ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องไดชาร์จกับพี่ๆครับ  (อ่าน 3235 ครั้ง)

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
รบกวนถามเรื่องไดชาร์จกับพี่ๆครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:47:19 »
หลังจากหาสาเหตุมานานเล่นเอาแบตหมดไฟไปหลายลูกครับ ช่างเขาบอกว่าไฟชาร์จไม่พอครับแบบว่าใช้มากกว่าชาร์จก็เลยอยากถามพี่ๆว่าหาชุดซ่อมดีหรือเปล่าครับหรือหาของเชียงกงใส่ดีครับและราคาประมาณเท่าไหล่ครับ เครื่องm43ครับรบกวนพี่ด้วยครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: รบกวนถามเรื่องไดชาร์จกับพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:50:03 »
ได มันซ่อมได้ครับ ไม่ได้ซับซ้อนอะไร ส่วนมาก แปลงถ่านหมด ส่วนมือสองก็อยู่ ราวๆๆ 4500-5000 ตามสภาพ ก็ต้องมาวัดดวงต่อ ส่วนซ่อม ก็ประมาณ 2000 แล้วแต่ที่บางที่ถูกกว่านี้ ซ่อมได้อย่าไปเชื่อว่าได บีเอ็มซ่อมไม่ได้ ก็เลือกเอาครับ ตามงบประมาณ :P    อีกนิดลองดูว่าไฟรั้วลงกาวหรือเปล่า  :-[
เก่า แต่ไม่แก่นะ

• คนคุ้นเคย
Re: รบกวนถามเรื่องไดชาร์จกับพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:00:54 »
พี่Numครับผมมีข้อสงสัยครับครั้งแรกผมถอดมาเปลี่ยนแปลงถ่านแล้วนะครับปรากฏว่าจากที่เคยยกขั่วแล้วดับพอเปลี่ยนแปลงถ่านใหม่ปรากฏว่าไม่ดับครับแสดงว่าไดชาร์จชาร์จแล้วใช่ไหมครับแต่ให้ช่างดูบอกว่ามันชาร์จน้อยครับและถ้ามันลงกราวด์เราจะสามารถเช็คได้ยังไงบ้างครับ ???

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:04:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่Numครับผมมีข้อสงสัยครับครั้งแรกผมถอดมาเปลี่ยนแปลงถ่านแล้วนะครับปรากฏว่าจากที่เคยยกขั่วแล้วดับพอเปลี่ยนแปลงถ่านใหม่ปรากฏว่าไม่ดับครับแสดงว่าไดชาร์จชาร์จแล้วใช่ไหมครับแต่ให้ช่างดูบอกว่ามันชาร์จน้อยครับและถ้ามันลงกราวด์เราจะสามารถเช็คได้ยังไงบ้างครับ ???
  มันจะส่งกระแส ตามจำนวนรอบเครื่องนะครับ สานพานมันพ่วงกัน ยิ่งเร่งเครื่อง ยิ่งแรง กระแสไฟมันจึงมีการผันผวนตามรอบเครื่องยนต์ ปรกติซ่อมแล้วก็น่าจะจบนะ ไดเนียมันไม่ซับซ้อนเลยทัวไปมาก ช่างแบต เขาไม่ค่อยเข้าใจระบบเท่าไรหรอกครับ ส่วนไฟลงกราว ก็ให้รา้นแบตนะและเช็คดู ไปดูหลายๆๆร้าน อย่าถามร้านเดียว เดียวยาว(หรอกนะ)   ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:07:41 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:24:08 »
เช็ค relay แล้ว ไม่หายหรอครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

• คนคุ้นเคย
Re: รบกวนถามเรื่องไดชาร์จกับพี่ๆครับ ถึงพี่ininครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 22:17:54 »
ช่างบอกว่ามันยังชาร์จอยู่ครับถ้าเป็นrelayมันจะไม่ชาร์จเลยแต่นี้มันยังชาร์จอยู่อะครับผมก็ไม่รู้เหมือนกันตอนนี้สับสนไปหมดแล้วครับ :-\

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 14:42:23 »
แนะนำเปลี่ยนช่างครับ
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
เปลี่ยนไดร์กับเปลี่ยน relay ค่าแรงคนละเรื่องครับ
ถ้าจะเปลี่ยนไดร์จริง ถามช่างว่ารับประกันมั้ยครับว่าเปลี่ยนแล้วหาย
ไม่ใช่กลับไปโทษแบตอีก
ถ้ากล้ารับประกัน เปลี่ยนเสร็จก็จอดรถไว้เลย 2 วันไม่ต้องใช่ไม่ต้องสตาร์ท แล้วดูว่าหายหรือไม่
แนะนำให้เก็บไดร์ลูกเก่าไว้ด้วยครับ
การรับประกันคือ ไม่หายคืนตังค์และประกอบกลับให้เหมือนเดิม
สังเกตูดีๆมันจะมีเสียงดัง แต็กๆ ตอนบิดกุญแจ แถวกล่อง relay ลองเปิดกระโปรงแล้วฟังดูครับ
ผมก็ยังเชื่อว่าไม่มีทางที่ช่างไม่รู้ครับ ขึ้นอยู่กัยทางไหนได้เงินมากกว่า
เสียเงินไม่ว่าแต่อยากให้หายใช่มั้ยครับ
แนะนำให้เข้าร้านช่างไฟรถโดยเฉพาะครับ พวกนี้จะหยิ่งมาก แต่ไม่ต้องสนใจครับ คิดว่ามาซ่อมรถหายก็พอ
ร้านตรงบรรทัดทอง ก็ทำได้ครับ งานดีราคาแรง
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 16:17:37 »
ขอบคุณพี่ inin มากครับตอนนี้ไดชาร์จก็ยังหาของไม่ได้เลยเดี๋ยวรอสิ้นเดือนก่อนครับรอปัจจัยก่อนและลองทำตามพี่แนะนำดีกว่า O0

naphat

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:03:49 »
 :-\