ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดฝากระโปรงท้าย สำหรับคนลืมกุญแจไว้ในฝากระโปรงแล้วรถล็อก  (อ่าน 3423 ครั้ง)

SleepguN

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เนื่องจากช่างเปิดประตูรถ เรียกขั้นต่ำ 2000 บาท  ::cry4:: ::cry4:: ::cry4::

สอบถามช่างรถประจำตัว ได้คำแนะนำคือ "ให้หาลวดงัดสายไฟระหว่างช่องใต้รางรับน้ำฝนในฝากระโปรงท้าย" จะมีมัดสายไฟแล้วใช้ลวดหรือเข็มเจาะให้ถึงทองแดงในสายไฟและหาแบตเตอรี่รถยนต์ป้อนเข้าดังนี้ สายไฟสีน้ำตาลล้วนคือกราวน์ให้เสียบกับขั้วลบ, สายไฟสีฟ้าเหลือง และเขียวเทา คือชุดควบคุมสวิทซ์ฝาท้าย ให้นำไปต่อกับขั้วบวก (มีเส้นหนึ่งเป็นล็อกและเส้นหนึ่งเป็นปลดล็อก)

ไม่รอช้าครับ พยายามด้วยตัวเองให้ถึงที่สุด ท่ามกลางแดดร้อน 2 ชม. อุปกรณ์ที่หาได้คือเศษลวดเส้นหนาๆ, เข็มกลัด, แบตรถยนต์ที่ได้รับการช่วยเหลือจากคนพื้นที่ใกล้เคียง (ไม่สำเร็จครับ) :'( :'( :'(

โทรศัพท์ขอความช่วยเหลือจากพี่จิตอาสามูลนิธิ พี่เข้ามาพร้อมเครื่องมืออุปกรณ์ครับ ผมอธิบายข้อมูลทีละขั้นตอน สุดท้ายปอกสายไฟ, ไล่ช๊อตสายสัญญาณ ==> แกร็ก!! เสียงสวรรค์ ;D ;D

ขอขอบคุณพี่ๆอาสามูลนิธิร่วมกตัญญู ::2thmb:: (รถผมรุ่น 323ise E46 ตาตก)

ขออภัยเรื่องภาพด้วยครับแบตมือถือจะหมดในวันนั้น ::) และขอเผยแพร่เป็นข้อมูลแก่ท่านสมาชิกทุกท่าน :P :P

pargaye46

• มนุษย์ปกติธรรมดาในมุมสงบ
  • คนคุ้นเคย

bbbamboo

• สมาชิกสมัครใหม่
เพิ่งรู้สุดยอดครับ