ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าห้องโดยสาร  (อ่าน 6872 ครั้ง)

onionza

• แฟนพันธุ์แท้
กลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าห้องโดยสาร
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 13:41:17 »
เวลาเติมน้ำมันเชื้อเพลิงเต็มถัง ขับไปสักพักกลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงเข้ามาในห้องโดยสารรุนแรงมาก เป็นเพราะสาเหตุใดและมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกด้วยครับ (รถรุ่น 318 iase ปี2005)ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2015, 14:04:38 โดย onionza »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: กลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 14:45:47 »
อาการนี้เจอกันแทบทุกคน การทำก็หลายอย่างเลยละครับ จนเดี๋ยวนี้ผมเริ่มจะชินละ  :))

เริ่มจากที่ไม่แพงก่อนนะครับ

ถ้ากลิ่นอยู่ในตัวรถลองเปลี่ยน ยางรองปั๊มติ๊ก ครับ หลายคันเปลี่ยนแค่ตัวนี้แล้วจบครับ

ต่อมาถ้ามีกลิ่นตอนยืนอยู่ข้างรถ หรือ ตอนเปิดฝากระโปรงท้าย ลองเช็ค

กรองชาโคล (แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าเขาเช็คกันอย่างไร)
ฝาปิดถังน้ำมัน (อันนี้ผมเคยเป็นแบบเปิดฝากระโปรงหรือประตูหลังได้กลิ่น เปลี่ยนฝาถังไปแล้วก็หายครับ)
ช่องระบายอากาศในฝากระโปรงหลัง (อันนี้พี่สมนึกเคยแนะนำ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกัน)

กลิ่นมาทางด้านหน้า

กรองแอร์
เรกกูเลเตอร์ ( อันนี้เคยเห็นเป็นอยู่คัน)
ท่อระบายอากาศในห้องเครื่อง
วาล์วระบาย ในห้องเครื่อง

ของผมเหลือ ช่องระบายอากาศในฝากระโปรงหลัง กับ วาล์วระบาย ในห้องเครื่อง ที่ยังไม่เคยลองเปลี่ยนดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

teateesubphi

• ขาประจำ
    • http://www.facebook.com/skincaremalls
Re: กลิ่นน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 04:10:45 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการนี้เจอกันแทบทุกคน การทำก็หลายอย่างเลยละครับ จนเดี๋ยวนี้ผมเริ่มจะชินละ  :))

เริ่มจากที่ไม่แพงก่อนนะครับ

ถ้ากลิ่นอยู่ในตัวรถลองเปลี่ยน ยางรองปั๊มติ๊ก ครับ หลายคันเปลี่ยนแค่ตัวนี้แล้วจบครับ

ต่อมาถ้ามีกลิ่นตอนยืนอยู่ข้างรถ หรือ ตอนเปิดฝากระโปรงท้าย ลองเช็ค

กรองชาโคล (แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าเขาเช็คกันอย่างไร)
ฝาปิดถังน้ำมัน (อันนี้ผมเคยเป็นแบบเปิดฝากระโปรงหรือประตูหลังได้กลิ่น เปลี่ยนฝาถังไปแล้วก็หายครับ)
ช่องระบายอากาศในฝากระโปรงหลัง (อันนี้พี่สมนึกเคยแนะนำ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกัน)

กลิ่นมาทางด้านหน้า

กรองแอร์
เรกกูเลเตอร์ ( อันนี้เคยเห็นเป็นอยู่คัน)
ท่อระบายอากาศในห้องเครื่อง
วาล์วระบาย ในห้องเครื่อง

ของผมเหลือ ช่องระบายอากาศในฝากระโปรงหลัง กับ วาล์วระบาย ในห้องเครื่อง ที่ยังไม่เคยลองเปลี่ยนดูครับ
ของผมไม่มีกลิ่นน้ำมันซะทีเดียว แต่กลิ่นมีนจะแบบตอนเครื่องร้อนหรือขับยาว ๆ นาน ๆ ตรงฝั่งที่ผมนั่งขับ และ ช่วงหลังรถ รวมถึงในฝาโปรงท้าย กลิ่นมันออกแนวกลิ่นไอร้อนของเครื่องยนต์เก่า ๆ ครับ และบางทีนั่งขับ ๆ อยู่ จะสัมผัสถึงไอร้อน ๆ นิด ๆ จากห้องเครื่องด้านหน้าและได้กลิ่นไอร้อนเครื่องยนต์เก่า ๆ เนี่ยแหละครับ อบอวลแบบคือเวียนหัวอะครับ
BMW E46 323ia 2001
Line🆔: teateesubphi

Foto_323

• แฟนพันธุ์แท้
    • www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 18:20:12 »
ผมเปลี่ยนทุกอย่างที่พี่ต้อมไล่เรียงมา และก็เปลี่ยนในอ้นที่พี่ต้อมยังไม่เคยเปลี่ยน ก็ไม่หายสุดท้ายไม่นานมานี้ผมเปลี่ยนชุด วาล์ไซโค พร้อมท่อยางต่างที่เปลื่อยและแตกหักใหม่หมด กลิ่นหายไปละ ในห้องโดยสาร รถติดอากาศร้อนเปิดฝากระโปงหลังไม่มีกลิ่นหายหมด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

thekiosk

• คนคุ้นเคย
    • KingOfAmulet
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:52:51 »
ของผมมีปัญหาเวลาเบรคได้กลิ่นน้ำมันเบรค แก้ได้โดยทำตามกระทู้นี้อะครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:59:17 »
ซีนปั้มติก กรองชาโคว กรองเบนเซิลตัน   ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::ไล่ตามลำดับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:12:45 »
เพิ่มเติม อีก 2 กระทง  ที่พบเจอกับตัวเอง
1. ท่อน้ำมัน ก่อนเข้าหัวฉีดเสียบต่อไม่เข้าล๊อค (ต้องกดให้ดังคลิ๊ก เข้าล๊อค) มีครั้งนึง เอารถไปซ่อม แล้วช่าง ประกอบสายน้ำมัน ไม่เข้าล๊อค เกิดการหยด รั่ว บริเวณด้านบนฝาวาวล์ กลิ่นน้ำมันเข้ารถ
2. ท่อยางข้อต่อระหว่าง Capilary tube ใต้ท้องรถ กับ หม้อกรอง น้ำมัน  ท่อยางชำรุด น้ำมันหยด กลิ่นน้ำมันเข้ารถ เช่นกัน ครับ

ค่อย ๆมุด สำรวจดูครับ
วัสดุ มันเสื่อมสภาพตามกาลเวลา ครับ   ""ชูสองนิ้ว::   ""ชูสองนิ้ว:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

VIRUT

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 17:29:41 »
  คุณหนุ่มครับ ถ้ากรองชาโคลยังดีอยู่มันจะเป็นที่วาล์วถังหรือ mot value เสียแล้วทำให้มีกลิ่นน้ำมันได้ไหม

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 18:57:43 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
  คุณหนุ่มครับ ถ้ากรองชาโคลยังดีอยู่มันจะเป็นที่วาล์วถังหรือ mot value เสียแล้วทำให้มีกลิ่นน้ำมันได้ไหม
ถ้ากรองดีไม่ตัน   ก็มาดูซีนฝาถัง   ตามด้วยคอถังน้ำมันที่เป็นข้อต่อ ลงถังน้ำมัน   ตามลำดับครับ  ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ball_beatles

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:44:33 »
ถ้าได้กลิ่นไอร้อน แล้วแสบจมูกแสบตาเวียนหัว ผมเปลี่ยนแอร์มา2รอบ อุดรอบคันนึกว่ายางขอบฝากระโปรงท้ายขาดไอเสียเข้ารถ ผมหามา2-3ปีเกือบจะขายรถ สุดท้ายรื้อแผงครอบท้ายรถออก พื้นแถบท่อไอเสียร้อนจี๋ นึกภาพออกเลยครับ ไอความร้อนเหมือนกระทะตั้งไฟ ตีวนเข้าไปในห้องโดยสาร สังเกตุได้ถ้าวันไหนเราเปิดลมแอร์แรงๆจะไม่รู้สึกถึงกลิ่นและไอร้อนตรงนี้ เพราะโดนความเย็นแอร์กลบ แต่วันไหนเปิดลมเบาๆ จะได้กลิ่นเป็นช่วงๆ เคยเจอบางคันคอท่อไอเสียรั่วทำให้เกิดความร้อนตรงบริเวณนั้น แต่รถผมท่อไม่มีจุดรั่วก็ยังงงอยู่ว่าทำไมถึงร้อน ตอนนี้เลยใช้แผ่นแดมเปอร์บุภายในท้ายรถใหม่เลย ถือโอกาสแต่งเครื่องเสียงไปในตัว

e30spider

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 22:18:23 »
ถ้าได้กลิ่นไอร้อน แล้วแสบจมูกแสบตาเวียนหัว ผมเปลี่ยนแอร์มา2รอบ อุดรอบคันนึกว่ายางขอบฝากระโปรงท้ายขาดไอเสียเข้ารถ ผมหามา2-3ปีเกือบจะขายรถ สุดท้ายรื้อแผงครอบท้ายรถออก พื้นแถบท่อไอเสียร้อนจี๋ นึกภาพออกเลยครับ ไอความร้อนเหมือนกระทะตั้งไฟ ตีวนเข้าไปในห้องโดยสาร สังเกตุได้ถ้าวันไหนเราเปิดลมแอร์แรงๆจะไม่รู้สึกถึงกลิ่นและไอร้อนตรงนี้ เพราะโดนความเย็นแอร์กลบ แต่วันไหนเปิดลมเบาๆ จะได้กลิ่นเป็นช่วงๆ เคยเจอบางคันคอท่อไอเสียรั่วทำให้เกิดความร้อนตรงบริเวณนั้น แต่รถผมท่อไม่มีจุดรั่วก็ยังงงอยู่ว่าทำไมถึงร้อน ตอนนี้เลยใช้แผ่นแดมเปอร์บุภายในท้ายรถใหม่เลย ถือโอกาสแต่งเครื่องเสียงไปในตัว
ไม่ทราบว่าหลังจากแดมป์แล้วกลิ่นไอร้อนหายมั้ยครับ