ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ  (อ่าน 11241 ครั้ง)

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!
Re: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 08:10:29 »
เพื่อผมทำแบบเจาะ  ใช้มา 4 ปีละ ไม่มีปัญหา แต่เป็นรถญี่ปุ่นนะ
อาจเป็นเพราะรถจอดในร่มตลอดด้วยละมั๊ง (เกี่ยวป่าวไม่รุ)
แต่ผมเอง ไม่กล้าทำ เพราะกลัวไม่เหลือตังค์ไปติมอร์
-*-

ก๊อง

• สวัสดีครับ
Re: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 17:10:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เพื่อผมทำแบบเจาะ  ใช้มา 4 ปีละ ไม่มีปัญหา แต่เป็นรถญี่ปุ่นนะ
อาจเป็นเพราะรถจอดในร่มตลอดด้วยละมั๊ง (เกี่ยวป่าวไม่รุ)
แต่ผมเอง ไม่กล้าทำ เพราะกลัวไม่เหลือตังค์ไปติมอร์

:)จอดในร่มมีส่วนมากครับที่ช่วยยืดอายุพวกยางซีลต่างๆ
อายุการใช้งานของยางซีลเกรดสูงมากสุด 6 ปีในที่ร่ม
ถ้าโดนแสงแดด,อุณหภูมิ,มลภาวะฝุ่นละอองสูง ยิ่งทำให้เสื่อมสภาพเร็วเหลืออายุการใช้งานไม่ถึงครึ่ง  อันนี้ได้จากประสบการณ์ที่ทำงานด้านนี้โดยตรงครับ  เคยได้อ่านคู่มือการบำรุงรักษาอุปกรณ์ชนิดหนึ่งที่ผลิตจากยุโรปในคู่มือจะบอกการบำรุงรักษาระบุว่าต้องเปลี่ยนยางซีลจุดต่างๆของอุปกรณ์ทุกๆ 4 ปีเพื่อความเสถียรภาพของเครื่องจักรนั้นๆ

ส่วนเรื่องคานหลังคานั้นเป็นส่วนสำคัญของรถยนต์ที่ไม่ควรไปตัดออกเด็ดขาด  ตอนขับปรกติบางครั้งอาจไม่เห็นการบิดตัวของตัวถังรถจนกว่าจะเกิดการกระแทกหรือโยนตัวแรงๆ  และประเด็นของเรื่องคือจะชัดเจนเมื่อเกิดอุบัติเหตุการชนจากด้านข้างหรือพลิกคว่ำ  นึกภาพเอาครับว่าด้านข้างจะพับยุบเข้ามาง่ายๆจากด้านบน และอุปกรณ์บนศรีษะอย่างมูนรูฟจะร่วงได้อย่างง่ายดายเช่นกัน  การดัดแปลงสภาพรถอย่างไรก็ขอให้คิดถึงความปลอดภัยเป็นหลักด้วยนะครับ
ถ้าจะติดตั้งให้ดีที่สุด ผมว่าการยกหลังคาทั้งชุดเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ  ด้วยความห่วงใยเพื่อนสมาชิกจากใจจริงครับ :-X
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 18:54:30 »
ลองดูแล้วจะติดใจครับ เปิดแล้วสาวร้อง อู้ว ว ว ว  >:D
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 19:54:22 »
 ;) ;)

Bozaa91

• คนคุ้นเคย
  • ถ้าไม่สุด ไม่่่ใช่เฮีย 555
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 02:43:26 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองดูแล้วจะติดใจครับ เปิดแล้วสาวร้อง อู้ว ว ว ว  >:D
ฮาดีครับสาวร้อง อู้ว วว ว เลย :-*
Flush ก็ชอบ
       Diesel ก็เล่น
               Drift ก็ขับ
                      VIP ก็มี อิอิ
                                                                                                                 By Robinson จัดหั้ย

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 03:28:56 »

;) ;) ;)

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:06:00 »
โทรไปถามเล่นๆ มาละ

สำหรับ E46

1. แบบธรรมดา ขนาดเล็ก 29,000 บาท (ใช้มือหมุน)
2. แบบไฟฟ้า ขนาดเล็ก 45,000 บาท
3. แบบไฟฟ้า ขนาดใหญ่ 49,000 บาท

เห็นว่ามี E46 มาติดแล้วคันหนึ่ง ใช้แบบใหญ่มันดูใหญ่ไปครับ แนะนำเป็นแบบเล็กจะสวยกว่า อันนี้เขาแนะนำมาอีกที แหะๆ
ราคานี้รวมอุปกรณ์รวมค่าแรงทุกอย่างแล้วมัยครับ เราแค่เอารถไปให้อย่างเดียวใช่มัยครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:10:02 »

สำหรับ E46

1. แบบธรรมดา ขนาดเล็ก 29,000 บาท (ใช้มือหมุน)
2. แบบไฟฟ้า ขนาดเล็ก 45,000 บาท
3. แบบไฟฟ้า ขนาดใหญ่ 49,000 บาท

เห็นว่ามี E46 มาติดแล้วคันหนึ่ง ใช้แบบใหญ่มันดูใหญ่ไปครับ แนะนำเป็นแบบเล็กจะสวยกว่า อันนี้เขาแนะนำมาอีกที แหะๆ
ราคานี้รวมอุปกรณ์รวมค่าแรงทุกอย่างแล้วมัยครับ เราแค่เอารถไปให้อย่างเดียวใช่มัยครับ

ใช่ครับ เพราะผมถามว่าเอาราคาเบ็ดเสร็จ แต่โทรเช็คอีกรอบก่อนไปทำก็ดีครับ  ;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Pitch win

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:15:09 »

สำหรับ E46

ใช่ครับ เพราะผมถามว่าเอาราคาเบ็ดเสร็จ แต่โทรเช็คอีกรอบก่อนไปทำก็ดีครับ  ;)
ผมว่าน่าสนใจ แต่ยังลังเลอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:47:06 »
ถ้าทำแล้วใช้งานได้ ก็น่าสนนะครับ เอาไว้เปิดให้ลูกโผล่หัวรับลม คงเพลินดี

ตอนงานวันเฉลิมฯ เห็น alphard เขาขับแล้วให้ลูกยืนโผล่ออกไปดูไฟ เท่ห์มาก...

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Pitch win

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:12:04 »
ถ้าทำแล้วใช้งานได้ ก็น่าสนนะครับ เอาไว้เปิดให้ลูกโผล่หัวรับลม คงเพลินดี

ตอนงานวันเฉลิมฯ เห็น alphard เขาขับแล้วให้ลูกยืนโผล่ออกไปดูไฟ เท่ห์มาก...
ข้อนี้ใช่เลยครับ ผมคิดแล้วแต่......

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:22:42 »
ในเวป AE ผมส่วนใหญ่นิยมมากเรื่อง sunroof moonroof มีตั้งตัด ทั้งเจาะ ทั้งเลาะ ของผมก็เจาะทั้งสองคัน ไม่มีปัญหาเพราะอู่ที่ทำชำนาญมาก แต่น้องๆบางคนก็มีปัญหาน้ำรั่วเหมือนกัน ดังนั้นจะออกมาดีไม่ดีอยู่ที่อู่ครับ ที่สำคัญมากๆคือการลงน้ำยากันสนิมและการเดินท่อน้ำต้องลงทั้ง 4 เสา หากเดินท่อน้ำไม่ดีน้ำระบายไม่ทันจะล้นถาดรั่วเข้ามาในรถงานเข้าครับ

รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่างsunroof. moonroof. มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

Sunroof เปิดได้ครับ ส่วน Moonroof เปิดไม่ได้ครับ

มูนรูฟคือให้แสงพระจันทร์ผ่านเข้ามาในกระจกได้ อาบแสงจันทร์ชิวๆ

ส่วนซันรูฟ เปิดรับแดดแบบโผล่หัวออกไปนอกรถได้เลยครับพี่ทนาย

ทั้ง sunroof และ moonroof เปิดได้ครับ
sunroof เป็นเหล็กทึบส่วน moonroof เป็นกระจกครับ ตามที่คุณ poo_poo ครับ

A sunroof is an operable metal panel in a car roof that slides back to let in light and air. A moonroof is a similar panel but the difference is it's glass and it can let light in even when closed. The term "moonroof" was coined by Ford in the 70s but is now used generically to describe glass panel inbuilt electric sunroofs in vehicles by all manufacturers.

To use the moonroof in light-only mode, all you need to do is slide back the fabric-covered panel to expose the glass.

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:24:43 »

;) ;)

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:34:16 »
ในเวป AE ผมส่วนใหญ่นิยมมากเรื่อง sunroof moonroof มีตั้งตัด ทั้งเจาะ ทั้งเลาะ ของผมก็เจาะทั้งสองคัน ไม่มีปัญหาเพราะอู่ที่ทำชำนาญมาก แต่น้องๆบางคนก็มีปัญหาน้ำรั่วเหมือนกัน ดังนั้นจะออกมาดีไม่ดีอยู่ที่อู่ครับ ที่สำคัญมากๆคือการลงน้ำยากันสนิมและการเดินท่อน้ำต้องลงทั้ง 4 เสา หากเดินท่อน้ำไม่ดีน้ำระบายไม่ทันจะล้นถาดรั่วเข้ามาในรถงานเข้าครับ

รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่างsunroof. moonroof. มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

Sunroof เปิดได้ครับ ส่วน Moonroof เปิดไม่ได้ครับ

มูนรูฟคือให้แสงพระจันทร์ผ่านเข้ามาในกระจกได้ อาบแสงจันทร์ชิวๆ

ส่วนซันรูฟ เปิดรับแดดแบบโผล่หัวออกไปนอกรถได้เลยครับพี่ทนาย

ทั้ง sunroof และ moonroof เปิดได้ครับ
sunroof เป็นเหล็กทึบส่วน moonroof เป็นกระจกครับ ตามที่คุณ poo_poo ครับ

A sunroof is an operable metal panel in a car roof that slides back to let in light and air. A moonroof is a similar panel but the difference is it's glass and it can let light in even when closed. The term "moonroof" was coined by Ford in the 70s but is now used generically to describe glass panel inbuilt electric sunroofs in vehicles by all manufacturers.

To use the moonroof in light-only mode, all you need to do is slide back the fabric-covered panel to expose the glass.

ชิกหาย นี่ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยเหรอเนี่ย

แสดงว่า A31 ผมนั่นเป็น Moonroof ปลอม เพราะเปิดไม่ได้  :o

โอยๆ โง่มานาน ตายแระๆ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:55:00 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ Moonroof กับ Sunroof มันต่างกันยังงัย ไม่รู้จริงๆ แหะแหะ
 O0 O0 O0

ooooatooo

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:08:42 »

น่าจะตามนี้ครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:48:23 »

ขอบคุณครับคุณโอ๊ด นอกจากจะสายแข็ง แล้วยังข้อมูลแข็งอีก ขอให้แข็งทุกอย่างครับ
 :-X :-X ;) ;) ;) ;)

ooooatooo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:13:14 »

ขอบคุณครับคุณโอ๊ด นอกจากจะสายแข็ง แล้วยังข้อมูลแข็งอีก ขอให้แข็งทุกอย่างครับ
 :-X :-X ;) ;) ;) ;)

หมายถึงคอใช่มั๊ยครับ คิคิ

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:20:32 »
อันนี้หลังคาตรงรุ่นนะครับเตรียมงานโดยการเจาะตามจุดเดิมครับ และทานำยาประสาน>:Dและพอวางเข้ากับตัวรถแล้งถึงสปอร์ตเข้าไปครับทีละจุดจึงได้ตามจุดเดิมครับ

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:21:31 »
 :-[

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:24:23 »
และที่สำคัญอย่าลืมทากันสนิมและในขณะรอทำสีเวลาว่างก็แต่งรถคันเล็กไปพรางๆครับ(ขำๆนะครับ) :-[ :-[

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 13:53:08 »
Sunroof = ทึบ
Moonroof = โปร่งแสง

ทำงานเหมือนกันทุกอย่าง

ทำไปเถอะครับ เลาะตะเข็บดีที่สุด ส่วนอะไหล่ต่างๆเบิกศูนย์ได้
อย่าทำเป็นกระต่ายตื่นตูม คนนั้นพูดทีคนนี้พูดที ตกใจตื่นกลัวจนเวอร์
ลองหาข้อมูลเยอะๆครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 15:17:49 »

เบิกศูนย์ ของใหม่ ราคาคงลมจับ ...... แต่ผมไม่ทำแน่นอน  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 15:45:39 »
Sunroof = ทึบ
Moonroof = โปร่งแสง

ทำงานเหมือนกันทุกอย่าง

ทำไปเถอะครับ เลาะตะเข็บดีที่สุด ส่วนอะไหล่ต่างๆเบิกศูนย์ได้
อย่าทำเป็นกระต่ายตื่นตูม คนนั้นพูดทีคนนี้พูดที ตกใจตื่นกลัวจนเวอร์
ลองหาข้อมูลเยอะๆครับ
  มันคงไม่ใช่เรื่องตื่นตูมหรอกครับ  แต่ราคา กับสิ่งที่ได้มันไม่เหมาะสมกันครับแถมขายต่อราคาเศร้าใจยิ่งกว่าอีก ก็แล้วแต่ชอบเถอะครับเงินใครเงินมัน(แค่คิดว่าเงินขนาดนี้แต่งอย่างอื่นคุ้มกว่า ถ้าจะขายก็ถอดของแต่งขายได้รถไม่ช้ำ หลังคาอยู่แล้วอยู่เลยหรือใครใส่แล้วจะถอดขายอีกผมก็นับถือใจเลยครับ ;) :-X :-X :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ