับรถอะไรมา ;D

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 17:37:32 »
เรื่องปรกติครับชินแหละ >:D >:D >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

yo-e46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 18:17:55 »
ผมไปตลาดจ่ายกับข้าวกับแม่ซื้อไก่สด ผักชี โหระพา ต้นหอม หอมใหญ่ หอมแดง พวกนี้อรตับขนาดไว้ท้ายรถนะครับ ทีเดียวกลิ่นหนังหายไปในพริบตาเลยครับ กลายเป็นรถไม่มีกลิ่นอะไรอีกเลยครับ ก็ดีเหมือนกันครับ ตอนซื้อตอนร้อนๆทิ้งไว้ในรถด้วยครับ ตอนมคนซื้อต่อผมไปยังถามถึงเรื่องกลิ่นหนังเหมือนกันครับผมก็บอกไม่รู้ครับ แต่ผมรู้ว่ามันหายไปจริงๆตอนไปจ่ายตลาดกับคุณแม่หล่ะครับ แฮะๆ  หายไปไม่กลับมาอีกเลยครับ

Suphot

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 17:32:57 »
ผมขอแชร์เรื่องกลิ่นเหม็นในรถที่บอกว่าเป็นกลิ่น bm นะครับ มีหลายท่านได้แจ้งวิธีแก้ไขมาแล้วพอสมควร ผมใช้  bmw e 46  m 52  นะครับ
กลิ่นที่ว่าเหม็นมาจาก  3 ที่ครับ
1 แผ่นกันเสียงที่เสื่อมสภาพที่เบาะหลัง (รื่อออกเช็ดทำความสะอาด หาแผ่นแดมป์มาแปะแทน)
2 เบาะหลังซึ่งถูกกดทับโดยแผ่นกันเสียงดังกล่าว (เปลี่ยนเบาะหรือเปลี่ยนฟองน้ำใหม่เลยครับ คันของผมได้รับการอนุเคราะห์เบาะหลังราคามิตรภาพจากน้อง champ บางแสน)
3 แผ่นกันเสียงลักษณะเดียวกัน ใต้แผ่นลำโพงด้านหลังครับ รื้อแผงหลังขึ้นค่อยๆ เก็บแผ่นกันเสียงออกให้หมดทำความสะอาด ให้ดีหาแผ่นแดมป์มาปูใหม่
   แก้ไข 3 รายการนี้เสร็จเหมือนได้รถใหม่มาเลยล่ะครับรับรองหายครับ

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 00:41:11 »
Benz, BM, Jaguar, Ferrari, Peugeot  กลิ่นใครกลิ่นมันครับ

เป๊นอะไรที่ unique มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 02:43:23 โดย ธเนศ »