ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหายเพราะไม่ได้ไล่ลมรึป่าว  (อ่าน 2981 ครั้ง)

ukrit

• ขาประจำ
น้ำหายเพราะไม่ได้ไล่ลมรึป่าว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:40:49 »
สอบถามหน่อยครับ n42 น้ำหม้อพักแห้งไฟโชวร์ จอดเติมน้ำไปลิตรกว่าๆ  วันรุ่งขึ้นแห้งอีก ต้องเติมอีกลิตรกว่าๆเช่นกัน  วันที่สามไม่แห้งลดนิดหน่อยครับ เช็คก้านน้ำมันเครื่องก็ไม่มีสีผิดปกติ ความร้อนปกติดี
แบบนี้เป็นที่อะไรครับ ผมไม่ได้ไล่ลมรึป่าวน้ำเลยแห้งติดๆกันสองวันครับ
ขอความรู้หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

tunapus

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: น้ำหายเพราะไม่ได้ไล่ลมรึป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:28:39 »
กระปุกน้ำรั่วป่าวครับ เพราะของผมเพิ่งเป็นเหมือนกัน
มันจะร้าวเป็นเส้น ลองเอาไฟส่องดูครับ จะมีคราบน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: น้ำหายเพราะไม่ได้ไล่ลมรึป่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:47:01 »
เติมน้ำยาหม้อน้ำที่เป็นสีนะ สีอะไรก็ได้ ไล่ลมให้หมด เสร็จแล้วล้างคราบน้ำให้หมด แล้วนำไปใช้งานปรกติ  หลังจากนั้นค่อยเช็คน้ำใหม่ แล้วดูรอบคราบน้ำตามข่อต่อต่าง ตามหม้อพักน้ำ ถ้ารั่วมันจะมีคราบสีของน้ำยาหม้อน้ำให้เห็น  ถ้ายังไม่เจอแต่น้ำยังรั่วอยู่ก็เข้าอู่ที่มีวัดแรงดันหม้อน้ำดูเลย จบครับ

Boon

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 21:43:06 »
มีอาการเหมือนรถผมตอนแรกๆครับ น้ำหายทุกวัน ไฟหม้อน้ำโชว์บ่อยมากครับ ผ่านไปไม่นานเครื่องเริ่มมีความร้อนสูง สุดท้ายจบลงที่น้ำเข้าเครื่องครับ น้ำมันเครื่องอย่างกะนมข้นตราหมี ราคาค่างวดในการซ่อม ห้าหมื่นกว่าๆครับ เปลี่ยนฝาเสื้อสูบกับอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง อย่าได้นิ่งนอนใจนะครับ

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 22:18:44 »
ของผมเป็นที่ปั๊มน้ำรั่ว ซื้อมาจากหลังวัดโสมราคา 950 บาท ใช้งานได้ 1 ปีเศษๆก็รั่ว
พอเปลี่ยนเสร็จ กระปุกพักน้ำรั่วต่อ ช่างให้เหตุผลว่า ตอนแรกยังไม่รั่วเพราะมีที่ให้น้ำเดรนออก คือออกทางปั๊ม
พอเปลี่ยนปั๊มแล้ว จึงมาหาทางออกตรงจุดที่เปราะที่สุดของระบบ ซึ่ง E46 ส่วนใหญ่โดนกระปุกพักน้ำแน่ๆ

เรื่องระบบความร้อนต้องระวังนะครับ แนะนำใช้ของศูนย์ทั้งระบบเลยก็สบายใจดีนะครับ

ส่วนที่สงสัยว่าไม่ได้ไล่ลมนั้น ผมว่าไม่เกี่ยวแน่ๆ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 22:55:06 »
ซ่อมศูนย์อาจจะแพง แต่ถ้าไม่หายได้ซ่อมฟรีอีกนะครับ ผมได้มาแล้ว แหะๆ  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

e46m43

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:43:31 »
อ้างจาก: "kamphola"
ของผมเป็นที่ปั๊มน้ำรั่ว ซื้อมาจากหลังวัดโสมราคา 950 บาท ใช้งานได้ 1 ปีเศษๆก็รั่ว
พอเปลี่ยนเสร็จ กระปุกพักน้ำรั่วต่อ ช่างให้เหตุผลว่า ตอนแรกยังไม่รั่วเพราะมีที่ให้น้ำเดรนออก คือออกทางปั๊ม
พอเปลี่ยนปั๊มแล้ว จึงมาหาทางออกตรงจุดที่เปราะที่สุดของระบบ ซึ่ง E46 ส่วนใหญ่โดนกระปุกพักน้ำแน่ๆ

เรื่องระบบความร้อนต้องระวังนะครับ แนะนำใช้ของศูนย์ทั้งระบบเลยก็สบายใจดีนะครับ

ส่วนที่สงสัยว่าไม่ได้ไล่ลมนั้น ผมว่าไม่เกี่ยวแน่ๆ
 ผมสงสัยว่าทำไมน้ำต้องหาที่รั่วออกจนได้ไม่ว่าที่ปั๊มน้ำหรือทีกระปุกมันน่าจะมีสาเหตุนะ แบบนี้ต้องเปลี่ยนกระปุกกันบ่อยๆซิ
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 14:21:34 »
อ้างจาก: "e46m43"
อ้างจาก: "kamphola"

ผมสงสัยว่าทำไมน้ำต้องหาที่รั่วออกจนได้ไม่ว่าที่ปั๊มน้ำหรือทีกระปุกมันน่าจะมีสาเหตุนะ แบบนี้ต้องเปลี่ยนกระปุกกันบ่อยๆซิ

ในระบบน้ำหล่อเย็นจะมีแรงดันเยอะครับ ถ้าจุดไหนมันเปาะ แตก ร้าว หรือซิล โอริงต่างๆเสือมสภาพ มันก็จะดันออกทางนั้นแหละครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 21:04:01 »
ระบบน้ำของ BMW มันเป็นระบบปิด คือไม่มีที่ระบายน้ำออก

ถ้าหายส่วนใหญ่จะหายเพราะมีอะไรรั่ว อะไรซึม

หรือ หายเพราะแรงดันไอน้ำเยอะ เนื่องจากน้ำเดือด เป็นไอดันออกตามข้อต่อส่วนต่าง ๆ ที่รับแรงดันได้น้อยกว่า

ระบบน้ำจะให้สมบูรณ์คือ

1. อุปกรณ์ : ปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ พัดลม ทำงานสมบูรณ์
2. ไม่มีจุดรั่วซึม แน่นสนิท ทั้งที่มองเห็นภายนอก และภายใน พวกฝาสูบประเก็นฝาสูบ ห้องพักน้ำในเครื่อง
3. เพิ่มจุดเดือดน้ำ เพื่อไม่ให้น้ำเดือดเป็นไอเกิดแรงดัน
4. ไล่ลมในระบบให้หมด และเหลือพื้นที่ให้พอเหมาะในกระปุกพักน้ำ ไม่เติมน้ำจนเต็มเกิน

ครบตามนี้แล้วระบบก็สามารถระบายความร้อนเครื่องยนต์เป็นปรกติ หมั่นถ่ายน้ำประจำปี หรือ สองปี ใช้น้ำสะอาดผสมหล่อเย็นที่เหมาะสม คุณก็จะใช้รถ BMW ไปอีกนานสบาย ๆ ครับ

donaldinho

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 01:33:53 »
ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
กระปุ๊กพักน้ำในที่นี้หมายถึงหม้อน้ำอลูมิเนียมหรือป่าวคับ?
หรือหมายถึงกระปุ๊กพักน้ำพลาสติกซึ่งไม่ใช่หม้อน้ำ? มันอยู่ตรงไหนหว่า?
ถ้ามีรูปปลากรอบจะขอบคุณอย่างสูงครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:57:23 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 20:49:46 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน