ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีกลิ่นเข้าจากทางไหนได้บ้างเหรอครับ  (อ่าน 5408 ครั้ง)

superbank

• ขาประจำ
รถมีกลิ่นเข้าจากทางไหนได้บ้างเหรอครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:14:41 »
เวลารถติดๆ ในเมือง หรือวิ่งผ่านควันรถ กลิ่นเข้าตลอดบางครั้งต้องนั่งดมควันรถอยู่ในรถตัวเอง

ไม่ทราบจะเริ่มต้นแก้ยังไงดีครับ

ซีลยางขอบประตูเท่าที่ดูสภาพยังปกติดีครับ กรองอากาศแอร์ กรองอากาศเครื่องยนต์พึ่งเปลี่ยนครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ วิ่งผ่านร้านไก่ย่างข้างถนนที่ควันเยอะๆ กลิ่นยังเข้ารถเลยครับ  :-\

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
Re: รถมีกลิ่นเข้าจากทางไหนได้บ้างเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:16:02 »
น่าจะเข้าทางแอร์ครับ.

Fortis

• Read Only
Re: รถมีกลิ่นเข้าจากทางไหนได้บ้างเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:19:34 »
อย่างแรกคือ เชตระบบดูดอากาศตรงแผงair ให้หมุนเวียนในรถ ไม่ใช้ออโต้

ลองดูก่อนครับ :-X

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:24:58 »
ลองหาร้านที่ดู ลิ้นเปิดปิด ที่ให้อากาศหมุนเวียนได้ ดูครับบางทีลิ้นอาจค้างครับ

แต่แบบนี้ ถ้าเป็นของ วอลโว่ เขาจะเอาแผ่นพลาสติกแบบตู้ปลา ปิดเอาครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:24:58 »
1. ถ้าคุณเปิดระบบหมุนเวียนในรถ ( ขึ้นสัญลักษณ์ไม่รับอากาศภายนอก )  แต่ตามมาตราฐานการผลิต กลิ่นต้องเข้ารถได้  5-10 %
2. ตามข้อ 1. ถ้ากลิ่นมันเข้ามากกว่าปกติ ........ ประตูลมค้างครับ แล้วฟองน้ำหรือยางกันกลิ่นตรงนั้นหลุด + เสื่อมสภาพ
............... ย้ำ    รถทุกคันหลากหลายยี่ห้อ  ต้องมีเสียงที่เล็ดลอดเข้ามาให้ได้ยินได้ รวมถึงกลิ่น
 เพื่อความปลอดภัยต่อผู้ขับและบุคคลภายนอกรถ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:30:44 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ เดี๋ยวจะลองไล่เช็คทีละจุดดูครับผม  :-X

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:38:52 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ เดี๋ยวจะลองไล่เช็คทีละจุดดูครับผม  :-X

........ ถ้าจะต้องรื้อคอนโซล ก็ดูตู้แอร์ไปเลยคราวเดียวครับ / แต่ถ้าแก้ปัญหาด่วน ประหยัดก็ปิดช่องอากาศเข้าหลังกรองแอร์ที่ห้องเครื่อง ด้วยพลาสติกหนา + เทปเหนียว  ( ปิดถาวรไปก่อน ) 
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:50:28 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อย่างแรกคือ เชตระบบดูดอากาศตรงแผงair ให้หมุนเวียนในรถ ไม่ใช้ออโต้

ลองดูก่อนครับ :-X
วิธีนี้ทำผมประหยัดเงินไปหลายพันเพราะจะไปล้างแอร์เพราะเซตแอร์ผิดนี่แหละ  ;)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

wooddy125

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:46:21 »
เวลารถติดๆ ในเมือง หรือวิ่งผ่านควันรถ กลิ่นเข้าตลอดบางครั้งต้องนั่งดมควันรถอยู่ในรถตัวเอง

ไม่ทราบจะเริ่มต้นแก้ยังไงดีครับ

ซีลยางขอบประตูเท่าที่ดูสภาพยังปกติดีครับ กรองอากาศแอร์ กรองอากาศเครื่องยนต์พึ่งเปลี่ยนครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ วิ่งผ่านร้านไก่ย่างข้างถนนที่ควันเยอะๆ กลิ่นยังเข้ารถเลยครับ  :-\

ดูที่แผงยางที่ติดกระจกหน้ารถ (ช่างเค้าเรียกกันว่าแผงจิ้งหรีดใต้กระจก) ถ้ามันเสื่อม (ยางแข็งตัวและแตก) จะทำให้กลิ่นเข้ามาในรถ
รถผมเปลี่ยนแล้วหายสนิทไม่มีกลิ่นเข้ามา อะไหล่ตัวนี้เบิกห้างอย่างเดียว (ถ้าซื้อวรจักรเค้าก็เบิกห้างเหมือนกัน แต่ไม่รู้มีประกัน2ปีเหมือนเราซื้อเองป่าวนะ)

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 17:29:56 »

ดูที่แผงยางที่ติดกระจกหน้ารถ (ช่างเค้าเรียกกันว่าแผงจิ้งหรีดใต้กระจก) ถ้ามันเสื่อม (ยางแข็งตัวและแตก) จะทำให้กลิ่นเข้ามาในรถ
รถผมเปลี่ยนแล้วหายสนิทไม่มีกลิ่นเข้ามา อะไหล่ตัวนี้เบิกห้างอย่างเดียว (ถ้าซื้อวรจักรเค้าก็เบิกห้างเหมือนกัน แต่ไม่รู้มีประกัน2ปีเหมือนเราซื้อเองป่าวนะ)

แผงจิ้งหรีดของผมแตกเยินเลยครับ ตอนไปเปลี่ยนของเหลวช่างบอกว่ามันแค่ไม่สวย นอกนั้นไม่มีอะไรเลยใช้มาแบบนี้

ยังไม่เคยเบิกของห้างเลยที่ไหนราคาโอเคมั่งครับ เคยเห็นกระทู้เก่าๆ สองพันนิดๆ

ถ้าจะซื้อนี่โทรไปสั่งแล้วต้องขับรถไปเอาที่ศูนย์นั้นๆ เลยใช่หรือเปล่าครับ

ชิ้นนี้เปลี่ยนเองยากมั้ยครับมีท่านไหน DIY ไว้หรือยังครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 18:21:37 »
ของผม ก็กลิ่นเข้า แต่พอรื้อตู้แอร์เปลี่ยนฟองนำ้แล้ว กลิ่นไม่เข้าอีกเลยครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 19:59:27 »
ทางเข้าของกลิ่น

1. ช่องแอร์ ในกรณีเปิดอากาศภายนอก
2. รูหายใจท้ายรถ ถ้าแผ่นยางขาดหมด ก็อาจจะเข้าง่ายหน่อย
3. ท่อระบายน้ำจากคอยล์เย็นในห้องโดยสาร
4. ยางขอบประตูถ้ามันเสื่อม
5. ฟองน้ำแผ่นควบคุมอากาศเข้าตู้แอร์
6. ขอบยางตู้แอร์กับผนังเครื่อง
7. ช่องคันเกียร์
8. รูหายใจแก้มข้างล้อมาถึงสายสลิงดึงกระโปรง

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:42:46 »

1. ช่องแอร์ ในกรณีเปิดอากาศภายนอก
2. รูหายใจท้ายรถ ถ้าแผ่นยางขาดหมด ก็อาจจะเข้าง่ายหน่อย
3. ท่อระบายน้ำจากคอยล์เย็นในห้องโดยสาร
5. ฟองน้ำแผ่นควบคุมอากาศเข้าตู้แอร์
6. ขอบยางตู้แอร์กับผนังเครื่อง
8. รูหายใจแก้มข้างล้อมาถึงสายสลิงดึงกระโปรง

;)

Krisada511

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:58:15 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ  :-X

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:01:17 »
 ;) ;) ;) ;) :))
เก่า แต่ไม่แก่นะ

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:14:01 »
รอบทิศเลยครับ น่าจะต้องมาวิเคราะห์ว่า กลิ่นที่ว่าเป็นกลิ่นอะไรก่อนครับ แล้วจึงมาตำแหน่งและแก้ปัญหาจุดนั้นครับผม

Krisada511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:57:03 »

หลังจากแก้ไขแล้ว แนะนำ  ;)

ใช้ดีมากครับ  :-*