ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนใหม่ ล้างตู้โดยไม่ต้องถอด  (อ่าน 1859 ครั้ง)

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
บทเรียนใหม่ ล้างตู้โดยไม่ต้องถอด
« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:22:07 »
สวัสดีครับ พี่ๆชาว E46 Thailand
ผมสมาชิกใหม่ ชื่อ เจน อยู่แถวคลอง 4 ธัญบุรีครับ
รถสีขาว ทบ.6034 กทม นะครับ ทักทายได้  :-[

เนื่องจากได้ รถ E46 มาใช้งานไม่นานก็เจอปัญหามากมาย แต่เนื่องจากเป็นคนใช้รถมือ 2 ประจำอยู่แล้ว ก็เลยทำตามสเต๊ปที่เคยทำอยู่ประจำ
แต่เคสนี้เป็นเคสที่จะจดจำไปอีกนาน แสน นาน เลยทีเดียว

คือการล้างตู้แอร์โดยไม่ถอดตู้ ที่เขาว่ามีกล้องส่อง สะอาด ชัวร์ ถูก รถไม่ช้ำ มันแน่นอนครับ
หลังจากการล้างโดยไม่ถอดตู้ไปวันที่ 19 ธันวา ปีก่อน หลังจากนั้นไม่นาน แอร์ก็ไม่เย็น สาเหตุที่ไม่เย็นเพราะ คอลย์เย็นรั่วครับ
เลยไปทำแอร์ที่ร้านที่เคยทำประจำ (ร้านล้างตู้กับร้านแอร์ประจำคนละร้าน) บทสรุปก็คือ ตู้ล้างไม่หมดจด มีสารตกค้าง ทำให้ตู้ทะลุ เอาลมอัดแล้ว รูใหญ่พอสมควร
ซึ่งแนะนำ ถ้าจะล้างตู้โดยไม่ถอด คงจะใช้น้ำเปล่าอัดก็พอครับ ถ้าใช้น้ำยากัดให้ขาวล่ะก็ ไม่นานครับ ต้องรื้อคอนโซลกันทีเดียว
ค่าแรงรื้อ รวมแล้ว ก็เกือบหมื่น แต่ พอใจกับการถอด ประกอบคอนโซลของร้านครับ เนียน สวย มือสะอาดตลอด เนี๊ยบ คุ้มค่าแรงแน่นอนครับ

ดูภาพประกอบกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 10:27:30 โดย Nitiroj »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: บทเรียนใหม่ ล้างตู้โดยไม่ต้องถอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:26:02 »
ขอบคุณครับ / ผมว่าล้างแบบไม่ถอดตู้ น่าจะใช้น้ำอุ่น ( ค่อนข้างร้อน ) ผสมน้ำสบู่ แทนสารเคมีนะครับ ถึงจะไม่สะอาดกว่าสารเคมี
แต่ผมมั่นใจว่าปลอดภัย ต่อครีบอลูมิเนียม   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 11:35:19 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

Re: บทเรียนใหม่ ล้างตู้โดยไม่ต้องถอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:38:38 »
เห็นภาพตอนรื้อนี่หน้ามืด
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:02:12 »
เชื่อเถอะว่า ล้างแบบไม่ถอดไม่สะอาดเท่าถอดมาล้างครับ  ลองมาหลายคันแหละ (เพี่ยงแต่ว่าร้านใหนฝีมือแกะประกอบจะเนียนกว่ากันเท่านั้นเอง)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

taitarcom

• แฟนพันธุ์แท้
  • ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:21:18 »
ถอดซะจำไมไ่ด้เลยว่ารถรุ่นไหน  :-\

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:37:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เชื่อเถอะว่า ล้างแบบไม่ถอดไม่สะอาดเท่าถอดมาล้างครับ  ลองมาหลายคันแหละ (เพี่ยงแต่ว่าร้านใหนฝีมือแกะประกอบจะเนียนกว่ากันเท่านั้นเอง)

จริงๆ ผมก็อยากล้างแบบไม่ถอดตู้ เพื่อยืดเวลารื้อใหญ่ออกไปสัก 1-2 ปี มันสะอาดขึ้น 50-60 % ก็รับได้  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 14:28:47 »
อ้าวววว แล้วแบบนี้ผมกำลังว่าจะล้างแอร์ผ่านทางด้านห้องเครื่องมันจะดีมั้ยครับ
เตรียมน้ำยาล้างแอร์จากโฮมโปรมาแล้วด้วยสิ (ไม่อยากรื้อเลยจริงๆ ครับ เสียวอ่ะ)
ตอนนี้รถผมพอสตาร์ทเปิดแอร์ มันจะมีลมกลิ่นอับๆ ซัก 1 นาที จากนั้นก็เย็นเป็นปกติครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 14:32:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ้าวววว แล้วแบบนี้ผมกำลังว่าจะล้างแอร์ผ่านทางด้านห้องเครื่องมันจะดีมั้ยครับ
เตรียมน้ำยาล้างแอร์จากโฮมโปรมาแล้วด้วยสิ (ไม่อยากรื้อเลยจริงๆ ครับ เสียวอ่ะ)
ตอนนี้รถผมพอสตาร์ทเปิดแอร์ มันจะมีลมกลิ่นอับๆ ซัก 1 นาที จากนั้นก็เย็นเป็นปกติครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

อาการชั่งเหมือนกับของผมเลยครับ แต่ไม่อยากรื้อคอนโซนเท่านั้นเอง เลยยังไม่ได้ทำนะครับ แหะแหะ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

spiritzas

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 14:47:38 »
โชคดีของผมซื้อรถมือสองมาเลยจับเปลี่ยนซ๊ะ  ^-^
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 19:34:48 »
ผมอยากจะบอกว่า การรื้อคอนโซล รถรุ่นของพวกเรา ไม่ได้น่ากลัวหรือยุ่งยากอะไรเลย

เครื่องมือครบๆ และเคยถอด ใช้เวลาเดี๋ยวเดียวครับ

แต่จากภาพอาจจะดูแล้วคิดว่าน่ากลัวและยุ่งยาก

หากจะล้าง รื้อเลยครับ เสียเงินครั้งเดียว แต่อยู่อีกนานหลายปี

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 20:11:51 »
ผมอยากจะบอกว่า การรื้อคอนโซล รถรุ่นของพวกเรา ไม่ได้น่ากลัวหรือยุ่งยากอะไรเลย

เครื่องมือครบๆ และเคยถอด ใช้เวลาเดี๋ยวเดียวครับ

แต่จากภาพอาจจะดูแล้วคิดว่าน่ากลัวและยุ่งยาก

หากจะล้าง รื้อเลยครับ เสียเงินครั้งเดียว แต่อยู่อีกนานหลายปี

ไม่ยากก็จริงครับ แต่เน้นจุดสำคัญ เช่น พลาสติกเสา A ตรงจุดที่มีคำว่า แอร์แบค ซึ่งกิฟถ้างัดไม่ดีก็แตก หรือไม่ก็ ผ้าหลุดร่อน ต้องเอาออกมาทากาวใหม่ครับ ถ้าช่างมือสกปรก(แถวบ้านผมเยอะ) มาทำให้ก็คงเป็นรอยนิ้วมือติดเต็มผ้าแหละครับ ส่วนอื่นๆก็ ตามปกติครับ ใช่อยู่ว่าถอดไม่ยาก แต่ถ้าถอดแบบดื้อดึงล่ะก้อ เสียหายได้ง่ายๆเช่นกันครับ บางจุดต้องเน้นนุ่มนวลหน่อย ถ้าทำโดยละม่อมล่ะก็เสียหายอีกครับ ^^