ผู้เขียน หัวข้อ: DIY วงแหวนครอบเรือนไมล์ Black Chrome  (อ่าน 7763 ครั้ง)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
DIY วงแหวนครอบเรือนไมล์ Black Chrome
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:53:24 »
เนื่องจากลองหาของแต่ง e46 เล่นๆใน ebay แล้วก็มาเจอเจ้านี่เข้า วงแหวนครอบเรือนไมล์สี Black Chrome เป็นแบบ clip on ด้วย ราคารวมส่งก็ 700 กว่าบาทเอง ตามร้านแต่งก็ 1500 พร้อมติดตั้งและไม่มีสีนี้ด้วย วิธีติดตั้งก็ไม่ยาก ว่าแล้วก็จัดเลย

สั่งซื้อเรียบร้อยก็ไปพบว่าเมืองไทยก็มีขายอยู่ร้านนึงแค่ 890 เอง
ไม่เป็นไรสั่งไปแล้ว ของเราถูกกว่านิดนึงก็ยังดี  O0
จริงๆ DIY เจ้า Gauge Rings นี่เยอะมาก ส่วนใหญ่จะเป็นภาษาอังกฤษ คิดว่าทำเป็นภาษาไทยก็น่าจะดี มาเริ่มเลยดีกว่า (รูปจากมือถือไม่ค่อยชัดแต่น่าจะพอได้ครับ)  :-*

1.เริ่มจากถอดเรือนไมล์ออกจากรถด้วยน็อต2ตัวตามรูป ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ T20 ไขเสร็จก็ดึงออกมาตรงๆเลยครับ

2. ถอดปลั๊กข้างหลังออก ถอดง่ายๆตามรูปเลยครับ มี 2 ปลั๊ก สีดำกับสีขาวครับ

3. ถอดน็อตข้างหลังเรือนไมล์ออก น่าจะT10 มีทั้งหมด 5 ตำแหน่ง แต่รถผมทำใมมี 4 ก็ไม่รู้ ไม่เคยถอดออกมาด้วย แถมไอ้รูที่ไม่มีน็อตก็ไม่มีร่องรอยว่าเคยมีน็อตอยู่ สงสัยคนประกอบลืม ไขเสร็จก็ดึงออกเลยครับ

4. พอเปิดมาแล้วก็จับขั้วปลั๊กแล้วดึงออก เรือนไมล์ก็จะหลุดออกมา ใจเย็นๆนะครับ มันจะติดพวกแผ่นป้ายสัญญาณเตือนนิดนึง

5. คราวนี้เราจะเริ่มใส่วงแวนกันแล้ว ใส่จากด้านหลังนะครับ ต้องทแยงเข้าไปแล้วก็จับกดล็อคกับตัวกรอบ กดให้ดัง click จนรู้สึกว่าเข้าล็อคแล้วทั้งวงก็เป็นอันเรียบร้อย ที่เหลือก็ใส่เหมือนกัน ขั้นตอนนี้อาจจะใส่ถุงมือ latex ก็ได้นะครับเผื่อนิ้วไปโดนพลาสติกใสๆแล้วเป็นรอยมันๆต้องมาตามเช็ดกันอีก

6. เตรียมประกอบกลับ เช็คก่อนว่าไม่มีฝุ่นผงอะไรเข้าไปก่อนนะครับ
6.1 เริ่มจากแผ่นป้ายสัญญาณเตือนวางบนกรอบก่อนครับ วางให้ตรง mark นะครับ ถ้าไม่ตรงนี่พอไฟเตือนอันนึงขึ้นอันข้างๆจะสว่างไปด้วย

6.2 พวกตัวกดก็ต้องหมุนอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องตามรูปนะครับ ไม่งั้นใส่ไม่เข้า

6.3 ปิดฝาหลังกลับ

7. เข้าท่าดีเหมือนกัน

8. ตอนอยู่ในรถ

เรียบร้อยแล้วครับมีอะไรสอบถามได้ครับ ขอให้สนุกกับการ DIY ครับ

DIY นี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นแนวทางเท่านั้น เจ้าของบทความไม่รับผิดชอบหากมีความเสียหายเกิดขึ้นกับรถของท่านอันเนื่องมาจากบทความนี้

chaky

Re: DIY วงแหวนครอบเรือนไมล์ Black Chrome
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:24:08 »
 ;) ;) ;)

มีอะไรดีๆก็เอามาเเบ่งปันกันครับ....
แต่ผมไม่เคยถอดเรือนไมล์ เวลาใส่กลับเข้าไปแล้วมันจะไม่เอ๋อใช่มั้ยครับ....?

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

nuiba

• DeliGolf
Re: DIY วงแหวนครอบเรือนไมล์ Black Chrome
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:48:48 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;) ;) ;)

มีอะไรดีๆก็เอามาเเบ่งปันกันครับ....
แต่ผมไม่เคยถอดเรือนไมล์ เวลาใส่กลับเข้าไปแล้วมันจะไม่เอ๋อใช่มั้ยครับ....?

ไม่เอ๋อครับ มีเลขไมล์ด้านขวาจะกลับเป็นศูนย์กับต้องตั้งเวลาใหม่ครับ

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:08:01 »
ข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:10:11 »
ขอบคุณมากครับ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

otto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:17:28 »
แจ่มครับ  ;)
Silver 2002

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 21:28:07 »
 ;) ขอขอบคุณสำหรับ ดีไอวาย ดีอีกแล้ว ที่สละเวลาการถ่ายรูป ทำรูป อธิบายต่างๆ สำหรับช่างรืออย่างเรา  :))  อิอิ

ruj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 18:42:33 »
ขอบคุณครับ

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 19:33:39 »
ด้วยความยินดีครับ ถ้ามี DIY ใหม่ๆจะรีบมานำเสนอครับ  :D

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 18:26:14 »
ชอบครับ ใส่เข้าไปแล้ว ดูดุและเข้มขึ้นมาเยอะเลยครับ.....  (ยืมรูปเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ)

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ruj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 18:49:02 »

สั่งซื้อเรียบร้อยก็ไปพบว่าเมืองไทยก็มีขายอยู่ร้านนึงแค่ 890 เอง
ไม่เป็นไรสั่งไปแล้ว ของเราถูกกว่านิดนึงก็ยังดี  O0

ไม่ทราบว่าร้านไหนขายครับ
สีสวยครับ จะตามไปซื้อครับ
ขอบคุณครับ :D

chaky

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 18:51:57 »
เห็นว่า เจ้าของกระทู้สั่งมาจาก ebay นี่ครับ....ตามร้านแต่งทั่วไป ขาย 1,500 ตามที่เจ้าของกระทู้แจ้งไว้ครับ

ruj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 18:54:06 »
เห็นว่า เจ้าของกระทู้สั่งมาจาก ebay นี่ครับ....ตามร้านแต่งทั่วไป ขาย 1,500 ตามที่เจ้าของกระทู้แจ้งไว้ครับ

เห็น เจ้าของกระทู้ บอกว่าเมืองไทยมี 890 บาทอ่ะครับ (บรรทัดที่ 3 ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 18:55:41 โดย ruj »

chaky

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:00:48 »
โอวจริงด้วยครับ ขอโทษทีครับ อ่านไม่ครบ.... :-X 
งั้นรอฟังเจ้าของกระทู้ด้วยคนครับ ว่าซื้อได้จากร้านไหน??

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 22:20:48 »
สวยอ่า ขอบคุณมาก ๆ ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 00:22:40 »
ผมสั่งจาก ebay ครับ แต่เจ้าคนขายได้ unregister จาก ebay ไปแล้ว
ส่วนของไทยที่เจอ ไปเจอในเว็บ rstyle ครับ
ใน link เป็น e39 แต่จำได้ว่า e46 ก็มี ลองสอบถามดูครับ

fahute46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:37:09 »
 ;)

chaky

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 13:00:32 »
ขอบคุณครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:15:38 »
การติดตั้งต้องถอดพวงมาลัยออกก่อนมั้ยครับ  ???

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:24:19 »
การติดตั้งต้องถอดพวงมาลัยออกก่อนมั้ยครับ  ???

ไม่ต้องเลยครับ แค่ปรับลงมาต่ำสุดก็พอครับ  :-*

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:34:02 »
อยากทำเองบ้าง แต่กลัวแกะไปแกะมาจะกลายเป็นต้องซื้อหน้าปัดใหม่นะสิครับ   O0

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 15:00:30 »
อยากทำเองบ้าง แต่กลัวแกะไปแกะมาจะกลายเป็นต้องซื้อหน้าปัดใหม่นะสิครับ   O0

ไม่ยากอย่างที่คิดครับพี่ต้อม ใจเย็นๆ ค่อยๆถอด ไม่น่าจะมีอะไรพังครับ  :D

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:35:40 »
แจ่ม และสวยงามมากครับ พี่นุย ;)

kwan47

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:49:10 »
ตัวนี้ล่ะครับ ที่จะหัก หาอะไหล่ยากด้วยครับ ต้องระวังมากๆถ้าหักไปแล้ว เซ็ตค่าอะไรไม่ได้เลย ต้องหารือคนเคยถอด นะครับ เดวเสียของ คนถอดครั้งแรกมักจะหัก ด้วยความที่เป็นพลาสติกของบีเอ็ม และเป็นเขี้ยวเท่าไม้จิ้มฟัน ที่ทนความร้อนภายในเรือนไมล์มาหลายปี จึงกรอบ พอมีแรงอะไรไปง้างนิดเดียว จึงจำใจต้องหัก ต้องระวังสุดๆๆเป็นห่วงมาก

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 12:39:49 »
ตัวนี้ล่ะครับ ที่จะหัก หาอะไหล่ยากด้วยครับ ต้องระวังมากๆถ้าหักไปแล้ว เซ็ตค่าอะไรไม่ได้เลย ต้องหารือคนเคยถอด นะครับ เดวเสียของ คนถอดครั้งแรกมักจะหัก ด้วยความที่เป็นพลาสติกของบีเอ็ม และเป็นเขี้ยวเท่าไม้จิ้มฟัน ที่ทนความร้อนภายในเรือนไมล์มาหลายปี จึงกรอบ พอมีแรงอะไรไปง้างนิดเดียว จึงจำใจต้องหัก ต้องระวังสุดๆๆเป็นห่วงมาก

พี่ขวัญท่าท่างจะมือหนัก  :))

Yut_uki

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 19:20:38 »
 ;) ;) ;)

ohmpipat

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:34:10 »
ขอบคุณครับ ;)

ruj

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 19:19:27 »
ถอดยางตัวบิดออกโดยดึงออกมาตรงๆก่อนเลยครับ
แล้วค่อยถอดไส้เรือนไมล์ทั้งพวงจะได้ไม่ติดยางตัวบิดนี้ที่แผงหน้าปัทม์ครับ

ปล.ใส่ถุงมือยางตามคำแนะนำของคุณ nuiba ช่วยเรื่องรอยนิ้วมือได้มากเลยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 19:28:47 โดย ruj »

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 23:43:16 »
ถอดยางตัวบิดออกโดยดึงออกมาตรงๆก่อนเลยครับ
แล้วค่อยถอดไส้เรือนไมล์ทั้งพวงจะได้ไม่ติดยางตัวบิดนี้ที่แผงหน้าปัทม์ครับ

ปล.ใส่ถุงมือยางตามคำแนะนำของคุณ nuiba ช่วยเรื่องรอยนิ้วมือได้มากเลยครับ ;)

;) ;)

kamalad.k

• e46thailand
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:50:03 »
สวยครับ
มีความดีอยู่บ้าง ในความเลวของเรา