ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ มีข้อสงสัย  (อ่าน 2194 ครั้ง)

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
สอบถามหน่อยครับ มีข้อสงสัย
« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:28:18 »
เคยเจอเหตุการณ์ในเคสที่จะถามต่อไปนี้ 2 เคส

1. ตำรวจตั้งด่านในจุดอับ มืด ไม่มีป้ายสัญญาณ แสดงว่าเป็นจุดตรวจ หากเราผ่าน เราสามารถที่จะไม่ยินยอมให้ตรวจได้ไหมครับ แบบว่าขับผ่านไปเลย เพราะดึกดื่น มืดๆไม่รู้ตำรวจจริง ตำรวจปลอม แล้วเราจะมีความผิดไหม

2. หากตำรวจขอค้นรถ แล้วเราให้ค้น ด่านที่ตั้งเป็นด่านที่บ่งบอกว่าเป็นจุดตรวจอย่างชัดเจน เราลดกระจกลง พุดคุย สอบถาม หากตำรวจยืนมือมา บิดกุญแจรถ แล้วดึงกุญแจออกไป สามารถกระทำได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

yo-e46

Re: สอบถามหน่อยครับ มีข้อสงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:35:47 »
1.ผมว่าไม่ผิดครับ
2.ผมว่าไม่สามารถทำได้ครับ ถือว่าละเมิดทรัพย์สินส่วนบุคคล
ทั้งหมดเป็นความเห้นส่วนตัวนะครับรอพี่ๆ มาช่วยแชร์อีกที

Fortis

• Read Only
Re: สอบถามหน่อยครับ มีข้อสงสัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:42:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
1.ผมว่าไม่ผิดครับ
2.ผมว่าไม่สามารถทำได้ครับ ถือว่าละเมิดทรัพย์สินส่วนบุคคล
ทั้งหมดเป็นความเห้นส่วนตัวนะครับรอพี่ๆ มาช่วยแชร์อีกที

ขอบคุณครับ คุณโย

ส่วนตัวเจอกับตัวมาทั้งสองเคส ที่ถามครับ เลยมาถามพี่ๆ เพื่อนๆดูว่าสมควร ไม่สมควรอย่างไรครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:45:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เคยเจอเหตุการณ์ในเคสที่จะถามต่อไปนี้ 2 เคส

1. ตำรวจตั้งด่านในจุดอับ มืด ไม่มีป้ายสัญญาณ แสดงว่าเป็นจุดตรวจ หากเราผ่าน เราสามารถที่จะไม่ยินยอมให้ตรวจได้ไหมครับ แบบว่าขับผ่านไปเลย เพราะดึกดื่น มืดๆไม่รู้ตำรวจจริง ตำรวจปลอม แล้วเราจะมีความผิดไหม

2. หากตำรวจขอค้นรถ แล้วเราให้ค้น ด่านที่ตั้งเป็นด่านที่บ่งบอกว่าเป็นจุดตรวจอย่างชัดเจน เราลดกระจกลง พุดคุย สอบถาม หากตำรวจยืนมือมา บิดกุญแจรถ แล้วดึงกุญแจออกไป สามารถกระทำได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

1.ตอบ
เราไม่จำเป็นต้องหยุดครับ สามารถขับรถผ่านไปที่ๆมีคนเยอะแล้วค่อยจอดครับ แต่ถ้าเป็นตำรวจจริงๆแล้วตามมาจับเราทีหลัง ไม่สามารถจับได้ครับ (ทุกๆกรณีเลยครับ ยกเว้นเราจะถูกหมายจับก่อนหน้านี้นะครับ)

2.ตอบ
ตำรวจไม่มีสิทธ์ที่จะดึงกุณแจเราได้ครับ นอกจากเราจะพยายามหนี หรือแหกด่านนะครับ

....พอดีพ่อผมเป็นตำรวจนะครับถึงรู้นะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยเกี่ยวกับตำรวจว่าทำอะไรได้หรือว่าไม่สามารถทำได้ โทรทามได้เลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:49:16 »

ขอบคุณครับ

1.ตอบ
เราไม่จำเป็นต้องหยุดครับ สามารถขับรถผ่านไปที่ๆมีคนเยอะแล้วค่อยจอดครับ แต่ถ้าเป็นตำรวจจริงๆแล้วตามมาจับเราทีหลัง ไม่สามารถจับได้ครับ (ทุกๆกรณีเลยครับ ยกเว้นเราจะถูกหมายจับก่อนหน้านี้นะครับ)

2.ตอบ
ตำรวจไม่มีสิทธ์ที่จะดึงกุณแจเราได้ครับ นอกจากเราจะพยายามหนี หรือแหกด่านนะครับ

....พอดีพ่อผมเป็นตำรวจนะครับถึงรู้นะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยเกี่ยวกับตำรวจว่าทำอะไรได้หรือว่าไม่สามารถทำได้ โทรทามได้เลยครับ

ขอบคุณครับ คุณ Rut ผมจะได้เล่นถูก อิอิ

tonbabu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 18:11:20 »
ผมก็เพิ่งโดนเรียกครับ เมื่อค่ำคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตอน 4 ทุ่ม 

เจอด่านปั๊บ พี่แกโบกเลย ข้างทาง ถามผมจะไปไหน ผมบอกดูบอล แถวๆ เอกมัยครับ เลยขอค้นรถ ผมก็จัดไป

แต่ผม บิดกุญแจดับเครื่องแล้วดึงกุญแจออกก่อนเลยครับ แล้วก็ให้เค้าค้นรถเล่นๆ  ฮาสุด ตอนเปิดฝากกระโปรงท้าย พี่ตำรวจเค้าสงสัยว่ามีที่หมุนๆ ใต้ฝากระโปรงท้าย

มัน คือ อะไร  ก็เลยเปิดให้ดู กล่องเครื่องมือ ครับ รถรุ่นนี้ เค้าเก็บกันแบบนี้ครับ พี่แกถึงกะ งง แล้วก็คุยกันเอง มีแบบนี้ด้วยหรอว่ะ 5555+

ตั้งด่านแบบนี้ สงสัย ตรวจยาเสพติดหล่ะครับ ต้องมีสายรายงาน ผมเห็นเรียกเกือบทุกคัน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 18:17:24 »
ผมก็เพิ่งโดนเรียกครับ เมื่อค่ำคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตอน 4 ทุ่ม 

เจอด่านปั๊บ พี่แกโบกเลย ข้างทาง ถามผมจะไปไหน ผมบอกดูบอล แถวๆ เอกมัยครับ เลยขอค้นรถ ผมก็จัดไป

แต่ผม บิดกุญแจดับเครื่องแล้วดึงกุญแจออกก่อนเลยครับ แล้วก็ให้เค้าค้นรถเล่นๆ  ฮาสุด ตอนเปิดฝากกระโปรงท้าย พี่ตำรวจเค้าสงสัยว่ามีที่หมุนๆ ใต้ฝากระโปรงท้าย

มัน คือ อะไร  ก็เลยเปิดให้ดู กล่องเครื่องมือ ครับ รถรุ่นนี้ เค้าเก็บกันแบบนี้ครับ พี่แกถึงกะ งง แล้วก็คุยกันเอง มีแบบนี้ด้วยหรอว่ะ 5555+

ตั้งด่านแบบนี้ สงสัย ตรวจยาเสพติดหล่ะครับ ต้องมีสายรายงาน ผมเห็นเรียกเกือบทุกคัน

สอบถามว่า ตำรวจต้องมีหมายค้นเหมือนจะเข้าค้นบ้านมั้ยครับ ถึงจะขอค้นรถเราได้อะ่ครับ
คือว่ารถก็ถือว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวของเรามั้ยครับ จะโมโหมากถ้ามาค้นๆ อะไรเราแล้วก็รื้อๆ ทิ้งๆ ไว้อย่างนั้น
เราก็ต้องมาจัดมาเก็บเอาเองอีกครับ  C:-)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 18:24:05 »

สอบถามว่า ตำรวจต้องมีหมายค้นเหมือนจะเข้าค้นบ้านมั้ยครับ ถึงจะขอค้นรถเราได้อะ่ครับ
คือว่ารถก็ถือว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวของเรามั้ยครับ จะโมโหมากถ้ามาค้นๆ อะไรเราแล้วก็รื้อๆ ทิ้งๆ ไว้อย่างนั้น
เราก็ต้องมาจัดมาเก็บเอาเองอีกครับ  C:-)

รถเป็นที่ส่วนบุคคลก็จริงครับ แต่ถนนที่เราใช้มันคือที่ส่วนรวมนะครับ ไม่ใช่ที่บ้านเราที่มันอยู่กับที่ ตำรวจมีสิทธ์ค้นครับ ถ้าไม่อยากให้ค้นคงต้องจอดที่บ้าน หรือจอดที่ส่วนบุคคลเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 18:26:15 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chogunkku

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 18:30:27 »
ผมว่าไม่มีสิทธิ์นะครับพี่เรย์ข้อแรกอ่ะครับ ตำรวจควรตั้งด่านในที่ๆเปิดเผยนะผมว่า
ส่วนข้อ 2  ผมก็ยังไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมว่าตำรวจไม่มีสิทธิ์ดึงกุญแจเราและยึดเอาไปได้ครับ รถเราไม่ได้กระทำผิดอะไรขนาดนั้นที่ต้องทำแบบนั้น

แต่จริงๆถ้าเรารู้เรื่อง พรบ.จราจรทางบก เราก็อาจจะมีข้อโต้แย้งในการกระทำของตำรวจได้ ถ้าตำรวจปฎิบัติหน้าที่ไม่เหมาะสม แต่ผมเห็นในคลิปบางคลิป ตำรวจเถื่อนๆก็มี ผมกลัวว่าโค้แย้งไปจะทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ บางทีผมก็เลยยอมๆไปครับ  O0

Ryan_E46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:01:39 »
รถเป็นที่ส่วนบุคคลก็จริงครับ แต่ถนนที่เราใช้มันคือที่ส่วนรวมนะครับ ไม่ใช่ที่บ้านเราที่มันอยู่กับที่ ตำรวจมีสิทธ์ค้นครับ ถ้าไม่อยากให้ค้นคงต้องจอดที่บ้าน หรือจอดที่ส่วนบุคคลเท่านั้นครับ
กระจ่างเลยครับคุณรุทธ์ จะได้ไม่ต้องไปเถียงให้เสียเวลาครับ
ขอบคุณครับ  :-X

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:01:47 »
ผมว่าไม่มีสิทธิ์นะครับพี่เรย์ข้อแรกอ่ะครับ ตำรวจควรตั้งด่านในที่ๆเปิดเผยนะผมว่า
ส่วนข้อ 2  ผมก็ยังไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมว่าตำรวจไม่มีสิทธิ์ดึงกุญแจเราและยึดเอาไปได้ครับ รถเราไม่ได้กระทำผิดอะไรขนาดนั้นที่ต้องทำแบบนั้น

แต่จริงๆถ้าเรารู้เรื่อง พรบ.จราจรทางบก เราก็อาจจะมีข้อโต้แย้งในการกระทำของตำรวจได้ ถ้าตำรวจปฎิบัติหน้าที่ไม่เหมาะสม แต่ผมเห็นในคลิปบางคลิป ตำรวจเถื่อนๆก็มี ผมกลัวว่าโค้แย้งไปจะทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ บางทีผมก็เลยยอมๆไปครับ  O0

เล่าให้ฟัง

ข้อ 1 เจอด่านในกรุงเทพนี้แระครับ ปิดโค้ง ผมดิ้นไม่ได้ มุมอับ มืดด้วย เลยให้ค้น

ผมขับจากบ้านไปกินบะหมี่เกี๊ยว หมูสะเต๊ะ ออกจากบ้าน พกเงินไป 150 บาท เวลาประมาณเที่ยงคืน บ้านกะร้านห่างกัด 3 กิโลเมตรได้

โดนเรียกขากลับ ขับชิวๆ เปิดกระจก ฟังเพลง ก้อให้ตรวจแต่เหตุคือ ผมพกแต่เงิน ตอนนั้นเหลือ 30 บาท เอกสารประจำตัวไม่ได้พกเลย ตำรวจเลยจัดให้หลายคำถาม

- ขับรถใครมา
ผมเลยท่องเลขตัวถังให้ฟัง รอดไป

- รถจดประกอบหรือไม่
ผมบอก พี่มึนป่ะเนี่ย 4 ประตูนะ

-รถแต่ง ท่อดัง สปอยเลอร์ ผิดกฎหมายนะ
ผมบอก รถผม Limited จากโรงงาน จับโรงงาน พร้อมชี้เพลท limited ที่รถ

สุดท้ายถามอาชีพอะไร ทำงานที่ไหน วกเข้าเรื่องเงิน

ผมลยล้วงไส้กระเป๋า บอกมี 30 ขับมากินก๋วยเตี๋ยว ตำรวจไม่เชื่อ บอกร้านก๋วยเตี๋ยวญาติคุณหรอ ที่เค้าจะยืนยันได้

เสียเวลารวม 20 นาทีได้ จึงปล่อยตัว

ข้อ 2 ต่างจังหวัด ด่านค้นยาเสพติด อันนี้เข้าใจ ต้องตรวจค้นอย่างละเอียด ก้ออำนวยความสะดวกให้ แต่คนจบใหม่ ไฟแรง เล่นดึงกุญแจผมออก โดยที่ผม ยังไม่ลงจากรถ เพราะลักษณะการจะมาแบบรุมตรวจ ผมเลยยังไม่ลง ได้แต่พูดคุยก่อน เค้าคงใจร้อน คิดว่าผมมีพิรุธ เลยทำแบบนี้ ผมก้อเลย ให้ผู้ใหญ่สายตรงทราบเรื่อง ทำการอบรมจนท.ผู้นั้น

มาเล่าให้ฟัง จะได้เป็นอุทาหรณ์ครับ สมัยนี้ไว้ใจอะไร ไม่ได้จริงๆ  :(

เพิ่มเติมครับ หากไปไหนมาไหนคนเดียว ถูกค้น ระหว่างตรวจค้น ถ่ายวีดีโอไว้ด้วยครับ

หรือสมัยนี้มีกล้องหน้ารถ record ไว้เลยครับ

chogunkku

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:03:30 »
จาก ข้อ 1 ที่พี่เรย์เล่า จุดประสงค์ของตำรวจคือ น่าจะหาค่า M150 ตอนดึกครับ ... และอีกอย่างพ่อผมเคยพูดเปรยๆว่า เอารถไปขับที่มหาลัย มีตำรวจตั้งด่านบ้างมั้ย ระวังด้วยนะ เพราะ พ่อผมกลัวว่า ตำรวจจะชอบเรียกตรวจและเพ่งเล็งรถที่เป็นจุดเด่น เช่นพวก รถแต่ง รถกระบะหรือเก๋งที่ติดฟิล์มดำๆ อะไรประมานนี้ (พ่อผมเลยเก็บเอกสารที่จำเป็นในเวลาที่ตำรวจเรียกตรวจไว้ในรถและให้ผมพกใบขับขี่เวลาขับรถทุกครั้ง) ,,, ส่วนข้อ 2 ผมก็เคยเจออยู่แถวๆจังหวัดผมและจังหวัดใกล้เคียงเหมือนกันครับ และ ตำรวจที่ตรวจที่เรย์นั้นก็อาจจะเป็นแบบที่พี่เรย์ว่าคือ ตำรวจใหม่ไฟแรง พึ่งสอบบรรจุได้ใหม่ๆ(เห็นมีสอบตำรวจเยอะช่วงนี้ 555) เลยทำตามหน้าที่อย่างเคร่งครัดและอาจจะมีนัยด้วยคือค่า M150 แต่การเรียกค่า M150 อาจจะไม่มีวิธีที่แนบเนียนแบบตำรวจรุ่นเก๋าๆที่เรียกว่า "เขี้ยวลากดิน" เหอะๆ ....

ส่วนข้อแนะนำที่พี่เรย์บอกนั้นเป็นประโยชน์มากๆครับ เพื่อนผมโดนยัดยามาแล้ว ดีที่พ่อมันมาเคลียร์ให้ ไม่งั้นคงเสียตังเยอะเหมือนกันครับ  O0 ,,, นี่แหละพี่เรย์ ผมว่าโลกทุกวันนี้อยู่ยากขั้นทุกวัน ช่องโหว่ของกฎหมายก็เยอะ ตำรวจที่จ้องจะหากินกับช่องโหว่ของกฎหมายและจากประชาชนที่ไม่รู้กฎหมายก็แยะ เฮ้อออ ประชาชนแบบเราๆก็ได้แต่ระวังและทำใจหล่ะครับ ..... ผมก็ได้แต่หวังว่า เจ้าหน้าที่รัฐที่ใช้กฎหมายนั้นจะทำตามเจตนารมณ์ของกฎหมายจริงๆและไม่เอาเปรียบประชาชนผู้อยู่ใต้การปกครองของกฎหมาย .... สักวัน"กฎหมายของไทยจะได้ศักสิทธิ์" ... เหมือนที่หลายๆคนพูดสักที  O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 21:07:37 โดย chogunkku »

chogunkku

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:09:22 »

เพลงที่ผมชอบฟังประจำครับพี่เรย์ ... เสียงเพลงแห่งเสรีภาพ ... ที่เราทุกคนมี ?!?!?!?!?!?!? 555555

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:30:39 »
ดึกๆ นี่อันตรายครับ โจรในเครื่องแบบเยอะ C:-)

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:40:57 »
อยู่ชลบุรี โดนตำรวจจับ ตำรวจถามผมว่าชื่ออะไร ผมบอกชื่อยิ้มบางแสนครับ ตำรวจปล่อย

เจอนักเลงชลบุรี มันถามชื่อ ผมบอกว่ายิ้มบางแสนครับ มันรุมกระทืบแทบเอาตัวไม่รอด

:'(
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 06:27:41 »
อยู่ชลบุรี โดนตำรวจจับ ตำรวจถามผมว่าชื่ออะไร ผมบอกชื่อยิ้มบางแสนครับ ตำรวจปล่อย

เจอนักเลงชลบุรี มันถามชื่อ ผมบอกว่ายิ้มบางแสนครับ มันรุมกระทืบแทบเอาตัวไม่รอด

:'(

ฮาอีกแล้วครับ แล้วถ้าเมียถามชื่ออะไร จะตอบว่าไงครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว