ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องแอร์แมสครับ  (อ่าน 2890 ครั้ง)

Neung2521

• คนคุ้นเคย
  • แรงเข้าว่า
ขอถามเรื่องแอร์แมสครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 01:15:23 »
 :-X :-X ถ้าแอร์แมสเสีย จะมีไฟโชว์ไหมครับ แล้วถ้าเครื่องมีอาการเร่งไม่ขึ้นและเดินไม่เต็มสูบ แล้วมันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ รถผมติดแก็สด้วยครับเกิดจากระบบแก็สได้ไหม รบกวนหน่อยครับ ซ่อมจนจะหมดตัวแล้ว :'( :'(

Santipap

• คนคุ้นเคย
Re: ขอถามเรื่องแอร์แมสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 04:15:34 »
นอกจาก air mass แล้ว ต้องลองเช็ค คอล์ยจุดระเบิด ครับ
ผมเคยเจออาการ คอล์ยจุดระเบิดเสีย สูบสอง ในมอเตอร์เวย์
ขับประมาณ 120 กว่าๆ พอมีรถเมอร์เซเดส เบ๊นซ์ จ่อท้าย
เร่งไม่ขึ้น จนเค้าแซงซ้ายไป 55 (อายเค้าจริงๆ -- )

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 07:23:25 »
รถแก็ส ที่เคยฟังช่างเขาบอกให้ฟัง ส่วนมากปัญหาที่เจอก็จะเป็น อากาศรั่ว จากรูที่เจาะ แต่เป็นอย่างไงผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับต้องลองให้ช่างเขาเช็คดู

กับอีกอย่างที่จะมีปัญหา ก็เรื่องการจูนแก็ส ส่วนตัวผมว่า รถแก็ส กับ รถแต่ง นี่มาอารมณ์เดียวกัน ถ้าจูนไม่ดีปัญหาก็มาให้ตามแก้ เดี๋ยวเป็นนู้นเป็นนี่ให้ปวดหัวตลอด

ลองหา A/F meter ติดรถไว้ดูบ้างก็ดีนะครับ ไว้ดูเรื่อง ส่วนผสม ช่างได้ทำงานได้สะดวกขึ้นด้วย

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Neung2521

• คนคุ้นเคย
  • แรงเข้าว่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 09:02:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถแก็ส ที่เคยฟังช่างเขาบอกให้ฟัง ส่วนมากปัญหาที่เจอก็จะเป็น อากาศรั่ว จากรูที่เจาะ แต่เป็นอย่างไงผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับต้องลองให้ช่างเขาเช็คดู

กับอีกอย่างที่จะมีปัญหา ก็เรื่องการจูนแก็ส ส่วนตัวผมว่า รถแก็ส กับ รถแต่ง นี่มาอารมณ์เดียวกัน ถ้าจูนไม่ดีปัญหาก็มาให้ตามแก้ เดี๋ยวเป็นนู้นเป็นนี่ให้ปวดหัวตลอด

ลองหา A/F meter ติดรถไว้ดูบ้างก็ดีนะครับ ไว้ดูเรื่อง ส่วนผสม ช่างได้ทำงานได้สะดวกขึ้นด้วย
A/F meter มันน่าตาเป็นยังไงครับ แล้วใช้ทำอะไรครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 09:38:20 »
ไว้ดูส่วนผสมน้ำมันกับอากาศ คิดว่ารถแก็สก็น่าจะต้องดูด้วย หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

sompol bumrongjaroen

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 14:52:06 »
ผมเคยเป็นมีไฟเกียร์โชว์จะมีไฟเฟืองเกียร์โชว์ตรงหน้าปัดที่แสดงการเปลี่ยนเกียร์ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่เกียร์ เหยียบแล้วไม่ไปรถเหมือนไม่มีแรงเวลาขึ้นสะพาน ลองล้างดูไม่หาย ซื้อของใหม่ประมาณ7000บาทครับ