ผู้เขียน หัวข้อ: ทำช่วงล่างแล้วขับเจอถนนขรุขระมีเสียงดังด้านล่างครับ (หายแล้วครับ)  (อ่าน 5132 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
เพิ่งไปทำช่วงล่างมาใหม่หมด รวมทั้งเปลี่ยนโช๊ค Bil และสปริง HR เตี้ยน้อย
แต่หลังจากทำมา พอขับผ่านถนนขรุขระ แล้วจะมีเสียงกุกๆ กักๆ เหมือนอะไรกระแทกกันอยู่ด้านใต้รถอ่ะครับ
(แต่ไม่ใช่เสียงที่พวงมาลัยนะครับ อันนั้นเป็นมาอยู่ก่อนแล้วครับ)
ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรครับ จะเกี่ยวกับโช๊ค สปริงที่เปลี่ยนมั้ยครับ
แล้วต้องแก้ไขยังไงครับ
ขอบคุณครับ

Condtion :
323ia 2001
ล้อ 18 ยาง 225/40/18
โช๊ค Bil B6
สปริง HR เตี้ยน้อย
ช่วงล่างหน้าเบิกใหม่หมด ยกเว้นแร็ค ทำที่อู่พี่สุเมธครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 12:22:39 โดย Ryan_IT »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
น่าจะลองใช้ช่างที่ทำเช็คใหม่อีกรอบนะครับอาจจะประกอบอะไรผิดหรือไม่เข้าล็อค เพราะที่อ่านก็ไม่น่าจะมีอะไรเพราะโหลดก็ไม่เยอะ
เลยไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ....(ลองให้เช็คเกี่ยวกับโช๊คว่ายางรองโช๊คกับสปิงยังอยู่หรือว่าแตกหรือถ้าไม่มีก็ดังได้นะครับ)
ยังไงก็ลองดูนะครับขอให้หายไวๆนะครับ ของผมก็กำลังจะโหลดเหมือนกันเพราะตอนนี้ดึงโป่งเสร็จแล้ว
 O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 19:31:41 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

ยางลองโช๊คสปริงเบิกใหม่ด้วยครับ ทำช่วงล่างเปลี่ยนสปริงกับพี่สุเมธครับ
โทรไปถามพี่สุเมธ แกบอกว่าน่าจะเป็นที่สปริงมันยังไม่เข้าที่เข้าทาง ให้ใส่ยางรองอะไรซักอย่างอ่ะครับ
แกบอกว่าคล้ายๆ สายยางน้ำอ่ะครับ แกบอกให้ไปใส่ก็จะหายครับ
ก็เลยลองมาถามดูก่อนจะไปทำอ่ะครับ กลัวว่าจะเป็นที่อย่างอื่นด้วย
กลัวจะไปทำแล้วเสียงมันไม่หายอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ถ้ากลัวไม่หายก็หาสายยางที่ขนาดใกล้เคียงกับขดสปริง และนำสายยางมาผ่าตามยาวซักประมาณเกือบคืบหรือว่าหนึ่งคืบ และสังเกตที่สปริงดูที่ขดสปริงที่มันใกล้กันมากที่สุด และก็เอาสายยางที่ผ่าไว้สวมที่ขดสปริงเลยครับเป็นอันจบ ผมเคยใช้กับ ซีวิคคันเก่าและมันก็ช่วยได้นะครับและประยัดตังค์ แต่ถ้าขดสปริงมันชิดกันมากเกินก็ทำให้ยางที่หุ่มแตกอีกในภายหลังนะครับ
 O0 O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 20:33:22 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้ากลัวไม่หายก็หาสายยางที่ขนาดใกล้เคียงกับขดสปริง และนำสายยางมาผ่าตามยาวซักประมาณเกือบคืบหรือว่าหนึ่งคืบ และสังเกตที่สปริงดูที่ขดสปริงที่มันใกล้กันมากที่สุด และก็เอาสายยางที่ผ่าไว้สวมที่ขดสปริงเลยครับเป็นอันจบ ผมเคยใช้กับ ซีวิคคันเก่าและมันก็ช่วยได้นะครับและประยัดตังค์ แต่ถ้าขดสปริงมันชิดกันมากเกินก็ทำให้ยางที่หุ่มแตกอีกในภายหลังนะครับ
 O0 O0 O0
ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปทำดูครับ

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ลองเช็คบูชบีกนกด้วยนะครับ

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองเช็คบูชบีกนกด้วยนะครับ

บูชปีกนกก็เปลี่ยนใหม่แล้วครับ
วันนี้ลองส่องดูโช๊คหน้า เห็นว่าสปริงมันถูกกดให้เอียงไปติดกันด้านในของรถเหมือนกันทั้งล้อหน้าซ๊าย ขวา (คือขดด้านนอกรถห่าง แต่ด้านในชิดกันมาก) แบบนี้มันปกติรึป่าวครับ (สปริง HR E46 6 สูบตรงรุ่น โช๊ค Bil B6)
ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ยางเบ้าโช้คหน้าเคยเปลี่ยนไปหรือยังครับ

กับอีกอย่างในโช้ค bilstein ที่ผมเคยเจอนะครับ วาล์วของโช็คมันเสีย ผมเคยเจอทั้งตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ กับ ใช้ไปแล้ว

วิธีเช็คลองให้คนนึงขย่มข้างรถดู แล้วอีกคนเอานิ้วแตะที่แกนโช้ค (เปิดพลาสติกออกมาจะเจอแกนโช้คครับ) ถ้าตอนขย่มแล้วรู้สึกสะท้านที่นิ้วเรา ก็โช็คเสียครับ ถ้าซื้อที่ตัวแทนเขาจะเคลมเปลี่ยนให้เป็นตัวๆไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 09:08:34 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

ยางเบ้าโช้คหน้าเคยเปลี่ยนไปหรือยังครับ

กับอีกอย่างในโช้ค bilstein ที่ผมเคยเจอนะครับ วาล์วของโช็คมันเสีย ผมเคยเจอทั้งตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ กับ ใช้ไปแล้ว

วิธีเช็คลองให้คนนึงขย่มข้างรถดู แล้วอีกคนเอานิ้วแตะที่แกนโช้ค (เปิดพลาสติกออกมาจะเจอแกนโช้คครับ) ถ้าตอนขย่มแล้วรู้สึกสะท้านที่นิ้วเรา ก็โช็คเสียครับ ถ้าซื้อที่ตัวแทนเขาจะเคลมเปลี่ยนให้เป็นตัวๆไปครับ
ขอบคุณมากครับพี่ แต่เปลี่ยนเบ้าโช๊คหน้า กับ ยางกันกระแทกโช๊คหน้าใหม่เบิกศูนย์มาแล้วครับ (ก่อนไปทำช่วงล่าง 1 เดือน)
เดิมโช๊ค Bil B6 สปริงเดิม ไม่มีอาการนี้ครับ แต่พอทำช่วงล่างหน้าใหม่หมด และเปลี่ยนเป็นสปริงโหลด วันแรกก็เกิดอาการเลยครับ
ตอนนี้วิ่งผ่านทางขรุขระ ดังก็อกๆ แก็กๆ เหมือนมีอะไรสั่นๆ กระทบกันอยู่ด้านล่างตลอดเลยครับ แต่ทางเรียบไม่เป็นครับ
กังวลมากเลยครับตอนนี้

tom46

พวกคันชักคันส่ง แล้วก็ลูกหมากเหล็กกันโคลงเช็คดูหรือยังครับ
ส่วนยางที่สปริง ส่วนมากเขาเอาสายยางฉีดน้ำใส่เอาละครับ แต่ของผมก็ไม่ไ้ด้ใส่นะครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Ryan_E46

หายแล้วครับ ไปทำมาหมดเลย ทั้งร้อยสายยางฉีดน้ำ ทั้งอัดแก๊สโช๊ค แต่ก็ยังไม่หาย  >:(
สุดท้ายไปร้านตั้งศูนย์ให้เค้าลองเช็คพวกน๊อตช่วงล่าง ปรากฎว่าน๊อตที่ยึดแร๊คสองตัวมันหลวมครับ  :-\
ร้านเค้าก็จัดการขันให้แน่นซะ ที่นี้เสียงหายเลยครับ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เลย  O0
เผื่อจะเป็นประโยชน์กับบางท่านนะครับ
ขอบคุณครับ

และต้องขอขอบคุณ คุณ Rut  คุณ OaTt และคุณ tom46 มากนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 12:53:41 โดย Ryan_IT »

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ  ;)

tom46

หายแล้วครับ ไปทำมาหมดเลย ทั้งร้อยสายยางฉีดน้ำ ทั้งอัดแก๊สโช๊ค แต่ก็ยังไม่หาย  >:(
สุดท้ายไปร้านตั้งศูนย์ให้เค้าลองเช็คพวกน๊อตช่วงล่าง ปรากฎว่าน๊อตที่ยึดแร๊คสองตัวมันหลวมครับ  :-\
ร้านเค้าก็จัดการขันให้แน่นซะ ที่นี้เสียงหายเลยครับ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เลย  O0
เผื่อจะเป็นประโยชน์กับบางท่านนะครับ
ขอบคุณครับ

และต้องขอขอบคุณ คุณ Rut  คุณ OaTt และคุณ tom46 มากนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

เดี๋ยวต้องไปเช็คดูบ้างแล้วครับ แต่พอมีรูปไหมว่าตัวไหนไม่แน่น

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ขอบคุณครับ

ไปเช็คมาที่ร้านไหนครับ ชี้เป้าให้ที ของผมเป็นเหมือนกันกุกๆกักเนี่ย ฟังแล้วเครียดดด :(

Ryan_E46

เดี๋ยวต้องไปเช็คดูบ้างแล้วครับ แต่พอมีรูปไหมว่าตัวไหนไม่แน่น

พอดีรูปไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ แต่ประมาณว่าพอถอดแผ่นพลาสติคข้างใต้ออกจะเจอแร็ค แล้วปลายแร็คทั้ง 2 ข้างจะมีน๊อตยึดกับอะไรซักอย่าง (คานหน้ามั้งครับ) มันหลวมอยู่ครับ ก็จัดการขันให้แน่นซะ แต่ช่างก็บอกว่าแร็คผมหลวมอยู่ดีอ่ะครับ ยังไงก็คงต้องเปลี่ยนครับ
ตอนนี้ก็กำลังมองๆ หาแร็คมือสอง สภาพดีๆ อยู่ครับ

ไปเช็คมาที่ร้านไหนครับ ชี้เป้าให้ที ของผมเป็นเหมือนกันกุกๆกักเนี่ย ฟังแล้วเครียดดด :(

ไปหาพี่สุเมธครับ เนื่องจากไปทำช่วงล่างเบิกของใหม่หมดกับพี่แกไว้ แกก็ให้ร้อยสายยางเข้าสปริง (ร้านข้างๆ บ้านแกครับ) ปรากฎว่าไม่หาย ก็สงสัยกันว่าที่เพิ่งทำช่วงล่างมานั้น มีขันน๊อตตัวไหนไม่แน่นหรือป่าว แกก็เลยพาไปร้านตั้งศูนย์ แถวๆ นั้นให้ช่างเช็คให้ครับ ใช่จริงๆ ด้วยครับ จริงๆ แล้วไปร้านช่วงล่าง ตั้งศูนย์ทั่วๆ ไปก็น่าจะได้นะครับ ให้เค้าลองเช็คน๊อตทั้งหลายว่าแน่นมั้ยอ่ะครับ