ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้ดี ๆ  (อ่าน 1163 ครั้ง)

Sen-Dai

• แฟนพันธุ์แท้
  • น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
ความรู้ดี ๆ
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:12:55 »
พอดีอ่านเจอมาครับ เห็นว่าในนี้มีพี่ ๆ ลุง ๆ ที่แม่นกฏหมายอยู่หลายท่าน เอามาเป็น วิทยาทานได้นะครับ
เพราะผมก็ชอบทะเลาะกับท่าน ตร.ตามด่านบ่อย ๆ รถท่านที่แต่ง ๆ มักจะเข้าตา ตร.เป็นพิเศษ
แต่มีอยู่ครั้งผมโดนเรียกตอนตี 3 โบกมาแต่ไกลเลย ผมก็ลดกระจก ถามว่ามีอะไรครับ พี่ท่านก้มมาดู
แล้วบอกว่า คันนี้แม่งสวยหวะ แล้วก็ปล่อยไป   ::อาย๒::

//////////////////////////////////////////
เนื่องจากช่วงนี้มีด้านแยะมากๆ......
มีน้องๆวัยรุ่นรถแต่งโดนค้นรถกัน มักถามว่าค้นได้ปล่าว ตร.ไม่มีหมาย
แล้วเกรงว่าจะถูกยัดยาบ้าง...
ลองเอาหลัก ไปอ่าน ทำฟามเข้าใจดูนะคะ......... 
เอาหลักง่ายๆก่อนนะจ๊ะ........ค้น2แบบมี......

1.ห้ามค้นที่รโหฐานเว้นแต่ มีหมาย ถ้าไม่มีหมายตำรวจค้นได้โดย ต้องมีเหตุ....ร้าย เสียงร้อง จากที่รโหฐาน
รโหฐานคือ....บ้านคน โรงเรือน ที่ๆไม่ใช่ที่สาธารณะ
สรุปง่ายๆคือ....ห้ามค้นในที่ที่มิใช่ที่สาธารณะนั่นเอง เว้นแต่....ตามข้อ1.

2.ห้ามค้นที่สาธารณะ เว้นแต่...ตำรวจเป็นผู้ค้น!!!!!! โดยยยย......
มีเหตุสงสัย...มีของ มีไว้ ได้มา......ผิดกม. เป็นต้น
ที่สาธารณะ คือ...ที่ที่มิใช่ที่รโหฐาน....ที่ๆคนทั่วไปเข้าได้ ถนนหลวงจึงเข้าข้อนี้ไงจ๊ะ....

สรุป......ถ้าอยู่ในที่ตามข้อ2.และมีเหตุสงสัยตามข้อ2. ตำรวจจึงค้นได้จ้า......
ขับรถในถนนหลวง รถแต่งฟิมล์มืด บวกกับมีเหตุความไม่สงบ.....ระเบิดขวด เสื้อแดง 9ล9....
ตำรวจจึงค้นได้โดยชอบด้วยกม.

.....ปัจจุบันนี้...การค้นตำรวจท่าน ไม่ค่อยผิดพลาดแล้วจ้า.....เพราะอบรมมาเยอะ....
ส่วนเรื่องยัดยา.....ปัจจุบันนี้มีน้อยมาก
แต่....ก็ควรป้องกันไว้ก่อนนะจ๊ะ......ควรเปิดไฟในรถ ดูทุกขั้นตอนการค้น ใช้มือถือ บรรทึกภาพ เสียงไว้
หรือให้คนอื่นช่วยดูด้วย.....เผื่อไว้เป็นพยานนะ
ปล.กม.การค้นค่อนข้างเยอะ เอาแบบหลักๆไว้ก่อน รู้ไว้เผื่อจะมีประโยชน์นะจ๊ะ......

cr.siamspeed ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2014, 12:02:05 โดย Sen-Dai »
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

kibrain

• ขาประจำ
  • slow low dhamm
Re: ความรู้ดี ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:21:24 »
เวลาผมโดนค้นรถ ผมจะบอกว่า พี่ ตร เชิญค้นได้ตามสบายครับ แต่ให้ตำรวจค้นแค่คนเดียวและขอผมอัด vdo ระหว่างค้นด้วยนะคับ :-*

แล้ว ตร ก็ บอกไปๆๆ เสียเวลา ::อาย๒::

intania

• บุคคลในตำนาน
  • MT rules
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:38:52 »
ขับตอนกลางคืนเวลาเจอด่านก็ปิดไฟหน้าเปิดแต่ไฟหรี่
เปิดไฟในรถ แล้วก็ลดกระจกก่อนเข้าด่าน บางทีตำรวจก็มองแล้วก็โบกๆให้ผ่านไปเลย
ยกเว้นเป่าแอลกอฮอล์ ถึงจะนานหน่อยเพราะมีเป่า
แต่ส่วนมากผมผ่านฉลุย

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 16:27:13 »
โดนโบกบ่อย ทั้งกลางวันกลางคืน ส่วนใหญ่ก็ปล่อย เพราะหน้าตาดูน่าเกรงใจ
ส่วนที่ไม่ปล่อย ก็ไม่ค้น ให้100บาท ก็ปล่อยแล้ว
เมื่อก่อนตื่นเต้นเล็กน้อย เพราะมีของเถื่อนติดมาด้วย พักหลังเลิกแล้ว ไม่กลัว จะค้นค้นเลย ห้ามทำของแตกหักเป็นพอ
 :ร้อนมวาก:
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

n.athiwat

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 00:08:15 »
 ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::