ผู้เขียน หัวข้อ: DIY CD magazine แก้ปัญหา No disc  (อ่าน 4628 ครั้ง)

newjai

• ขาประจำ
  • บ่าวเจียงใหม่@ระยอง
DIY CD magazine แก้ปัญหา No disc
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 15:02:37 »
 ""ชูสองนิ้ว::

หลายท่านที่มีตู้ CD 6 disc อาจจะเคยเจอปัญหา No disc ขึ้นที่หน้าจอ CD Business
ปัญหานี้ส่วนใหญ่เกิดจากตู้ CD หลังรถไม่อ่านแผ่นหรืออาจจะไม่ดึงแผ่นจาก magazineไปอ่าน

วันนี้ผมเลยมา DIY ให้ดูว่าในกรณีที่มันไม่ดึงแผ่นไปอ่านเป็นเพราะอะไรและวีธีแก้เป็นอย่างไร
ซึ่งจริงๆแล้วส่วนมากผมว่ามันไม่ได้เสียที่หัวอ่านอะไรหรอก ส่วนใหญ่จะเป็นที่กลไกของเครื่องมันฝืดไปหรืออาจจะติดจนไม่ขยับมากกว่า
ถ้าไปซ่อมที่อมร ก็หวานหมูช่างอมรเลย ทีละ700-800บาท

ขั้นตอนแรก
- เปิดพรมที่คลุมตัวตู้CDออก
- ขันน็อตทั้ง4ตัวที่ยึดออก
- ค่อยๆดึงตู้ CD ออกมา
- ถอดคอนเน็คเตอร์ทั้ง2ที่หลังตู้CDออก
ทีนี้ก็จะได้ตู้CDมาจัดการละ

วิธีถอด
ขันน็อตเอาขายึดทั้งสองฝั่งออกก่อน

จากนั้นแกะแผ่นพลาสติกนี้ออกทั้ง2ด้าน Left และ Right

ขันน็อตทั้ง7ตัวนี้ออก ตามรูปครับ

สไลด์บ็อกซ์เล็กๆด้านหลังออกมาก่อน !!!ระวังอย่าดึงแรงนะครับ มีสายแพติดอยู่!!!

ดึงสลักที่ล็อคสายแพโดยสไลด์มาทางสายแพ จากนั้นสายแพจะถูกปลดล็อก !!!! อย่าดึงสายแพโดยตรงก่อนปลดล็อคนะครับ เดี๋ยวพัง!!!!

จากนั้น ค่อยแกะฝาครอบสีดำ
จะเห็นภายในตามรูปครับ

พอเห็นเครื่องในแล้ว ลองขยับเฟืองใหญ่ๆสีดำดูครับว่าลื่นมั้ยถ้าไม่ขยับเลย
ชัดๆเลยครับว่ามันติดค้างแล้ว
วิธีแก้ง่ายๆเลยครับ หาจาระบีหลอดเล็กๆ หรือ สเปร์น้ำมันหล่อลื่น ค่อยๆฉีดหรือหล่อลื่นมัน ตามจุดหมุนต่างๆที่โชว์ในรูปเลยครับ

จากนั้นลองสังเกตุที่เฟืองสีขาวตรงด้านล่างเครื่อง (แกะแผ่นด้านล่างออกมา)
ลองใช้นิ้วหมุนๆดูถ้ายับได้ก็แสดงว่าปกติแล้วครับ
แต่ถ้าไม่ขยับ ลองดูว่าฟันเฟืองมันลงล็อคหรือป่าว ถ้าไม่ลงให้ขยับโดยการเขี่ยมันซะ
จากนั้นลองหมุนๆเฟืองดูถ้าหมุนลื่นๆแล้ว แสดงว่าใช้ได้แล้วครับ

เมื่่อเรียบร้อยดีแล้ว ประกอบกลับย้อนขึ้นไปทีละสเตปเลยครับ
ก่อนใส่ฝาครอบสีดำ
เดินไปลองเสียบที่หลังรถดูครับ
ถ้าเวิก มันจะทำการลองดึงแผ่นที่ละแผ่น ทั้ง 6 แผ่น เสร็จแล้วจะมาอยู่ที่แผ่นที่1 เป็นอันเสร็จครับ

จากนั้นประกอบคืนซะ จบครับ

ขอให้สนุกกับการ DIYครับ

::ดื่ม:: ""ชูสองนิ้ว:: ::dance::

junaliozus

• ขาประจำ
Re: DIY CD magazine แก้ปัญหา No disc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 16:25:13 »
 ;)ขอบคุณมากๆๆครับ, วันนี้ผมก็ลองแงะๆๆ เล่นได้แล้วครับ

newjai

• ขาประจำ
Re: DIY CD magazine แก้ปัญหา No disc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:08:29 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;)ขอบคุณมากๆๆครับ, วันนี้ผมก็ลองแงะๆๆ เล่นได้แล้วครับ

ดีใจด้วยครับ  ::dance::

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:52:47 »
ภาพชัดเจน สุดยอดครับ  ;) ;) ;)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 19:18:09 »
แนะนำให้ใช้ จารบีขาวครับ (โฮมโปร และ อมร มีขาย)

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 08:20:32 »
เยี่ยมครับ ::cry4::

tinity

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:53:14 »
ขอบคุณ ครับ ซ่อมใด้แว้ว :cheerup:

chai03

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 11:29:54 »
ขอบคุณครับ ผมะลองรื้อดู  มันเป็นๆหาย

ป๊อป

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 03:49:44 »
รถผมมีอาการดังกล่าว แต่ไม่กล้ารืัอเอง แต่ชัดเจนดีมากเลย

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:26:35 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ดี ๆ  :-X   :-X 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

GaB

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46セダン
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 00:05:31 »
ขอขุดขึ้นมาถามหน่อยนะครับ

วิธีนี้ใช้แก้ปัญหาที่ขึ้นหน้าจอวิทยุว่า No Magazine ด้วยได้มั้ยครับ?

ST5618

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 13:33:36 »
I did simulate repair twice but could not use for long(less than 2 month) so I change to be MP3 interface and happy.

tongmobile

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:30:51 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะครับ ผมมีปัญหานี้เลย  วิธีทำและแก้ไข ได้แล้วครับ ::2thmb::

newjai

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:52:05 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอขุดขึ้นมาถามหน่อยนะครับ

วิธีนี้ใช้แก้ปัญหาที่ขึ้นหน้าจอวิทยุว่า No Magazine ด้วยได้มั้ยครับ?

No Magazine เนื่องจากตัวMagazineมันติดครับ แค่กดให้มันออกมาก็น่าจะหายแล้วนะครับ
แต่ถ้าไม่หายแสดงว่ามันหาแผ่นไม่เจอหรือไม่ดึงแผ่น ลองสังเกตุเวลาเสียบแม็กกาซีนเข้าไปมันต้องมีการดึงแผ่นมาเช็คครบทุกแผ่นครับ
ลองฟังเสียงดูถ้าเงียบแสดงว่าใช่เลย ต้องแกะดูแล้วครับงานนี้

โทษทีไม่ได้เข้าเว็บนี้มานานเป็นปี ตอบช้าไปนิสสนะ อิอิ  O0

newjai

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:59:10 »
I did simulate repair twice but could not use for long(less than 2 month) so I change to be MP3 interface and happy.

Of course
It is not a permanent solutions
I think you've done it correctly.
congratulations. Haha. :หึหึ:

newjai

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:59:45 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะครับ ผมมีปัญหานี้เลย  วิธีทำและแก้ไข ได้แล้วครับ ::2thmb::

ยินดีด้วยครับ  ""ชูสองนิ้ว::

[email protected]

• ขาประจำ
  • ทุกอย่างต้องชัดเจน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 22:37:54 »
อาทิตนี้จะลองทำด้วยคนครับ เล่นไม่ได้เหมือนกัน ;)