ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อต้มแก๊สรั่ว มีวิธีเช็คยังไงครับ  (อ่าน 2049 ครั้ง)

bassanova2499

• ใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหว
  • แฟนพันธุ์แท้
ถ้าหม้อต้มแก๊สรั่ว จะมีสัญญาณไหนให้เรารุ้บ้างครับ หม้อต้มรั่วจะมีกลิ่นแก๊สฟุ้งมั้ยครับ และระบบจัดตัดแก๊สเองมั้ยครับ ขอบคุณครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: หม้อต้มแก๊สรั่ว มีวิธีเช็คยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 17:37:41 »
ถ้ารั่วมากมีกลิ่นครับ

แต่ไม่เคยเจอรั่วมาก เจอแต่รั่วซึมๆนิดหน่อย

ถ้าถามว่าจะรู้ได้ไงว่าแก๊สรั่ว ไม่รู้ครับ ต้องตรวจเช็คเอง

เท่าที่เคยเจอนะครับ แก๊ส1ถังวิ่งได้ระยะทางน้อยลง จนสังเกตุได้
สมมุติว่าแก๊ส 1ถังเคยวิ่งได้ 300โล เหลือวิ่งได้ 250โล (เอ๊ะผิดปกติ)

แล้วรู้ได้ไงว่าแก๊สรั่ว
ต้องตรวจเช็คครับ
โดยการเอาน้ำตีฟองกับสบู่ให้เป็นฟองไปลูบๆดูตรงหม้อต้ม ตามข้อต่อแก๊สต่างๆ (แต่ต้องติดเครื่องรถด้วยนะ ให้วาล์วแก๊สเปิด)
ถ้าแก๊สรั่วมันจะขึ้นฟอง ปุดปุดปุดให้เห็นครับ

Beer cool

• แฟนพันธุ์แท้
  • ตามใจ
Re: หม้อต้มแก๊สรั่ว มีวิธีเช็คยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 21:37:11 »
น้ำในหม้อน้ำอาจหายด้วยครับ. ระวังเรื่องเครื่องฮีทด้วยครับ
ตามล่าความฝัน