ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเบาดับ เกี่ยวกับ mass air flow หรือเปล่า  (อ่าน 7146 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
อาการเป็นแบบนี้ครับ
สตาร์ทเครื่อง รอบสวิงเล็กน้อย
พอลองเหยีบคันเร่ง เครื่องไม่เร่ง ทำท่าจะดับ
เลยลองเหยีบคัยเร่งแรงๆ รอบขึ้นไปสูง พอปล่อยคันเร่งรอบตกลงมา ดับบ้าง ไม่ก็สวิงลงแล้วขึ้น แล้วกลับมาที่เดิม

อาการนี้เกิดจากหลังไปติดแกสครับ คาดว่าตอนจูน ช่างต้องเหยีบคันเร่งแรงมากๆ ทำให้ดูดอะไรต่อไร เข้าไปในเครื่อง
กลับมาบ้าน คิดว่ากรองอาจจะตัน เปิดกรองดู โอ้วววว เน่า มากๆ ผงฟองน้ำยุ่ยไปหมด
สงสัยโดนดูดไปติดกะ MAF แล้วมั้ง

เห็นว่า MAF ใช้แอลกอฮอลทำความสะอาดได้

อาการแบบนี้ น่าจะเป็นที่ MAF สกปรกรึเปล่าครับ

ปล. ถ้าเดินแก๊สไม่ค่อยมีปัญหา เพราะจูนไปที่หนามาก ทำให้ยังเดินเบาอยู่ได้

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: อาการเบาดับ เกี่ยวกับ mass air flow หรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:48:17 »
ก็น่ามีส่วนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: อาการเบาดับ เกี่ยวกับ mass air flow หรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:49:47 »
เค้ามีสเปร์สำหรับล้างแอร์แมส นะครับ

Tornaero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:16:47 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เค้ามีสเปร์สำหรับล้างแอร์แมส นะครับ

หาซื้อไหนครับ ตามร้านอะหลั่ยทั่วไปมีไหม
แล้วถ้าใช้แอลกอฮอลธรรมดาเช็ดเอาได้มั้ยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:58:17 »
ถ้าอาการออกขนาดนั้นแล้ว ส่วนใหญ่ทำความสะอาดก็ไม่หายครับ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ เป็นเครื่องรุ่นไหนละครับ ถ้าเป็น m52 มารองเอาของผมใส่ดูก่อนก็ได้ครับจะได้รู้ว่าเสียจริงหรือเปล่าวนะครับ จะได้ไม่เสียตังค์ค่าแอร์แมสฟรีๆนะครับ เพราะราคาแพงเอาเรื่องอยู่ครับ...(ถ้าจะล้าง ต้องเป็นนำ้ยาล้างแอร์แมสโดยตรงนะครับ ใช้อย่างอื่นล้างไม่ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 07:02:50 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tonbabu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 16:22:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าอาการออกขนาดนั้นแล้ว ส่วนใหญ่ทำความสะอาดก็ไม่หายครับ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ เป็นเครื่องรุ่นไหนละครับ ถ้าเป็น m52 มารองเอาของผมใส่ดูก่อนก็ได้ครับจะได้รู้ว่าเสียจริงหรือเปล่าวนะครับ จะได้ไม่เสียตังค์ค่าแอร์แมสฟรีๆนะครับ เพราะราคาแพงเอาเรื่องอยู่ครับ...(ถ้าจะล้าง ต้องเป็นนำ้ยาล้างแอร์แมสโดยตรงนะครับ ใช้อย่างอื่นล้างไม่ได้ครับ)

วันนี้เพิ่งไป เปลี่ยน มาครับ Air Mass ผมเครื่อง N42 เมื่อวานตอนกลับจากเที่ยวผับ จะไปส่งน้อง มันโชว์ไฟรูปเฟืองเกียร์ มาตกกะใจ ทันที  :o :o :o :o

วันนี้รีบตื่นแต่เช้าไปที่อู่ๆ แถวๆบ้าน ช่าง บอก อาการนี้ เปลี่ยน แอร์แมส แล้วลบ โค้ด จบ ง่ายมาก เงินก็ออกจากประเป๋าผมไปง่ายๆ เหมือนกัน  :-\ :-\ :-\ :-\

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 18:02:13 »
ซื้อนำ้ยาล้างที่อาการศรีวรจักรครับ ป๋องละ 400  กว่าบาทแนะนำให้เช็คดูที่ปั๊มติ๊กด้วยน่ะครับ
ถ้าตอนนำ้มันไม่ตำ่กว่าครึ่งถังไม่เป็นก็ชัวร์ครับ แนะนำให้หลีกเลี่ยง โซล์ฮอล์ทุกประเภทก่อนครับ
ถ้าตามนี้ก็น่าจะหายแล้วครับ ถ้าไม่ออยากซ่อมไม่อยากเปลี่ยนก็ระวังระดับนำ้มันไว้ครับ ;)
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Tornaero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 19:43:59 »
ขอบคุณทุกๆครบแนะนำครับ

ตอนนี้ค่อนข้างชัวร์ว่าเป็นที่ แอร์แมส เพราะลองถอดสายไฟแอร์แมสออก พบว่าอาการดังกล่าวหายไปครับ แต่รอบเดินเบาจะสูงขึ้นเล็กน้อย

ค่าตัวแอร์แมส เครื่อง M52 ของใหม่ ประมาณเท่าไร่ครับ

Tornaero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 19:45:37 »

ขอบคุณ คุณ rut มากๆครับ ถึงกับจะให้ลองสลับ
ถ้าล้างแล้วไม่หายจริงๆ จะขอรบกวนละกันครับ

tonbabu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 19:55:31 »
ขอบคุณทุกๆครบแนะนำครับ

ตอนนี้ค่อนข้างชัวร์ว่าเป็นที่ แอร์แมส เพราะลองถอดสายไฟแอร์แมสออก พบว่าอาการดังกล่าวหายไปครับ แต่รอบเดินเบาจะสูงขึ้นเล็กน้อย

ค่าตัวแอร์แมส เครื่อง M52 ของใหม่ ประมาณเท่าไร่ครับ

ของ M52 ผมไม่ทราบ ราคาครับ แต่ของผม N42 ไปให้ที่อู่เปลี่ยนให้ เพราะ ขี้เกียจวิ่งไปซื้อของเอง เปลี่ยนเอง ก็โดนไปเบ็ดเสร็จ 9 พันคับ ของใหม่ยี่ห้อ Bosch ตัวเบา เลย วันนี้  :o :o :o

Tornaero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 20:01:18 »
ตะกี้ค้นเจอว่าที่อู่พี่สุเมธประมาณ 7500-8000 เนี่ยแหละ m52
ไปหาซื้อตามร้านอะไหล่มาเปลี่ยนเอง น่าจะถูกได้อีกหน่อย

kwan47

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 21:10:18 »
ของผมมีหิ้วมาจากอเมริกาเลย ขายให้เอามั้ยคร๊าบบ. ถ้าไม่เอาให้ฟรีก็ได้

Tornaero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 21:38:33 »
ของผมมีหิ้วมาจากอเมริกาเลย ขายให้เอามั้ยคร๊าบบ. ถ้าไม่เอาให้ฟรีก็ได้

เกรงใจครับ ขอซื้อในราคามิตรภาพดีกว่าครับพี่ปลัด

::)

Somchai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 22:01:59 »
ของผมมี Air Mass ของ Bosch ของแท้ใหม่เอี่ยม ราคาทู๊ก ถูก ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม

ใครอยากได้อะไร ขายครับ

ฝาสูบ เสื้อสูบ  เกียร์(จะได้ใช้หนี้ mr.oldman เสียที)

N42 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 22:04:10 โดย Somchai »

Tornaero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 23:34:35 »
ผลจากการล้าง แอร์แมส ครับ

ดีขึ้นครับ คือเมื่อเร่งเครื่องขึ้นไป ปล่อยคันเร่งแล้วรถไม่ดับแล้ว
สังเกตได้ว่า พอรอบตกลงมาเกือบจะถึง 1000 รอบ ECU จะสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มให้เครื่องเร่งขึ้นไปเล็กน้อย
แล้วค่อยปล่อยตกลงมาประมาน 800 รอบ อีกที พอมีการเลี้ยงรอบแบบนี้รถเลยไม่ดับ

แต่ก่อนไม่เคยสังเกตเลยครับว่าเครื่องยนต์มันทำงานแบบนี้ ขับอย่างเดียว

แต่รอบเดินเบาก็ยังไม่ค่อยจะนิ่งนะครับ สำหรับน้ำมัน อาจเป็นเพราะ แอร์แมสมันไม่กลับมา 100 %
คงต้องหา ของใหม่มาสำรองไว้หน่อย

ผมได้ คันนี้มาไม่ถึงเดือน แต่ได้รื้อไปแล้วหลายจุดเหมือนกัน สนุกดีครับ มีอะไรให้ทำ
และมีโครงการจะรื้อมันไปเรื่อยๆ

BMW มันดียังงี้นี่เอง  :))

kwan47

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 05:41:27 »
ลองดูใช่ตัวนี้หรือป่าว

kwan47

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 05:47:06 »
ถอดมาจากคันนี้แหระ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 06:19:12 »
ตัวนั้นแหละครับ ที่เขาเรียกว่าแอร์แมสนะครับ ส่วนรูปตอนถอด ทิ้งคราบพี่ปลัดไปเลยครับ :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Tornaero

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:24:50 »
ตัวนี้แหละครับที่ถอดมาล้างเมื่อวาน

chaky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:38:01 »
ผลจากการล้าง แอร์แมส ครับ

ดีขึ้นครับ คือเมื่อเร่งเครื่องขึ้นไป ปล่อยคันเร่งแล้วรถไม่ดับแล้ว
สังเกตได้ว่า พอรอบตกลงมาเกือบจะถึง 1000 รอบ ECU จะสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มให้เครื่องเร่งขึ้นไปเล็กน้อย
แล้วค่อยปล่อยตกลงมาประมาน 800 รอบ อีกที พอมีการเลี้ยงรอบแบบนี้รถเลยไม่ดับ

แต่ก่อนไม่เคยสังเกตเลยครับว่าเครื่องยนต์มันทำงานแบบนี้ ขับอย่างเดียว

แต่รอบเดินเบาก็ยังไม่ค่อยจะนิ่งนะครับ สำหรับน้ำมัน อาจเป็นเพราะ แอร์แมสมันไม่กลับมา 100 %
คงต้องหา ของใหม่มาสำรองไว้หน่อย

ผมได้ คันนี้มาไม่ถึงเดือน แต่ได้รื้อไปแล้วหลายจุดเหมือนกัน สนุกดีครับ มีอะไรให้ทำ
และมีโครงการจะรื้อมันไปเรื่อยๆ

BMW มันดียังงี้นี่เอง  :))

เอาน้ำยาอะไรล้างต้องระวังให้ดีๆด้วยนะครับ ห้ามเอามือไปจับที่ตัวเซ็นเซอร์เด็ดขาดนะครับ
และเซ็นเซอร์ตัวนี้ค่อนข้าง sensitive ครับ ต้องใช้น้ำยาที่ออกแบบมาโดยเฉพาะครับ
ผมใช้ กระป๋องด้านขวา ที่วงไว้ให้ในรูป กระป๋องละ 450-500 บาทประมาณนี้ครับ
รับรองว่า MAF เซ็นเซอร์สะอาดและปลอดภัยแน่นอนครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า