ผู้เขียน หัวข้อ: !!! ข้อควรระวังและภัยจากการซื้อขาย !!!  (อ่าน 4433 ครั้ง)

admin

• บุคคลทั่วไป
ปัจจุบันมีการรายงานเรื่องการโกงด้วยวิธีการซื้อหรือขายเป็นจำนวนมาก แม้ว่าจะยังไม่ได้รับรายงานว่าเว็บเรามีโจรมาหลอกเงินแต่เราก็ควรระวังไว้นะครับ

วิธีการโกงที่นิยม
๑. โกงแบบสามเหลี่ยมคือมีผู้เสียหาย ๒ คน สมมติ นายก. นายข. เป็นผู้เสียหาย นายค. เป็นโจร
นายก.ประกาศขายมือถือราคา ๑๐๐๐๐ บาท นายค. ที่เป็นโจรก็ประกาศขายอะไรก็ได้หลอกๆ ราคา ๑๐๐๐๐ บาท
นายข. เห็นประกาศของนายค. ก็สนใจตกลงสั่งซื้อ แต่นายค. ก็ได้ตกลงกับนายก. ว่าจะซื้อมือถือโดยขอเลขบัญชี (รวมทั้งชื่อ) มาแล้ว
นายค. แจ้งนายข. ให้โอนเงินจำนวนนั้นไปที่นายก. โดยเมื่อนายข. โอน นายก. ได้รับเงินก็ส่งของให้นายค. แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ
นายข. โอนเงินไปไม่ได้ของก็ไปทวงหรือแจ้งความจับนายก.
วิธีนี้ต้องระวังมากๆ และต้องตรวจสอบดีๆนะครับ
๒. โกงเล็กๆน้อยๆ ประกาศขายของไม่แพงเช่น ๑๐๐๐ บาท แล้วก็โกงเชิดหนีไปเลย

วิธีป้องกัน
๑. ควรจะตรวจสอบชื่อบัญชีก่อนโอนเงิน ลองเสิรชดูเผื่อมีคนตกเป็นเหยื่อ
๒. พยายามนัดดูของส่งของกับมือดีที่สุด (ระวังพวกสันดานเสีย นัดไปแล้วให้รอเก้อเสียเวลา เสียอารมณ์ด้วย)
๓. ตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายให้ดี สมาชิกที่อยู่กับเว็บเรามานานมักจะน่าเชื่อถือกว่าคนที่เพิ่งสมัครมาแล้วก็ลงขายของเลย

ทางเว็บและทีมงานไม่รับผิดชอบกับความเสียหายที่เกิดขึ้นในการซื้อขายทุกกรณีนะครับ

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
Re: !!! ข้อควรระวังและภัยจากการซื้อขาย !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:18:50 »
 ;)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: !!! ข้อควรระวังและภัยจากการซื้อขาย !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:49:46 »
หวังว่าจะไม่มีในเว็ปเรา ยังไงซื้อขายก็ต้องไปดูของด้วยตนเองนะครับ(ถ้าไม่ใช่สมาชิกที่คุ้นเคยกันให้ส่งของ)เงินจำนวนมากต้องระวัง  :-*
เก่า แต่ไม่แก่นะ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:05:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หวังว่าจะไม่มีในเว็ปเรา ยังไงซื้อขายก็ต้องไปดูของด้วยตนเองนะครับ(ถ้าไม่ใช่สมาชิกที่คุ้นเคยกันให้ส่งของ)เงินจำนวนมากต้องระวัง  :-*

ใช่ครับสมาชิกเวปเราที่คุ้นเคยไม่หลอกลวงกัน บางทีแจกให้ฟรีก็มี (แถมบางท่านซื้อสติ๊กเกอร์เคฟล่า แล้วยังให้ไปติดตั้งฟรีก็มี จ่ายเป็นค่าอาหารโคแทนก็มี)  ^-^

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:07:14 »
เรื่องการแอบอ้างบัญชีต้องระวังทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเลยครับ

ส่วนผู้ซื้อบางทีถูกหลอกให้โอนเงินเข้าพวกโต๊ะบอลก็มีเยอะมาก

เป็นปัญหาที่ว่าเวลาซื้อขายกันควร PM หรือตอบในกระทู้ให้ชัดเจน

และไม่ควรแก้ไขข้อมูลบ่อยๆ เพื่อเป็นหลักฐานในกรณีที่เกิดปัญหาขึ้นได้ครับ

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

Mulatni

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:42:42 »
 :( :( :(

Tapu

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:58:08 »
ดีครับ ช่วยกันเป็นหูเป็นตาจะได้ทำให้เว็บนี้อยู่กันอย่างมีความสุข และไม่มีคนที่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว โดยไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของผู้อื่นเข้ามาแฝงทำมาหากินนะครับ
"ชีวิตไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด แต่ชีวิตจะเป็นอย่างที่เราทำ"

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 18:35:38 »
ปัจจุบันมิจฉาชีพเยอะครับ ต้องระวังกันมากๆทั้งซื้อและขายครับ
การขอสำเนาบัตร ปชช. มาก็ใช่ว่าจะป้องกันได้นะครับ พวกนี้ถ้าเป็นโจรแท้มันไปเอาบัตรของตาสีตาสามาหลอกเราครับ

ขอให้ทุกท่านใช้สติใตร่ตรองก่อนนะครับ อะไรที่ราคาถูกเกินควร ก็อย่าเพิ่งกระโจนเข้าใส่นะครับ

num2012

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 18:37:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ใช่ครับสมาชิกเวปเราที่คุ้นเคยไม่หลอกลวงกัน บางทีแจกให้ฟรีก็มี (แถมบางท่านซื้อสติ๊กเกอร์เคฟล่า แล้วยังให้ไปติดตั้งฟรีก็มี จ่ายเป็นค่าอาหารโคแทนก็มี)  ^-^
  ใครมันช่างโง้ขนาดนั้นนะพี่อั้น55555555555555  O0 O0 :)) :))

nuttyconga

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 19:54:42 »
รับทราบคร้าบ ยิ่งผมเป็นเด็กต่างจังหวัดด้วย ต้องให้ส่งของอย่างเดียว วัดดวงล้วน ๆ เลยคร้าบ  ;)

moo bangplee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:33:52 »
รับทราบครับ ผมเคยโดนครับ ซื้อของไม่ดูสภาพ ได้มาแล้วก็เลยตามเลย

โทษตัวเองครับ โง่เอง  C:-)  C:-)  C:-)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 11:58:50 »
คำเตือนมาจากทางบ้าน เรื่องซื้อขายอะไหล่ ในกระดานขาย

1. ระวังอะไหล่มาไม่ครบองค์ประกอบ อันนี้เมฆหมอก แห่งความโชคร้ายมาเยือนชีวิตคุณ   
2. ของไม่จริงตามภาพถ่าย แหกตา รุนแรง เหลือเกิน คนเราสมัยนี้
3. อะไหล่คนละรุ่น แต่ดันบอกว่ารุ่นเดียวกัน แหกตาแล้วแหกตาอีก อันนี้แสบ เคยเจอ
4. ของเสียแล้ว ของห่วยๆ บอกสภาพดี อันนี้เลว+แย่มาก ขอให้รถคนขายเสียบ่อยๆ
5. ขายแพงกว่าเชียงกง คิดว่าคนซื้อฟางติดปาก กำไร 5 ร้อย -พัน ก็จะเอาเพิ่ม
6. แจ้งไว้ราคาอย่าง พอไปซื้อต้องจ่ายเพิ่ม สงสัยเป็นค่าอ๊อฟชั่นเสริม  ไม่รู้จะด่าเป็นภาษาอะไร

เขาฝากมาบอก อย่ามาด่าผม ผมเบื่อ  :))

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 16:53:03 »
ตอนนี้ มีขบวนการ ปั่นราคาของ แอบแฝงมาในเว็ปเรา เน้นการขายแบบพี่น้อง คนหนึ่งทำหน้าที่ลงขาย อีกคนหรือหลายคนทำทีมาซื้อหรือช่วยแนะนำ สุดท้ายของห่วย ของแพง มีการแบ่งกลุ่มก้อน(หรือแก็งชัดเจน) ดันของให้พวกเดียวกัน เชียร์ หนุบหนุน จะซื้ออะไรก็ระวังมากๆๆครับ
          ปล. ตัวเองเพิ่งโดน(ขนาดรู้มากเอาตัวไม่รอดเพราะความไว้ใจ) จงคิดตรองให้ดี ในเว็ปนี้การซื้อขายไม่ใช่แบบเดิมแล้วครับธุรกิจล้วนๆๆๆๆ  O0 O0

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 16:58:30 »
ธุรกิจ ผลประโยชน์ เข้ามาอันนี้ก็คงต้องทำใจแล้วละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 18:04:47 »
กลับมาอีกแล้วคนแบบนี้

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Pong PK.

• ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 18:15:21 »
คำเตือนมาจากทางบ้าน เรื่องซื้อขายอะไหล่ ในกระดานขาย

1. ระวังอะไหล่มาไม่ครบองค์ประกอบ อันนี้เมฆหมอก แห่งความโชคร้ายมาเยือนชีวิตคุณ   
2. ของไม่จริงตามภาพถ่าย แหกตา รุนแรง เหลือเกิน คนเราสมัยนี้
3. อะไหล่คนละรุ่น แต่ดันบอกว่ารุ่นเดียวกัน แหกตาแล้วแหกตาอีก อันนี้แสบ เคยเจอ
4. ของเสียแล้ว ของห่วยๆ บอกสภาพดี อันนี้เลว+แย่มาก ขอให้รถคนขายเสียบ่อยๆ
5. ขายแพงกว่าเชียงกง คิดว่าคนซื้อฟางติดปาก กำไร 5 ร้อย -พัน ก็จะเอาเพิ่ม
6. แจ้งไว้ราคาอย่าง พอไปซื้อต้องจ่ายเพิ่ม สงสัยเป็นค่าอ๊อฟชั่นเสริม  ไม่รู้จะด่าเป็นภาษาอะไร

เขาฝากมาบอก อย่ามาด่าผม ผมเบื่อ  :))

ขอบคุณสำหรับ คำเตือน ครับ   ;) ;) ;) แย่จังแบบนี้ คนอยู่ต่างจังหวัดแบบผมกลัวแบบนี้ล่ะครับ ไม่ได้ดูของกันจิง ลุ้นกันอย่างเดียว บ้างครั้งอยากได้แต่ไม่กล้าสั่งซื้อ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 18:18:16 โดย Pong PK. »
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

naibig

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 00:37:47 »
แนะนำให้ตรวจสอบสภาพสินค้าทุกครั้งก่อนจ่ายเงินนะครับ อย่าคิดว่าเป็นคนในเวปแล้วจะหยวนๆ เพราะท่านอาจได้ของสภาพไม่สมบูรณ์ ไม่ครบ ตามที่ท่านต้องการได้
I'm driving BMW

Pongsakda T.

• จริงใจ ไม่ร่ำรวย ไม่โกงใคร ไม่ขอใครกิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:42:42 »
จะช่วยเป็นหูเป็นตาให้ครับ เกลียดนักพวกขี้โกง
Delivery Shop
086-8101600 เอก

pom1988

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 22:58:32 »
 ;)

Tanadol

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 22:08:28 »
 ;)

BBS2012

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:59:22 »
รับทราบครับ

damrong999

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 15:11:13 »
 8)

สามชาย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 21:09:19 »
รับทราบครับ

Art_Najaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 16:44:50 »
 ::2thmb::

1989autocar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:18:59 »
ซาบ

tigercovers

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 10:05:09 »
 ::2thmb::

lovecarauto1988

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 13:35:55 »
 ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::

jeansdushop

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 14:08:47 »
ครับ

jeansdushop

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 14:09:18 »
ครับ

jeansdushop

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 17:06:41 »
ครับ