ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกแล้วครับ ช่วยผมหน่อยครับ  (อ่าน 1868 ครั้ง)

X.com

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
มาอีกแล้วครับ ช่วยผมหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 02:30:08 »
- ตามรูปที่มีไฟโชว์ครับ

- เปิดฝากระโปรงหน้าดู เวรกรรมน้ำในหม้อน้ำลดฮวบ ทั้งที่เพิ่งไปเช็คที่อู่มาไม่ถึงเดือน

อาการมีน้ำซึมออกมาแถวๆที่เติมหม้อน้ำครับ แต่ยังไม่รู้แน่ชัดว่าจุดไหน พรุ่งนนี้เช็คอีกที่ตอนนเช้า เซ็ง เซ็ง เซ็ง ครับ

*** พี่ๆท่านใดมีความรู้ รบกวนด้วยนะครับ ***

:-\ :-\ :-\

X.com

• **
Re: มาอีกแล้วครับ ช่วยผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 02:43:21 »
- รูปแรกไฟโชว์

- รูปที่2 เห็นน้ำซึมหลังจากจอดรถเสร็จ ลองไปโยกๆ ดึงๆ ฝาหม้อน้ำดูปรากฎว่า ใด้ยินเสียงน้ำดังซ่า เสียงประมานว่าน้ำซึมออกมาไปโดนเหล็กที่ร้อนๆอยู่ครับ

X.com

• **
Re: มาอีกแล้วครับ ช่วยผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 02:44:03 »
*** ขออนุญาติยืมรูปพี่กฤษดานะครับ *** :-X

nongEXAT

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 06:20:02 »
1.รูปที่โชว์เป็นไฟเตือนน้ำในหม้อน้ำครับ
2.ไม่แน่ใจเป็นที่ฝากระปุกหรือปล่าว เพราะรูปที่วงมาไม่เห็นคราบน้ำครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 06:55:16 »
หารอยรั้วเลยครับ ผมก็เพึ่งจะโดนมา :'( :'(

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:27:52 »
จุดเชื่อมต่อหม้อน้ำอาจจะรั่วนะครับ จุดที่วงมาไม่เกี่ยวนะมันเป็นแค่คลิบเสียบบอกระดับไม่มีจุดเชื่อมต่อของน้ำ   ลองเช็คนะครับ 1 ท่อทางเดินน้ำต่างๆๆของระบบหม้อน้ำ 2 ตัวหม้อน้ำเองอาจจะรั่วหรือมีอากาศในระบบ ตรวจเช็คเองได้ไม่ยากครับ (ผมก็เปลี่ยนหม้อน้ำเองเพิงแตกมา) ไปมันเตือนว่าระดับน้ำน้อยเกินไปถ้าน้ำในระบบน้อยก็ต้องมีการรั่วซึม หรือไม่ก็มีอากาศเข้าในระบบน้ำ แต่มันจะต้องฮีดด้วย ลองเช็คดูครับไม่ยาก
เก่า แต่ไม่แก่นะ

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 13:27:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับปั๊มน้ำ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

จุดพักน้ำ 55555+

X.com

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 01:49:28 »
สรุปครับ...คงมีช่างมือบอนครับ ไปดึงก้านตัวล็อคท่อยางขึ้นมาครับ ซึ่งอาจตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ก็ตามแต่ครับ(เพราะไม่มีหลักฐานครับ แต่ถ้ามีเมื่อไร เห่อๆ)

- ช่างที่อู่เช็คให้ฟรีครับ เอาเครื่องวัดความดันมาเช็คให้ฟรี และ แนะนำว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนท่อเพราะมันไม่เป็นอะไรครับ

*** อยากสอบถามพี่ๆครับ น้ำยาสีเขียว ที่ใส่ในหม้อน้ำมันดีหรือไม่ดีครับ ***

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:04:46 »
น้ำยาหม้อน้ำช่วยป้องกันไม่ให้เกิดตะกันในหม้อน้ำรวมถึงรักษาอุณภูมิจุดเดือดของน้ำอัตราส่วนใช้ตามคู่มือข้างกระป๋องส่วนใหญ่ก็จะประมาณ 50-50 นะครับ แต่ก็ควรเปลี่ยนถ่ายบ้างตามระยะเวลาที่เหมาะสม
เก่า แต่ไม่แก่นะ

min

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 01:39:49 »
ผมก็เคยเจอมาอีกเหมือนกัน เป็นเพราะความไม่รอบคอบปิดฝาไม่แน่น (หมุนปิดจนรู้สึกว่าตึงมือแล้วแต่ก็ยังไม่แน่น) หยุดพักข้างทางเติมน้ำจนเต็มแล้วขับต่อ รูปโชว์เหมือนกันเป๊ะ มารู้ทีหลังว่าเติมน้ำแล้วไม่ได้ไล่อากาศในระบบ ทุกวันนี้ขับเป็นปกติดี (อาทิตย์นึงผมขับแค่ครั้งเดียว เพิ่งผ่านมาแค่สองอาทิตย์)  อาการเลยยังไม่ออก รึว่าเป็นปกติแล้วก็ไม่รู้? รอฟังผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:06:36 »

ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับปั๊มน้ำ

จุดพักน้ำ 55555+

มันอยู่ตรงส่วนไหนครับตัวนี้ ? แล้วโดนไปเท่าไรครับ ? ผมกำลังหาต้นตออยู่เหมือนกัน เครียดดด  :'(

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:12:41 »

อยู่ข้างๆเครื่องด้านล่างซ้ายครับ.. ค่าเสียหาย+ค่าแรง 3200 บาทครับ  ;)

ทำที่อู้ช่าง แอ๊ด ลาดพร้าว 71 ครับ