ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพประกันภัยทำไมทำแบบนี้คับ  (อ่าน 7944 ครั้ง)

Tong-Tong

• มือใหม่หัดขับ
  • *
กรุงเทพประกันภัยทำไมทำแบบนี้คับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:32:51 »
เนื่องจากว่ารถผม E46 รุ่นไฟยก ประสบอุบัติเหตุชนหินที่หล่นจากรถบรรทุก ทำให้ไฟหน้าแตกหมด รวมถึงสปอร์ตไลท์มีรอย แถมด้วยกันชนหน้าแตกยับ
ผมไดติดต่อกรุงเทพประกันภัยที่ผมได้ทำประกันไว้ ซึ่งรถผมประกันชั้น1 เข้าบอกให้เข้าอู่ในเครือ ผมจึงไปตามที่เค้าบอก ผลที่ได้กลับมาคือ แต่ละอู่บอกว่า กรุงเทพประกันภัยจัดหาอะไหล่ นาน และเค้าบอกว่ามีคิวจะทำได้ประมาณ กลางมิย. ผมจึงเข้าไปคุยเพื่อซ่อมอู่นอกเครือ ผลที่ได้พนักงานพูดจาแย่มากคับ แถมบอกจะหาอะไหล่มือ2 มาใส่ให้ โดยไม่ยอมไปดูรถผม โดยบอกปัดไป ผมได้ขอให้คลุมราคาอะไหล่ทั้งหมด เค้าบอกว่าตอนนี้ยังตอบไม่ได้ ขอนัดเจอผมอีกครั้ง ครั้งต่อ มาผมไปเจออีกคนพูดจาดีขึ้นแต่ก็ยังกวน...... เหมือนเดิม
ผมจึงอยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจอกรณีแบบผมเปล่าคับ  
ปล. รถผมทำชั้น1มาตลอด ไม่เคยเคลม พอจะเคลมกลับเจอการดูแลที่แย่มาก!!!!!! และขอเตือนเพื่อนๆเรื่องบริษัทประกันด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Tong-Tong

• *
Re: กรุงเทพประกันภัยทำไมทำแบบนี้คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:35:11 »
และอยากถามเพื่อนๆว่าเราประกันชั้น1 พอเกิดความเสียหายเค้าจะเอาขอมือ2มาใส่ให้ เพื่อนๆเห็นด้วยเปล่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: กรุงเทพประกันภัยทำไมทำแบบนี้คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:54:03 »
ธรรมดาเขาจะเอาอะไหล่ใหม่ให้นะครับ แต่ไม่ใช่อะไหล่เบิกห้าง ยกเว้น ระบุไว้ในตอนทำว่าเป็น ซ่อมห้าง อันนั้นเอาเข้าศูนย์ให้ศูนย์คุยกับประกันเอาเอง
หรือ ไม่ก็ลองแบบนี้ครับ เอารถซ่อมศูนย์ ให้ประกันเขาตีราคาอะไหล่ของเขามา ส่วนราคาเราก็เช็คกับแถววัดโสมได้ แล้วส่วนต่างเราจ่ายเอง ก็ทำได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:23:14 »
ผมเคยเจอแต่แบบนี้ครับ

1. ประกันบอกซ่อมห้าง หลักฐานตอนทำประกันก็เขียนไว้ แต่พอขอเคลมกลับแอบเอารถเราไปซ่อมอู่นอก
2. ถ้ารถเสียหายมาก จะคืนทุนประกันท่าเดียว ไม่อยากซ่อมให้
3. ตอนเคลมหากเราตำหนิเรื่องอะไหล่ หรือการเก็บงาน เช่นสีเพี้ยน มักแก้ตัวและพูดไม่สุภาพ

เคยมีเซลล์มาขายประกันให้เจ้านายผม เป็นประกันชั้น 1 แต่เจ้านายผมซื้อแค่ชั้น 3 เซลล์ก็งงๆ ถาทว่ารถก็ราคาหลายล้านทำไมไม่ทำชั้น 1 เพราะมันซ่อมทุกกรณี เจ้านายผมตอบว่า ที่ทำชั้น 3 เพราะเอาไว้ซ่อมให้คู่กรณี ส่วนรถตัวเองมีเงินซ่อมห้างเองไม่ต้องใช้ประกัน  :shock:

เซลล์กลับบ้านทันที เหอะๆ  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:59:16 »
ผมกรุงเทพประกันภัย ชั้น1 เช่นกันครับ

- ได้ของมือ1 เบิกใหม่หมดครับ
- สีใช้ของ dupont
- พนักงานบริการสุภาพ มาตรงเวลาครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:00:08 »
ขอเล่าจากประสพการณ์การเคลมประกัน 2  ครั้งกับรถคันเก่าของผมน่ะครับ  โดนถอยมาชนทั้ง2ครั้ง  ผมถามคู่กรณีว่ามีประกันหรือเปล่าว  เค้าบอกมี  ผมบอกเรียกมาเลยจบไม่ต้องทะเลาะกันเถียงกันเรื่องราคา  จนทประกันมาดูที่เกิดเหตุถ่ายรูป  ถามผมว่าจะซ่อมอู่ในเครือหรือซ่อมเอง  ผมบอกเดี๋ยวไปคลุมราคาแล้วซ่อมเองอู่ประกันซ่อมนานไม่มีรถสำรองใช้  จนทออกใบเคลมให้ไปติดต่อภายใน15วัน (ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ)  ก่อนไปคลุมราคาปรึกษาอู่สี (ซ่อมรถจนมีเพื่อนเป็นช่างอู่เครื่องอู่สีมีหมด) แนะนำให้โทรเช็คราคาอะไหล่ทุกชิ้นที่จะเปลี่ยนทั้งของแท้และของเทียม  ทั้งของใหม่และของเก่า   แล้วให้ทำใบเสนอราคาของแท้แต่เป็นของเก่าแล้วบวกเพิ่มเพื่อตัดราคาไปรายการล่ะ200-500 (รถไม่ใช้รถป้ายแดง) เดินทางเข้าไปประกันภัย  บอกมาคลุมราคา จนท จะขอเอกสารใบขับขี่เเละสำเนาทะเบียนรถ ขอผมรถเป็นชื่อ ผบทบ ผมก็เตรียมหนังสือมอบอำนาจและบัตร ผบทบไปด้วย  จนท ไปดูความเสียหายรถถ่ายรูปอีกครั้ง กับมาน้่งคุยกัน  จนท โทรเช็คราคาอะไหล่  แล้วก็มาคุยกับผมตามคาดเลยครับตัดราคาลงทุกรายการครับ  ไม่เป็นไรราคาจริงเรารู้อยู่แล้วรับได้มากกว่ารับไม่ได้  แต่ที่ไม่ยอมคือค่าแรงทำสีครับ ผมบอกว่าที่ตัดมามันเป็นค่าแรงทำสีนกแก้วครับ  แต่ขอวผมมันสีดูปองแห้งช้าน่ะครับ(w201 190e)  จนท บอกขอคุยกับหัวหน้าก่อน  กับมาบอกผม่ว่า  ตกลงตามนี้น่ะครับ  ผมก็ตอบตกลงครับ  บริษัทแรกวิวิวิวิวิ(แค่สาขา)บอกให้นั่งรอออกเช็คเลยครับแต่นานหน่อยหรืจะมารับวันพรุ่งนี้ก็ได้น่ะ  อีกบริษัทจำชื่อไม่ได้แต่ที่จำได้คือถ้าจะคลุมราคา กทม และปริมณฑลต้องไปที่ สนง ใหญ่ อย่างเดียวครับอยู่ดินแดง  อันนี้นัดมารับเช็คอีก7วันครับ  ผมบอกไม่อยากมาแล้วรถติดหลงทางด้วย เข้าบัญชีให้ได้หรือเปล่าว  จนทบอกได้ครับแต่เมื่อเงินเข้าบ/ชแล้วจะมีเอกสารส่งไปให้เซ็นต์รบกวนช่วยเซ็นต์แล้วส่งกลับมาด้วยน่ะครับ จนท ย้ำ  ผมบอกเงินเข้าเซ็นต์แล้วส่งกลับแน่นอน ผมก็แค่เล่าประสพการณ์จริงที่เจอมาให้ฟังน่ะครับจะได้มีทางเลือกหลายๆทางครับ  ยังไงก็ขอให้โชคดีน่ะครับ :bye  :bow
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:54:04 »
ไหนๆก็มีพูดถึงเรื่องสี ขอถามต่อเลยนะครับ
สีนกแก้ว สีดูปองต์ ต่างกันอย่างไรครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Tong-Tong

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:08:29 »
สีนกแก้วทนกว่า เงานานกว่า และราคาแพงกว่า คับ แลคเกอร์ของนกแก้วสุดยอดคับ  :goodjob
ปล. กรุงเทพประกันภัยบอกว่าอู่ในเครือทำสีในราคา2000บาทต่อชิ้นคับ ผมงงมากไม่รู้มันใช้สีอะไรมาทำรถเรา  :redcard

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 19:35:41 »
อ้างจาก: "Tong-Tong"
เนื่องจากว่ารถผม E46 รุ่นไฟยก ประสบอุบัติเหตุชนหินที่หล่นจากรถบรรทุก ทำให้ไฟหน้าแตกหมด รวมถึงสปอร์ตไลท์มีรอย แถมด้วยกันชนหน้าแตกยับ
ผมไดติดต่อกรุงเทพประกันภัยที่ผมได้ทำประกันไว้ ซึ่งรถผมประกันชั้น1 เข้าบอกให้เข้าอู่ในเครือ ผมจึงไปตามที่เค้าบอก ผลที่ได้กลับมาคือ แต่ละอู่บอกว่า กรุงเทพประกันภัยจัดหาอะไหล่ นาน และเค้าบอกว่ามีคิวจะทำได้ประมาณ กลางมิย. ผมจึงเข้าไปคุยเพื่อซ่อมอู่นอกเครือ ผลที่ได้พนักงานพูดจาแย่มากคับ แถมบอกจะหาอะไหล่มือ2 มาใส่ให้ โดยไม่ยอมไปดูรถผม โดยบอกปัดไป ผมได้ขอให้คลุมราคาอะไหล่ทั้งหมด เค้าบอกว่าตอนนี้ยังตอบไม่ได้ ขอนัดเจอผมอีกครั้ง ครั้งต่อ มาผมไปเจออีกคนพูดจาดีขึ้นแต่ก็ยังกวน...... เหมือนเดิม
ผมจึงอยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจอกรณีแบบผมเปล่าคับ  
ปล. รถผมทำชั้น1มาตลอด ไม่เคยเคลม พอจะเคลมกลับเจอการดูแลที่แย่มาก!!!!!! และขอเตือนเพื่อนๆเรื่องบริษัทประกันด้วยนะคับ
ลองไปที่ ค.ป.ภ ดูน่ะครับ แต่ผมเคยไปมาแล้ว..... :noway
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

wisut

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 16:25:55 »
ผมโดนมาแล้วส่งกันชนมือสองมาให้(เลยเลิกทำ)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:06:12 »
อ้างจาก: "tom46"
ไหนๆก็มีพูดถึงเรื่องสี ขอถามต่อเลยนะครับ
สีนกแก้ว สีดูปองต์ ต่างกันอย่างไรครับ

ไม่เห็นต่างเลย ราคาก็พอๆกัน ความเงาและทนทาน มีหลายองประกอบ ทั้งฝีมือช่าง อุปกรณ์ ห้องอบสี เคมีขัดสี และการดูแลรักษาของเจ้าของรถ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 16:48:00 »
อ้างจาก: "tom46"
เท่าทีผมรู้น่ะครับสีนกแก้วช่างที่มีประสบการณ์สูงๆมักชอบใช้กันครับ เพราะงานออกมาจะเยี่ยมมากไร้ที่ติครับ แต่ถ้าในทางกลับกันถ้าไม่เซียนนอกจากไม่เนียบแล้วยังเละครับ ส่วนเรื่องราคาก็ต่างกันคนละเรื่องเลยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นฝีมือช่างเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ ได้ยินมาว่าในวงการเค้าจะรู้กันครับว่าใครคือสุดยอดมือ มีไม่กี่คนครับ เพราะกว่าจะเทียบสีให้เท่ากับสีเดิมได้อันนี้ก็ยากแล้วครับ ยังไม่ต้องพูดถึงตอนทำ เพราะฉะนั้นถ้าประกันปลายแถว หรือประกันเลวๆๆหมดสิทธิ์กับนกแก้วแน่นอนครับ  :defend
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู